Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มือใหม่คนโง่  (อ่าน 5567 ครั้ง)
mood1974 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 19/11/14, [22:16:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ
1.ผมตั้งตูื้ด้ประมาณ2อาทิตย์โดยไม่ได้ศึกษาอะไรมาก ได้แร่คำแนะนำทางร้าน แต่หลังนากได้อ่านหลายๆข้อความยิ่งสงสัยมากขึ้นจึงขอถามรายละเอียดดังนี้ครับ
1.จากรูปที่เห็นคิดว่ายังไงบ้างครับ  วิจารย์ได้เต็มที่ครับ
2.ตู้ดังกล่าวมีขนาด24ครับ
3.ทำไม่ตู้ทะเลไม่ต้องใช้อ๊อก  แต่ถ้าใช่้ยู่จะเกิดผลเสียอย่างไรบ้างครับ
4.ตึูขนาด36 ต้องการทำกรองนอกโดยแจะตรงกรองในแต่ด้านย้างตู้นะได้ไหมครับ พอดีจะได้ตู้มือสอง                                                                                                    
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/11/14, [07:52:36] โดย mood1974 »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 19/11/14, [22:22:27] »

รูปที่ขึ้นมันไม่ใช่รูปตู้นี่ครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 19/11/14, [22:26:00] »

ขอโทษครับมันอัพรูปไม่ขึ้น                                  บ
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 19/11/14, [22:35:15] »

][/url]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/11/14, [07:54:13] โดย mood1974 »
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 19/11/14, [22:45:11] »

รบกนด้วยครับไม่ค๋อยจะสมบูรณ์เพราะไม่เก่งจิงๆ n032
Inaloop ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 19/11/14, [23:02:09] »

สวยดีครับ
ขอตอบข้อ 3 : มันกระเด็น พื้นเหนียว
chatkana ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #6 เมื่อ: 19/11/14, [23:22:04] »

ปกติคนเลี้ยงตู้ทะเล ก็จะเลี้ยงปะการังด้วย
ถ้าเลี้ยงปลาล้วนๆ ก็จะไม่ใส่พวกไม้ประดับพลาสติกลงไป
เพราะมันไม่เหมือนธรรมชาติครับ
แต่ถ้าชอบก็ใส่ไปเถอะครับ เจ้าของตู้ว่าสวย มันก็สวยในสายตาคุณครับ
ตรงนี้ไม่ต้องคิดมาก ตู้ใครตู้มันอยู่แล้วครับ

ที่ไม่ใช้อ้อก เพราะฟองอากาศอาจทำให้ปะการังระคายเคืองปล่อยเมือกออกมา
และตู้ทะเลโดยมากใช้สกิมเมอร์ซึ่งปั่นอากาศเข้าไปในน้ำอยู่แล้ว รวมถึงตัวทำคลื่นด้วย
อากาศในน้ำจึงเพียงพอโดยที่ไม่ต้องใช้อ้อกหัวฟู่ไปเพิ่ม ถ้าใช้อยู่ เลี้ยงแต่ปลาล้วน
ก็ใช้ได้ครับ ไม่เป็นไร

ปล.จากภาพปลาการ์ตูนตัวขนาดไล่ๆกัน ระวังมันไล่กัดกันตายนะครับ
และจากภาพอีก ตู้ดูใหม่มาก ถ้าไม่มีสกิม เลี้ยงแค่นี้พอแล้วครับ ขยันเปลี่ยนน้ำเอาหน่อยครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #7 เมื่อ: 19/11/14, [23:35:12] »

ตู้หินล้วนสวยกว่า
ใส่ของปลอมลงไปมัน ดูไม่ใช่อย่างแรง
แน่นเกินน้ำไม่โฟล์ล ปลาอึดอัด

เอาออกให้หมด หินใสไปไม่ต้องครบ เลือกทรงดีๆ2-3ก้อน น้ำพัดผ่านดีๆ
เอาก้อนที่เหลือทุบโยนใส่ช่องกรองข้าง

