Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องแยกกุ้งลอกคราบตอนไหน  (อ่าน 672 ครั้ง)
tanatuanon ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/11/14, [10:29:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ที่บ้านเลี้ยงเดสอยู่สองตัวครับ ตัวหนึ่งลอกคราบไปแล้ว แยกไม่ทันแต่ใช้วิธีกั้นตู้หลังลอกแทน ก็ไม่มีปัญหาครับ ส่วนอีกตัวนี่น่าจะกำลังลอกเพราะเริ่มเก็บตัว กินอาหารน้อยลง (ใช่หรือเปล่า ไม่รู้คิดไปเองหรือเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่ยังไงก็บอกหน่อยนะครับ) แต่ปัญหาที่เริ่ม งงๆ คือ เจ้าตัวที่ลอกไปก่อนแล้ว ชอบไปกวนเจ้าตัวเล็กที่เก็บตัวอยู่ (กวนแบบไปดัน ผลักบ้าง ไปอยู่ในช่องเดียวกันบ้าง ทั้งๆ ที่ ช่องก็เยอะแยะ เพราะใช้ตู้ 36 ) ผมก็เลยกลัวว่าจะมีปัญหาในการลอกคราบ ก็เลยมีความคิดจะแยกเลย ไม่รู้ดีหรือเปล่า เพราะไม่มั่นใจว่าจะแยกตอนช่วงไหนดี อ้อ เปลือกยังไม่มีวี่แววจะเปิดเลยครับ
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/11/14, [19:39:52] »

แยกตอนใกล้ๆจะลอกคราบ ใส่รวมตอนกุ้งเปลือกแข็งเเล้วครับ
tanatuanon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/11/14, [11:28:19] »

อากกก ไม่ทันแล้วมันลอกไปเมื่อคืนแล้ว แต่ปลอดภัยดี ทุกอย่างปกติ ไม่มีการทำร้ายถึงแม้ว่าอีกตัวจะใหญ่กว่า อยู่กันอย่างสงบสุข ....เอ้ยโล่งใจ...... ขณะนี้เลยกั้นตู้ซะเลยเพราะมีสองตัว อยู่กันคนละฟาก  [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์