Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ด้วยความสงสัยด้วยเรื่อง "โกสต์" และ "โกสต์ เคลียร์"  (อ่าน 1410 ครั้ง)
Content_MaiZ ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 10/11/14, [11:56:14] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ความแตกต่างของทั้ง 2 พันธุ์นี้จะสังเกตได้ยังไงครับ???

สองพันธุ์เป็นพันธุ์ผสมขึ้นมาหรือเป็นพันธุ์จำเพาะ (พันธุ์ผสมคือ ผสมจากพวกไบร์ท สโนว์ บลู เป็นโกสต์ (คือหลุดออกมา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/11/14, [18:25:56] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 10/11/14, [15:28:56] »

ทั้งหมดนี้คือพันธุ์เดียวกันครับ คือ Procambarus clarkii  โดยพันธุ์นี้จะมีหลายสี คือ เรดเจแปน(สีในธรรมชาติ) ไบ๊ออเร้น บลูสปอร์ต สโนว์ไวท์ พีช ตัวสีพื้นก็จะมีประมาณนี้ถ้าเอามาผสมข้ามสีกันจะเรียกว่า มิ๊กคัลเลอร์

ส่วนสีแพงมี2ตัวครับ คือ ghost กับ clear จริงแล้ว2สีนี้แพงทั้งคู่คับไม่ถึง1ปีให้หลังโกสต์ก็คู่เกือบหมื่นครับ ไซต์ผสมแต่คนเพาะได้เยอะก็ตัดราคากันจนเหลือxxx-1,xxxและ ส่วนเคลียร์คนยังเพาะได้ไม่เยอะเท่าโกสราคาเลยยังไม่ถูกเท่าโกส แต่ก็ถูกลงมาเยอะมากแล้วคับ ความที่ช่วงหลายเดือนก่อนเคลียร์แท้ยังมีราคาสูงเพราะต้องนำเข้า ส่วนโกสในประเทศเราราคาเละเทะไปแล้ว พวกที่มีเคลียร์แท้ เขาก็เอาตัวผู้เคลียร์ไปผสมกับโกสต์เล่นๆกลายเป็นโกสต์เคลียร์(ที่เอาเป็นผู้เคลียร์ เพราะสายpเวลาผสม ส่วนใหญ่เมียจะเยินเลยไม่คุ้มที่จะเอาโกสต์ ผู้เคลียร์เมีย) ส่วนเรื่องหน้าตา2พันธุ์นี้ต่างกันไงลองไปค้นดูคับ

โกสต์+โกสต์=โกสต์
เคลียร์+เคลียร์=เคลียร์
โกสต์+เคลียร์ =โกสเคลียร์
โกสต์ +มิ๊กซ์=โกสมิ๊กซ์

ส่วนความแตกต่างที่ถามมา โกสต์แท้สีสันก็จะเป็นโกสต์คับ ส่วนโกสต์เคลียร์ก็จะมีสีคล้ายโกสต์ หรือ คล้ายเคลียร์ หรือ ผสมๆกันในตัวเดียวก็ได้คับ

ส่วนเรื่องสีผสมไม่ผสมนั้นผมไม่ทราบแน่ชัด แต่ที่แน่ๆสีในธรรมชาติของ Procambarus clarkii คือ เรดเจแปน

ส่วนพวกโกสเขาว่ากันว่าเป็นลูกหลุดจากธรรมชาติ แล้วเอามาพัฒนาต่อหลายปีจนนิ่ง จนกลายเป็นโกสต์สวยๆที่พวกเราเลี้ยงกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/11/14, [18:10:07] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
Content_MaiZ ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 10/11/14, [16:18:21] »

Procambarus clarkii ถ้าที่ผมเข้าใจ คือลูกหลุดจากสาย Procambarus clarkii คล้ายปลานีโม หลุดที่กลายเป็นพันธุ์อื่นๆ ประมาณนี้ใช่ไหมครับ 
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 11/11/14, [00:05:06] »

คือ ไม่ว่าจะสีไหน อาจจะเป็นลูกหลุดจากธรรมชาติแล้วเอามาพัฒนาจนนิ่ง หรือ อาจจะเพาะพันธุ์มาได้ลูกหลุดแล้วพัฒนามาจนนิ่ง อันนั้นผมก็ไม่รู้ แต่ที่แน่ๆ เราเอาสีพื้นมาผสมกันเองเป็นร้อยๆครอก ก็ไม่น่าจะมีโกสหรือเคลียหลุดมานะคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์