เก็บตังซื้อไฟ ซื้อสกิมเมอร์ ตัวทำคลื่น  เลือกแบบตู้นาโน
Polize ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 20/11/14, [00:57:01] »

จากประสบการณ์นีโม่แย่งแอน แนะนำอย่าเพิ่งใส่แอนนะครับ กัดกันมันส์แน่ๆถ้าเห็นแอน
(หินม่วงดีจัง)
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 20/11/14, [07:58:43] »

ขอบคุณครับสำหรับคำตอบ แต่ยังมีข้อสงสัยในข้อ4 สำหัับการเจาะตู้ด้านข้างแทนด้านล่างได้ไหม เพื่อทำระบบกรองล่าง โดยตู้มีกรองข้างอยู่ครับ                 ช                              ช ช ข                                                                ร                                                               
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #10 เมื่อ: 20/11/14, [11:06:45] »

1.จากรูปที่เห็นคิดว่ายังไงบ้างครับ  วิจารย์ได้เต็มที่ครับ
2.ตู้ดังกล่าวมีขนาด24ครับ
3.ทำไม่ตู้ทะเลไม่ต้องใช้อ๊อก  แต่ถ้าใช่้ยู่จะเกิดผลเสียอย่างไรบ้างครับ
4.ตึูขนาด36 ต้องการทำกรองนอกโดยแจะตรงกรองในแต่ด้านย้างตู้นะได้ไหมครับ พอดีจะได้ตู้มือสอง           

1. ตู้เป็น24กรองมุม หินแน่นมาก (แน่นกับเยอะไม่เหมือนกันนะ) แต่เป็นปลาล้วนจึงไม่ค่อยเดือดร้อนเท่าไหร่
แนะนำคือ
-อย่างเพิ่งลงปลาเพิ่มกว่านี้ เพราะตู้อายุน้อย ถ้าลงเพิ่มตูมๆลงไปจะเริ่มเห็นผลเสีย เพราะตอนนี้เห็นแว๊บๆก็หลายตัวเกินไปแล้ว
-ไม่เห็นสกิมเมอร์ ถ้าไม่มีหาแบบแขวนมาใช้ ช่วยได้ระดับนึง + เปลี่ยนน้ำตามระยะเวลาในจำนวนที่เหมาะสม (ซัก2อาทิตย์@10-20%กำลังดี)

2. ครับถูกต้อง 24นิ้วกรองมุม แต่ไม่เห็นคำถาม  [on_026]

3. ตู้ทะเลไม่ใช้อ๊อก(ปั๊มลม) เพราะปกติจะมีสกิมเมอร์ซึ่งช่วยเพิ่มอ๊อกซิเจนในน้ำให้อยู่แล้ว ส่วนผลเสียคือฟองอากาศจะแตกกระเด็นกระจายทำให้เหนียวบริเวณรอบๆ ทำให้เกิดคราบต่างๆ รวมถึงสนิมหากมีโลหะอยู่ใกล้ๆตู้ครับ

4. เจาะได้ครับ แต่หากเป็น36นิ้ว ดูความหนาของกระจกด้วยก็ดี ถ้าซื้อมือสองไม่รู้สภาพการใช้งานและอายุ ความหนาแน่นของน้ำทะเลมากกว่าน้ำจืด  หากยังไม่ซื้อแนะนำให้หาตู้36ที่มีความหนาของกระจกซัก 10มิล(3หุน) มาใช้งานครับ และหากเป็นขาไม้ด้วยจะดีมาก เพราะขาเหล็กไม่นานก็โดนสนิมกินครับ ระยะยาวมีเสียว หากใจรักอยากเลี้ยงตู้ทะเลจริงๆ ใช้ขาไม้ยาวๆสบายใจที่สุดครับ

