Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องลูกเดสกับเพอเพิลหน่อยครับ  (อ่าน 560 ครั้ง)
KeePle ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 09/11/14, [19:17:57] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนแม่เดสคลอดออกมาใหม่ๆมันมีเยอะมากประมาณ 150 ตัวได้
แต่พอเวลาผ่านไป 2 อาทิตย์ มันเหลือน้อยลงมาก ประมาณ 90 ตัว
เห็นมันชอบกินกันเอง ให้อาหารเท่าไหร่ก็หมด(หนอนแดง) เคยอ่านมาว่าเลี้ยงให้กุ้งอิ่ม
มันถึงจะไม่กินกันแต่ของผมให้เท่าไหร่ 1 ชม ผ่านไปลุกไปดูก็หมด และมันก็กินกันเอง
ตัวกุ้งประมาณ 1 เซน แยกเลยดีไหมครับ

และก็เพอเพิลเมีย 1.7 ผู้ 1.5
ตัวเมียชอบแกล้งตัวผู้ แกล้งจนขาขาด
ใส่บ้านให้รกๆตัวเมียก็ชอบตามไปหนีบ แยกเลยดีไหมครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 09/11/14, [20:05:39] »

ถ้ามีพื้นที่หรือวิธีแยกเดี่ยวได้ก็แยกเลยได้คับ เลี่ยงการปะทะ

ให้เท่าไรก็หมดก็คือยังไม่อิ่มไงคับ แต่ความหิวไม่ใช่ประเด็นเดียวที่ทำให้กุ้งไม่กินกันนะครับ

หรือถ้าไม่แยกเดียวก็มีวิธีลดการปะทะอยู่อีกหลายวิธีคับ 1.ใส่สาหร่ายให้กุ้งมันปีนป่ายและกินได้ด้วย หลบได้ด้วยคับ(แต่เดสกินจะน้ำตาล-ดำนะคับ) 2.ลองใช้เซรามิกริงที่เป็นวงๆมีรูตรงกลางใส่ไปก็ได้คับ ช่วยเลี่ยงการปะทะได้ดีทีเดียวในช่วงแรกเกิด

ส่วนเพอเพิล แยกเถอะคับ3นิ้วค่อยรวม ใส่ตอนนี้ก็เล็กไปหวังลูกไม่ได้ ถึงได้ก็ได้น้อย ผมเคยเห็นเล็กสุดก็ประมาณ2นิ้วที่ได้ลูก(แต่ได้น้อยคับ) 3นิ้วกำลังดีครับสำหรับเพอเพิล
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/11/14, [22:13:21] »

ลูกเดสแนะนำให้เเยกครับ อาจจะใส่เเก้วน้ำพลาสติก หรือใส่ถุงกาเเฟเเล้วเเขวนๆครับ  ้hahaha
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 10/11/14, [20:06:29] »

ผมกั้นตู้ เพอเพิลไปแล้วครับ
แต่ลูกเดสนี้ปล่อยตามเวรตามกรรมไปก่อน  = =
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 10/11/14, [20:10:22] »

แล้วเพอเพิลเลี้ยงนานไหมครับเนี้ยกว่าจะเป็น 2.5 นิ้ว
ตอนนี้ 1.5 กับ 1.7
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #5 เมื่อ: 10/11/14, [20:19:14] »

แล้วเพอเพิลเลี้ยงนานไหมครับเนี้ยกว่าจะเป็น 2.5 นิ้ว
ตอนนี้ 1.5 กับ 1.7

นานหลายเดือนอยู่นะครับ
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/11/14, [14:21:14] »

ตอนนี้ลูกเดสผมมันเริ่มทยอยตายอะครับวันละ เกือบสิบตัว
อาการเลยนะครับ เดินๆอยู่หงายท้อง เดินๆอยู่ตะแคง แล้วก็นิ่งซักพักเพื่อนรุมกิน
เป็นอย่างงี้เฉพาะกับตัวใหญ่ๆด้วยอะครับ
กรองใช้กรองกระปุกมันก็กรองดีนํ้าใส นํ้าไม่เน่า
แยกเลี้ยงไว้ 2 ที่คือ ไอพวกในกล่องแยกบนผิวนํ้ากับปล่อยเดินในตู้
ไอพวกที่แยกไว้บนผิวนํ้าไม่เป็นอะไรเลยไม่ป่วย ไอพวกเดินบนพื่้นตู้เริ่มตายเยอะมาก
อาหารก็ หนอนแดง อาหารเม็ด(เดี่ยวนี้ไม่กินแล้ว) ฝอยต้ม
แก้ยังไงดีครับ เปลี่ยนนํ้า 100 เปอร์เซน หรือยังไงดี
ขนาดตัวตอนนี้ 1 เซนกว่าๆ ถึง 1.5 เซน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์