Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เจ้าพวกตัวรังควาญ ในตู้ปลากินอาหารสด แต่ละท่านมีวิธีจัดการมันอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 830 ครั้ง)
Aqua_X ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 31/10/14, [10:07:14] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เกริ่นนิดนะครับ คือผมเคยเลี้ยงปักเป้าฟาฮาก้า  ในตู้กรองแขวน ตอนนั้นให้อาหารสดเป็นกุ้งขาวหั่นชิ้น ปลาก็มีกินเหลือบ้างแต่ผมก็เอาเศษอาหารออก และเปลี่ยนน้ำสม่ำเสมอ  วันดีคืนดี มีตัวเหมือนพยาธิเส้นด้าย มาเยือนเต็มตู้  กำจัดไป เด๋วก็มาอีก เลยท้อ ส่งต่อปลาให้เพื่อนนำไปเลี้ยงต่อ ในบ่อซีเมนต์

ล่าสุด ทดความอยากตัวเองไม่ได้ ไปเจอปักเป้าเอ็มบู 4 นิ้ว + น่ารัก ใจดี มีแทงค์เมท  เลยจัดมา 1 ตัว  แต่ก็กลัวปัญหาเดิม (พยาธิเส้นด้าย) จะกลับมาอีก  ผมเลยขอคำแนะนำดังนี้ครับ  ถ้า...

1.   ผมจะเลี้ยงเอ็มบู ในตู้ 60 ตู้โล่งไม่รองพื้น (ใช้กรองถัง กรองตั้งมานาน เซ็ตตัวแล้ว)  
2.   ในตู้มีต้นไม้พันหิน พันขอนวาง  เปิดคาร์บอน 2 ฟอง วิ
3.   มีแท็งเมทเป็นพวกปลาหมู  กับ พวกปลาฝูงว่ายไวๆ  
4.   อาหาร ..ถ้าผมจะไม่ให้กินกุ้งขาวหั่น เพราะกุ้งเวลาปลากิน มันชอบฟุ้งเป็นขาวๆ ซึ่งนั่นผมคิดว่าอาจเป็นปัจจัยที่ทำให้ตู้สกปรกง่าย   ..... กรณีนี้ ผมควรให้อาหารสดประเภทใด ดีครับ ที่ค่อนข้างสะอาด ดีต่อสุขภาพปลา (ถ้าได้เป็นอาหารแช่แข็งจะดีมากครับ)  หรือ เป็นอาหารสดตายแล้ว  แล้วผมเอาไปแช่ด่างทับทิม ก็ได้ครับ

5.     ถ้าผมเอามือลงไปในตู้  จะมีโอกาสโดนเอ็มบูงับ ได้เลือดไหมครับ ใครเคยมีประสบการณ์บ้าง แหะๆ ยังเกรงๆอยู่ [เขิลลลล]

ขอบคุณ ครับ  
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์