Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งผมเป็นโรคสนิมง่ะครับทำไงดีมียาขายมั้ยครับหรือควรทำไงดี  (อ่าน 534 ครั้ง)
ayakarn ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 20/11/14, [01:54:02] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

มีการรักษายังไงบ้างครับจะมีการติดต่อกับกุ้งที่อยู่ด้วยกันมั้ยครับ
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/11/14, [02:14:48] »

อาจจะเป็นเหมือนกันได้ ถ้าอยู่ในน้ำเดียวกัน แต่ไม่ได้ติดต่อกันคับ

สนิมเกิดจากการติดเชื้อคับ ต้นเหตุคือคุณภาพน้ำแย่หรือถ้ามองดูแล้วน้ำสะอาดก็น่าจะหมักหมมที่ชั้นหินที่พื้นแหละคับ ถ้าเป็นนิดๆหน่อยๆส่วนใหญ่จะไม่มีผลกับกุ้งคับ กุ้งยังแข็งแรงกินได้ปกติ รอลอกคราบแค่นี้สนิมก็เกลี้ยงแล้ว แต่อาจจะทิ้งลอยด่างขาวๆไว้ที่คราบใหม่บ้าง นั่นคือแผลเป็นคับ เลี้ยงขุนดีๆก็อาจจะจางภายในคราบนี้เลย หรือ อาจต้องรอคราบต่อไป สีถึงจะเสมอกัน

แต่ถ้าเป็นเยอะๆขึ้นเต็มตัวไปหมด แบบนั้นกุ้งจะกินน้อยลงๆ ซึมๆ แล้วตายคับ โอกาสอยู่ถึงลอกและโอกาสลอกผ่านน้อยมากคับ
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/11/14, [19:45:03] »

Norfloxacin 50mg/ลิตร หรือใช้ยาanti ich+อะควาเรี่ยม3
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์