Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่า ตัวอะไรไม่รู้อยู่ในตู้ กุ้งทยอยตาย TT  (อ่าน 1933 ครั้ง)
chp13 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/11/14, [16:18:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ในตู้มีสิ่งมีชีวิตโผล่มา
- เป็นเส้น คล้ายเส้นผม ยาวประมานหนึ่งเซน ลอยอยู่ในน้ำดิ้นได้
- ตัวสีขาวประมาน หนึ่งมิล เกาะอยู่กระจกตู้ เคลื่อนที่ได้
- คล้ายเกสรดอกหญ้าสีขาว ลองเขี่ยดูจะหุบ เกาะอยู่กระจกตู้ เล็กมากๆและเยอะด้วย ไม่แน่ใจว่าใช่ไฮดรารึเปล่า

มีวิธีกำจัดมั้ยค่ะ แล้วเป็นอันตรายต่อกุ้งรึเปล่า เพราะกุ้งเชอรี่ทยอยตายมา 5 ตัวแล้ว ไม่ทราบสาเหตุ = =
ถ่ายรูปไม่ได้ด้วยเล็กมาก กล้องไม่โฟกัสเลย

เห็นกระทู้ก่อนหน้าอยู่แต่เราเจอหลายอย่างมากเลยตั้งทู้ใหม่ ขออภัยนะคะ
ขอบคุณมากๆค่ะ  cryingrun asspain n032
bm32128 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/12/14, [22:16:57] »

อยากทราบเหมือนกัน เราก็เจอ เคยเจอเต็มตู้ + ตอนล้องจัดตู้ใหม่ เจอใส้เดือนน้ำตัวสีขาวๆ ยืดหดได้อยู่ใต้หินตกใจมากมาได้ไง cryingrun cryingrun
•“double2tenor”• ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/12/14, [23:04:50] »

น่าจะเป็นพยาธิ ไม่ก็ พานาเลีย แต่น่าจะเป็นพยาธิมากกว่า พานาเลียมักไม่ลอยในน้ำ เอาปลาลงครับ ปลาตัวเล็กๆ เช่น ซิวเพรช ซิวหนู จะได้กินลูกกุ้งน้อยหน่อย

รอท่านอื่นมาแนะนำอีกที่

voivoice ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/12/14, [14:47:17] »

ตู้ผมกะเป็น แต่กะปล่อยคับกุ้งไม่ตายคับปกติ แต่รู้สึกหยะแหยงนะ  ว่างๆผมกะเอาที่ดูดดิน ดูดออกคับ
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #4 เมื่อ: 18/12/14, [21:30:48] »

ข้อแรกน่าจะเป็น พวกหนอน-พยาธิ
ข้อสอง พลานาเรีย
ข้อสาม ไฮดร้า
พวกนี้ไม่น่าจะเกี่ยวกับที่กุ้งตายนะครับ
พวกนี้เกิดขึ้นเองได้ครับในตู้ปลา หรืออาจจะติดมากับต้นไม้ต่างๆที่ซื้อมาใส่
ลองลดปริมาณอาหารที่ให้ดูนะครับ ผมคิดว่าน่าจะให้อาหารเยอะไป หรือมีเศษอาหารเหลือเยอะ
ทำให้พวกนี้ขยายพันธุ์กันเร็ว รวมทั้งทำให้น้ำไม่สะอาด กุ้งเลยตายมากกว่า
NiSHinO ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 24/12/14, [10:24:23] »

ก็น่าจะเป็นตัวๆ ที่ คห. บนๆ บอกไปอ่ะครับ
หลักๆ มาจากอาหาร ความสะอาดของน้ำ
แล้วก็อาจมาจากแมลงเล็กๆ ที่ไข่ลงน้ำในตู้
ยังไงก็มีโผล่อยู่แล้ว

อยากให้หาย แนะนำลงพวกปลาซิวไปไล่กินครับ
ไม่รู้ตู้ขนาดไหน แนะนำลงพวก ซิวหนู , ซิวสามจุด , ดินสอแดง
พวกนี้จะไล่จิกกินพวกตัวประหลาดเองครับ ไม่เกินอาทิตย์หมด
ปากเล็กๆ ไม่ยุ่งกับกุ้งแคระด้วย
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์