Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปลาในตู้กุ้งครับ  (อ่าน 708 ครั้ง)
pickkun ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 11/11/14, [21:45:33] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอคำปรึกษาหน่อยครับ

ตู้ 24 มีขอนไม้มีโพรง ต้นไม้ตามรูปครับ

กุ้ง DES 1 ตัว ขนาด 3.5 "
ปลา หางนกยูง 20 ตัว
ปลาสายน้ำผึ้ง 6 ตัว

ผมจะเพิ่มปลา เพื่อมาเก็บเศษอาหาร กับเพื่อมาทำความสะอาดตู้ แล้วก็สวยงาม

ที่คิดใว้มี

ปลาม้าลาย
หอยแอปเปิ้ล
กุ้งเชอร์รี่
หรือ อื่นๆ (แนะนำได้ครับ)

ผมควรเลือกอะไร แล้วก็ จำนวนเท่าไหร่ ช่วยหน่อยครับ ผมไม่มีประสพการณ์ เลย

(เลี้ยงกุ้งแต่กุ้งแอบแต่ในขอน  [on_024] อยากหาสิ่งมีชีวิตอื่นๆมาดูแก้เบื่อมั่งครับ นานๆจะเจอหน้ากุ้งซักที)

413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/11/14, [22:10:52] »

ใส่หอยแอ๊ปเปิ้ลหรือหอยปิศาจ หอยหมวก ไว้เก็บเศษอาหาร+กินตะไคร่ดีกว่าครับ
ปลาแน่นเเล้วครับ
กุ้งเชอรี่ใส่เพิ่มได้เเต่จะโดนหางนกยูงกับน้ำผึ้ง เดสกินหมด
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/11/14, [08:11:31] »

ถ้าเป็นหอยแอ็ปเปิ้ล น่าจะรอดได้ไม่นาน กุ้งแคระ ส่วนใหญ่ ยังพอว่ายหลบหลีกไปได้บ้างครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์