Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รองพื้นตู้ด้วยปะการังเล็กๆ ให้อาหารยังไง  (อ่าน 647 ครั้ง)
powermide nine in ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 31/10/14, [08:55:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือนีโม่มันขึ้นมากินที่ผิวน้ำ แต่พวก ซิกไล ไฟฟิช สตอ มันไม่ขึ้นมาเลยต้องหย่อนให้จม ถ้ามันเห็นทันมันก็กินแต่ถ้ากินไม่ทันมันก็ ตกลงร่องปะการังไป  แล้วก็ไม่มีตัวไหนไปกินอีกเลยเพราะหาไม่เจอ แบบนี้จะเกิดของเสียรึึเปล่าผมควรทำยังไงครับ
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 31/10/14, [10:18:56] »

แรกๆก็เล่นตัวแบบนี้แหล่ะ ต้องส่งอาหารถึงที่

สักพักแค่เดินมามองหน้าตู้ว่ายขึ้นมาขออาหารที่ผิวน้ำกันสลอน
ซิกไล ไฟฟิช สตอ 3ตัวนี้เลี้ยงมาหมดแล้วกินผิวน้ำได้

ใจแข็งๆหน่อยอย่าให้เยอะ น้ำเน่า
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 31/10/14, [23:10:40] »

ผมหนักกว่าอีกครับ ปลาทองไม่กินเม็ด กินแต่แผ่น ตอนยังไม่ลงปลาทอง ผมให้อาหารเม็ด ใช่ มันจม แต่ผมก็ค่อยๆ ให้ทีละนิดให้มันกินได้ทัน ถึงถ้าตกลงพื้น ก็มีบางตัวคอยเก็บกินตามพื้น แต่ตั้งแต่ลงปลาทอง มันไม่ค่อยกินเม็ด กินแต่แผ่น เวลาให้ที ก็ฟุ้งทั่วตู้ ตกไปเป็นตะกอนตรงไหนบ้างไม่รู้

ผมแก้ที่ปลายเหตุด้วยการดูดตะกอนทุกอาทิตย์ ค่อยๆ ดูดทีละจุดจนหมดทั้งพื้นตู้
Jeditong ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 01/11/14, [00:27:00] »

ผมหนักกว่าอีกครับ ปลาทองไม่กินเม็ด กินแต่แผ่น ตอนยังไม่ลงปลาทอง ผมให้อาหารเม็ด ใช่ มันจม แต่ผมก็ค่อยๆ ให้ทีละนิดให้มันกินได้ทัน ถึงถ้าตกลงพื้น ก็มีบางตัวคอยเก็บกินตามพื้น แต่ตั้งแต่ลงปลาทอง มันไม่ค่อยกินเม็ด กินแต่แผ่น เวลาให้ที ก็ฟุ้งทั่วตู้ ตกไปเป็นตะกอนตรงไหนบ้างไม่รู้

ผมแก้ที่ปลายเหตุด้วยการดูดตะกอนทุกอาทิตย์ ค่อยๆ ดูดทีละจุดจนหมดทั้งพื้นตู้

อยากเห็นตู้คุณอะคับ โชว์ได้ไหม ผมอยากดูปลาทองแหวกว่าย อิอิ
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 01/11/14, [22:11:04] »

ผมก็เจอแบบเดียวกันเลยปลาทองกว่าจะล่อให้กิน อาหารแผ่นได้ ต้องเอาน้ำพรมให้นุ่ม ให้เศษอาหารปลิวไปทั่วตู้
ท่านปลาทองจึงสนใจกิน แต่หลังจาก7วัน น้ำเน่าไปรอบ no2-3พุ่ง

พอมันกินได้  หลังๆแค่โปรยไปแห้งๆ มันก็ขึ้นมาตอดกินนะ  แค่ปิดปั๊มทำคลื่นไว้ ให้พอดีไม่จมไม่ปลิว มันก็อยู่ได้
แต่ยังไงๆมันก็ไม่กินเม็ด [on_024]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์