Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นำดินไม้น้ำมาปูพื้นเลี้ยงเครฟิชได้รึป่าว  (อ่าน 619 ครั้ง)
Content_MaiZ ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 01/11/14, [01:52:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ต้องการทราบว่าเราจะนำดิน ADA มารองพื้นเลี้ยงเครฟิชได้ไหมครับ

(หากในกรณีใส่เพียงประมาณ 1/2 กิโลต่อนึงตู้
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 01/11/14, [02:45:57] »

ดินใช้เลี้ยงเครฟิชได้คับ ปกติเขาจะใช้GEXแดง หรือ ดินเลี้ยงกุ้งอื่นๆ ที่ไม่มีปุ๋ย และไม่มีผลต่อค่าน้ำครับ เพราะ เครฟิชชอบค่าน้ำกลางๆ ไม่ต่ำและไม่สูงเกินไปคับ
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 01/11/14, [20:05:47] »

ได้ครับแต่กุ้งอาจจะเเทะเม็ดดินแตกนะครับ ระวังเรื่องค่าphลดด้วยครับ
YoZaWa ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/11/14, [23:07:02] »

ต้องการทราบว่าเราจะนำดิน ADA มารองพื้นเลี้ยงเครฟิชได้ไหมครับ

(หากในกรณีใส่เพียงประมาณ 1/2 กิโลต่อนึงตู้
ตามที่ท่านๆข้างบนตอบถูกต้องนะครับ
เพิ่มเติม จากตัวผมเอง ถ้าว่าได้ป่าว ตอบเลยว่าได้
สิ่งที่ควรรู้และควรรับได้ ถ้าใช้ดินนะ 
1.ค่า ph ลด/เพิ่ม เกิดได้กับดินบ้างยี่ห้อ /หรือทุกยี่ห้อ
2.กุ้งชอบขุดนะ ว่างก็ขุดๆ ดินอาจจะฟุ่งเต็มตู้
3.ความสวยของกุ้ง บ้างคนชอบเพราะดูธรรมชาติ/<ขากุ้งติดดิน/ดินติดขากุ้ง>
4.กุ้งเเทะเม็ดดิน / ว่างจัด เอาก้ามหนีบดินเล่น มีนะจ๊ะ
5.เวลาทำความสะอาดแน่นอนยากมาก อาหารที่เหลือก็ลงไปที่พื้นดูดออกก็ไม่ได้ ถ้าใส่ดินน้อยๆก็พอได้แต่ดินก็คงไปด้วย<ดินมันแพงนะ>
6.เวลาเปลี่ยนน้ำ / เติมน้ำเหนื่อยพอดูใส่น้ำแรงตูมๆ ดินกระจายๆๆๆ
 [on_026] [on_026] [on_026]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์