การจัดตู้เป็นความชอบส่วนบุคคลอันนี้ไม่ยุ่งครับ ชอบแบบไหนก็ทำตามใจไปเลย แต่หากมีกรองล่างแล้ว ลักษณะการจัดหินแบบนี้อาจจะหมุนเวียนกระแสน้ำได้ไม่ดีเพราะแน่น(อึดอัด) ตะกอนและของเสียจะลงไปสู่กรองล่างเพื่อทำการบำบัดได้ไม่ดีครับ
แนะนำจัดหินให้โปร่งๆ โล่งๆ ไว้ก่อนดีที่สุดครับ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 20/11/14, [13:09:14] »

ขอบคุณมากกกครับ เดี๋ยวเย็นนี้จะรีบดำเนินการแก้ไขตามที่ทุกท่านได้ให้ความรู้ และจะ Upรูปให้อีกครั้งหลังมีการเปลี่ยนแปลงครับ [แลบลิ้นแอ๊บแบ๊ว]
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 20/11/14, [20:09:58] »

พอรื้อตู้พบที่เป็นเส้นสีขาว ใต้หินครับอยากทราบว่าคืออะไรครับและแก้ไขอย่างไรครับ                         บ               
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 20/11/14, [22:45:00] »

หลังจากจัดตู้แล้วเหลืออยู่ประมาณนี้พอไหวไหมครับ                                           ฟ       
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 23/11/14, [13:45:41] »

เอาหินออกเสียเยอะเลย สงสัยนอยจัดกับคำว่าหินแน่น 5555

หินเป็นที่อยู่ของแบคที่กำจัดของเสีย ยิ่งมีพื้นที่ผิวมาก แบคยิ่งมีที่อยู่มาก แต่แบคมันอยู่กับที่ อยากให้มันทำงาน ต้องพัดน้ำไปให้ถึงมัน ถ้าหินแน่น แต่กระแสน้ำทั่งถึง ก็จะให้ผลกำจัดของเสียที่ดี แต่ถ้าหินแน่น แต่กระแสน้ำพัดไม่ทั่วถึงดีพอ มันจะกลายเป็นหมักหมมแทนครับ

ดังนั้น หินที่เอาออกไป ถ้ามีกรองล่าง ก็ยัดลงกรองล่างเสีย แต่ถ้าไม่มี แนะนำให้เอาส่วนหนึ่งใส่ตู้เหมือนเดิม แล้วจัดกระแสน้ำให้ทั่วถึงนะ

Zag ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 24/11/14, [10:48:59] »

เอาหินออกเสียเยอะเลย สงสัยนอยจัดกับคำว่าหินแน่น 5555

หินเป็นที่อยู่ของแบคที่กำจัดของเสีย ยิ่งมีพื้นที่ผิวมาก แบคยิ่งมีที่อยู่มาก แต่แบคมันอยู่กับที่ อยากให้มันทำงาน ต้องพัดน้ำไปให้ถึงมัน ถ้าหินแน่น แต่กระแสน้ำทั่งถึง ก็จะให้ผลกำจัดของเสียที่ดี แต่ถ้าหินแน่น แต่กระแสน้ำพัดไม่ทั่วถึงดีพอ มันจะกลายเป็นหมักหมมแทนครับ

ดังนั้น หินที่เอาออกไป ถ้ามีกรองล่าง ก็ยัดลงกรองล่างเสีย แต่ถ้าไม่มี แนะนำให้เอาส่วนหนึ่งใส่ตู้เหมือนเดิม แล้วจัดกระแสน้ำให้ทั่วถึงนะ

ตายล่ะ กล้วยทอดแล้วววว  [on_008]
แบบนี้ผมต้องไปจัดวางหินของผมใหม่มั่งละ เดี๋ยวหมักหมม  [ชิบหาย]
aqua_notta ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 24/11/14, [11:25:32] »

ใต้หินนั่นเป็นฟองน้ำเฉยๆคร้าบ ไม่เป็นไร
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 24/11/14, [13:10:10] »

ขอบคุณทุกท่านที่ได้ให้ความรู้  [เจ๋ง] ส่วนเรื่องหินไม่ได้นอยครับแต่อยากหาหินม่วงมาลงใหม่อีกนิดหน่อย

