Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนดูให้ผมหน่อยครับว่าน้องกุ้งพันธุ์อะไร  (อ่าน 1738 ครั้ง)
playerkill ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/11/14, [10:18:04] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือเรื่องมันมีอยุ่ว่าผมไปซื้อน้องกุ้งมาจาก JJ เลี้ยงมาได้นานล่ะครับ
ประมาณ 3 เดือนได้ตอนซื้อมาคนขายบอกผมว่าเป็น Allenie ครับซึ่งผมก็คาใจมาก
เรื่องความต่างระหว่างอัลเลนี่กับบลูสปอต ผมไปเห็นอันเลนี่ที่ร้านมาสีไม่เหมือนที่ผมเลี้ยง
และก้ามก็เรียวๆผมเลยคิดว่าของผมน่าจะเป็นบลูสปอตมากกว่าเลยเอามาให้เพื่อนๆดูให้หน่อยครับ
เป็นตัวเมียน่ะครับพึ่งลอกคราบเมื่อวานตอนเย็นครับตอนซื้อมาเป็นคู่แต่อีกตัวปีนหาย   [on_007]
ตอนนี้เลยเอามาให้เพื่อนๆช่วยดูว่าเป็นบลูสปอต หรือ อัลเลนี่ตัวเมีย เพื่อผมจะได้ไปหาตัวผู้พันธุ์เดียวกันมาจับคู่ครับ ขอบคุณครับ
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/11/14, [10:32:05] »

ในรูปเป็นกุ้งอัลลินี่ครับ เพราะบลูสปอตจะสีไม่เข้มขนาดนี้ ลายบนตัวสีจะเรียบไม่เป็นจุดๆ

ก้ามไม่เรียวเพราะอาจจะยังไม่ได้ขนาด แล้วก็เพราะเป็นตัวเมียด้วยครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 06/11/14, [10:38:18] »

ขอบคุณมากครับที่มาช่วยตอบและพอจะมีรูปบลูสปอตไหมครับอยากเห็นว่ามันต่างยังไง
จะได้ไม่ไปซื้อเอาตัวผู้บลูสปอตมา  [on_026]
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 06/11/14, [13:49:39] »

บลูสปอร์ต คือ Procambarus clarkii เช่นเดียวกับ โกส เคลีย ไบ๊ออเร้น สโนไว๊ พีช มิ๊กคัลเลอร์ เรดเจแปน ลักษณะทางกายภาพเหมือนกันทุกประการ เพราะ มันคือพันธุ์เดียวกัน ต่างกันแค่สี ผสมข้ามกันได้ทุกสี

อัลลินี่ คือ Procambarus alleni เป็นสายPอีกสายพันธุ์นึงเลยคับ ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกัลพันธุ์คากี้ด้านบนเลย ถ้าจะเอาพันธุ์ด้านบนไม่ว่าจะสีไหนมาผสมกับอัลลินี่ นั่นคือการผสมข้ามสายพันธุ์คับ ติดยากหน่อย แต่ก็มีคนติดอยู่เรื่อยๆคับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 06/11/14, [13:52:16] »

อ่อ ลืมวิธีดู วิธีดูดูที่ก้ามคีบต่างกันเยอะ คากี้ลองเซิทชื่อวิทย์หรือดูพวกโกสอะไรก็ได้จากบอดซื้อขาย แล้วลองดูอัลลินี่ ก้ามคนละแบบเลยคับ
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/11/14, [17:04:42] »

บลูสปอตประมาณนี้ครับ ไม่เห็นตัวเป็นๆมานานเเล้ว หายไปตั้งเเต่มีอัลลินี่เข้ามา
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 06/11/14, [20:13:02] »

บลูสปอร์ต คือ Procambarus clarkii เช่นเดียวกับ โกส เคลีย ไบ๊ออเร้น สโนไว๊ พีช มิ๊กคัลเลอร์ เรดเจแปน ลักษณะทางกายภาพเหมือนกันทุกประการ เพราะ มันคือพันธุ์เดียวกัน ต่างกันแค่สี ผสมข้ามกันได้ทุกสี

อัลลินี่ คือ Procambarus alleni เป็นสายPอีกสายพันธุ์นึงเลยคับ ไม่ได้เกี่ยวข้องอะไรกัลพันธุ์คากี้ด้านบนเลย ถ้าจะเอาพันธุ์ด้านบนไม่ว่าจะสีไหนมาผสมกับอัลลินี่ นั่นคือการผสมข้ามสายพันธุ์คับ ติดยากหน่อย แต่ก็มีคนติดอยู่เรื่อยๆคับ

อ้าวตกลงด้านบนเป็นแคกี้หรอครับไม่ใช้อันเลนี่หรอ???เห็นก่อนหน้าเค้าบอกว่าของผมเป็นอันเลนี่
มาคนถัดมาบอกเป็นแคกี่บลูสปอต  งงอ่าา
 [on_065]
« ตอบ #7 เมื่อ: 07/11/14, [00:11:14] »

เปล่าบอกว่าเป็นคากี้คับ ผมแค่เปรียบเทียบเฉยๆคับ รูปของเจ้าของกระทู้คือ อัลลินี่คับ

ส่วนรูปที่ท่าน413ลง คือ คากี้สีบลูสปอร์ตคับ หลังๆบลูสปอร์ตจริงๆหายากแล้วคับ ส่วนใหญ่บลูสปอร์ตตอนนี้จะเป็นมิ๊กในคราบที่เป็นสีฟ้ามากกว่า คือลูกออกมาก็ไม่บลูสปอร์ตทั้งครอกอะคับ ดีไม่ดีตัวพ่อแม่ลอกคราบใหม่ก็ไม่ใช่บลูสปอร์ตและคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์