Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนช่วยทีค่ะ กุ้งไม่ยอมกินอาหารหมกตัวอยู่ในท่อตลอดเลยค่ะ 😭  (อ่าน 733 ครั้ง)
Fairynth1 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 07/11/14, [02:01:39] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีค่ะ คือเราไม่เคยเลี้ยงกุ้งเครฟิชมาก่อน เคยเลี้ยงแต่กุ้งแคระ
ทีนี้เลยอยากลองเลี้ยงดู เลยไปซื้อที่สวนจตุจักร เป็นร้านที่มีแต่คนแนะนำค่ะ
เราซื้อมา 2 ตัว ตัวผู้และตัวเมีย (ประมาณ 2-3 อาทิตย์ ไม่แน่ใจจริงๆค่ะ)

ตัวเมียสุขภาพดีมาก ลอกคราบแล้ว กินอาหารเก่ง
แต่ตัวผู้ ตั้งแต่ซื้อมาไม่กินอาหารเลยยยยยยยย ตอนแรกที่เอามาเขาก็ยังคึกอยู่
แต่พอพ้นวันแรกไปก็เริ่มขุดหลุมเอาหินมากลบๆ และหมดตัวอยู่แต่ในท่อแป๊ปที่ทำให้ค่ะ

จนเราไม่รู้ว่าควรจะทำยังไงแล้ว วันนี้เลยเอาท่อแป๊ปออก
ตัวเขาเป็นสีน้ำเงิน ตอนนี้เรารู้สึกว่าสีเขาซีดๆ มีจุดขาวๆขึ้นตามตัว
ไม่ได้ลอกคราบเลยตั้งแต่พามาค่ะ

ส่วนอาหารตอนแรกให้กินเป็นอาหารเม็ดแบบจม
ต่อมาเริ่มเปลี่ยนเป็นหนอนแดง เขาก็ยังไม่กินเลยค่ะ
รบกวนช่วยทีนะคะ เราควรทำยังไงดี 😭🙏

ไม่เคยตั้งกระทู้มาก่อน ถ้าผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะคะ
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/11/14, [08:13:51] »

อาจจะใกล้ลอกคราบครับ
Fairynth1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/11/14, [15:31:01] »

อาจจะใกล้ลอกคราบครับ

เรากลัวว่ามันจะไม่ใช่อ่ะค่ะ เพราะเป็นแบบนี้มาประมาณเกือบเดือนแล้วอ่ะคะ
ไม่ยอมกินอะไรเลยสักอย่างด้วย 😭
GUS1560 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/11/14, [11:29:09] »

ลองเปลี่ยนอาหารดูครับ  เปลี่ยนเป็นกุ้งต้มสุก  หรือไม่ก็ลองปลาสวรรค์ทาโร่ดูนะครับ  ผมเคยลองแล้วได้ผลอยู่ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์