มีความคืบหน้อีกนิดครับพอดีเมื่อวานได้สังเกตเหตุดอกไม้พลุบๆๆ โพล่ๆๆ อยู่ที่หินเป็นแต่ถ่านรูปไม่ทันครับเป็นดอกเล็กๆๆสีน้ำตาล ถ้าได้รูปยังไงจะลงให้อีกครั้งครับ

[on_055]
Polize ออฟไลน์
« ตอบ #18 เมื่อ: 24/11/14, [19:09:28] »

ขอบคุณทุกท่านที่ได้ให้ความรู้  [เจ๋ง] ส่วนเรื่องหินไม่ได้นอยครับแต่อยากหาหินม่วงมาลงใหม่อีกนิดหน่อย

มีความคืบหน้อีกนิดครับพอดีเมื่อวานได้สังเกตเหตุดอกไม้พลุบๆๆ โพล่ๆๆ อยู่ที่หินเป็นแต่ถ่านรูปไม่ทันครับเป็นดอกเล็กๆๆสีน้ำตาล ถ้าได้รูปยังไงจะลงให้อีกครั้งครับ

[on_055]

ถ้าเอามือแตะแล้วหุบเข้าโพลิปทันที สันนิษฐานว่าแอนหญ้าครับ
ถ้าไม่คิดเลี้ยงก้นตู้ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าจะเลี้ยงก้นตู้ ก็ควรเอาออก (หรือจะจับมาให้ผมก็ได้ครับ เผอิญตอนนี้ผมมีตู้ปลาล้วนอยู่  [on_026])
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 09/12/14, [22:18:39] »

ขอupdateตู้หน่อยครับ  หลังจากจัดใหม่แล้ว  มีขอเสนอเเนะ  ติได้เต็มที่ครับไม่ต้องเกรงใจครับ                [on_026] [on_026]
Sine ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 09/12/14, [22:23:25] »

ผมว่า หินดูทึบไปนะครับ [on_007]
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 09/12/14, [22:43:20] »

ผมว่า หินดูทึบไปนะครับ [on_007]
หินมีมี4ก้อนครับบริเวณตรงกลางจะกลวงครับ จะให้เอาออกดีหรือเอาวางใว้ข้างๆๆดีครับเพราะกลัวขวางกระแสน้ำ
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 09/12/14, [23:57:24] »

ถ้าเป็นผม จะจัดทำคลื่นเพิ่มอีกตัว ทางด้านซ้ายมือ เยื้องมาทางด้านหน้า

คือผมคิดเอาเองนะว่า ทำคลื่น 2 ตัว น่าจะดีกว่าตัวเดียวมาก ยิ่งถ้าตั้งจังหวะให้เหลื่อมกัน จะยิ่งสร้างความหลากหลายของกระแสน้ำได้ดีมาก

สตาร์ต้องการแสงแรงน้ำแรง เป็นไปได้ลองจัดให้อยู่ในแนวกระแสน้ำจากตัวทำคลื่นครับ

ส่วนตัว LPS ข้างล่างนั่นเหมือนจะเป็นเกรป หาที่ที่กระแสน้ำไม่ค่อยแรง แต่แสงถึง แล้ววางมันไว้แถวๆ นั้นครับ พวกนี้ถ้าน้ำแรงเกิน จะฉีกขาด และร่อนได้ครับ
narapat ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 10/12/14, [00:00:50] »

ถ้ากระแสน้ำในตู้มันแรงและทั่วถึง มันก็ไม่น่าจะเป็นไรนะครับ เเต่ปูพื้นทรายนี่ใช่ไหม เศษขี้ปลาหรืออาหารมันจะไปติดเเถวใต้ๆกองฐานหินอ้ะครับ แต่ไม่น่าห่วงเพราะตู้ขนาดนี้คงไม่มีปลาใหญ่ เน้นกระเเสน้ำทั่วๆก็พอครับ

ปล. ผมก็มือใหม่เน้อ
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 10/12/14, [20:31:06] »

ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเสนอแนะ และจะupdateมหม่อีกครั้งครับ lau02
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์