Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เลิกเลี้ยงไป3ปีกลับมาเลี้ยงแล้วรู้สึกใจหายเอามากเลยทีเดียว  (อ่าน 2290 ครั้ง)
Oporbakery ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 31/10/14, [00:19:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สมัยเมื่อ3ปีที่แล้วผมยังจำได้ว่าตลาดกุ้งเครฟิชคนนิยมมากๆราคาก็สูงจำได้ว่า ชื้อเดสตัว1นิ้วราคา300-400 แบล็คออเร้นทิปตัวละ500-600ขนาดตัวเล็กๆ. 

พอ3ปีกลับมาเลี้ยงใหม่ถึงกับตกใจ ทำไมราคามันช่างได้ตกต่ำถูกแสนถูกแถม เดส1นิ้วราคาละ30บาท วงการกุ้งเครฟิช ดูซบเซาเอามากๆ ร้านหลายๆร้านก็หายกันไป คนเลี้ยงก็ดูท่าทางจะน้อยลงเอามากๆ. ที่พิมพ์แค่อยากจะบอกว่า ตกใจจริงๆจากใจเลยนะครับ cryingrun n032
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31/10/14, [00:20:47] โดย Oporbakery »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 31/10/14, [03:18:57] »

ปกติแหละครับ ของอะไรที่เพาะพันธุ์ง่ายและได้รับความนิยมมักจะมีสถานะการณ์แบบนี้

แต่ถ้าคุณชอบที่จะเลี้ยงจริงๆแล้วก็ไม่ต้องไปสนใจหรอก เลี้ยงเพราะเราชอบก็พอละ
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 31/10/14, [12:41:15] »

ตามนั้นคับ พันธุ์เก่าๆถ้าเพาะง่ายๆก็ราคาตกไป แต่พันธุ์ใหม่ๆก็เข้ามาเพียบนะครับตอนนี้ ตั้งแต่คู่ละหลายพันยันหลายหมื่น แต่แค่ยังเพาะกันไม่สำเร็จเลยไม่ได้ออกสู่ตลาด ใช้ออเดอร์จากต่างประเทศเอา

ผมว่าโกสน่าตกใจกว่าเดสอีกนะ ระยะเวลาแค่ประมาณครึ่งปี ไซต์ผสมเกรดๆสวยๆหน่อยจากคู่ละ5000+ เด๋วนี้ตัวละ1000ก็ขายยากแล้ว แรกเกิดจากหลายๆร้อย เหลือตัวละร้อย
ณัฐ Yabby House ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #3 เมื่อ: 31/10/14, [14:29:02] »

ตอนนี้ตลาดกุ้งเครย์ฟิชเติบโตมาก ในเมืองไทย มีการซื้อขายกันทั้งประเทศ
เพราะตอนนี้ผู้เพาะพันธุ์มีความรู้ในการเพาะมาก และจัดส่งไปตลาดต่างประเทศก็มาก
และตลาดต่างประเทศก็ส่งเข้ามาขายในประเทศไทยมาก
เช่นตลาดกุ้งสวยงามในประเทศเวียดนาม สั่งซื้อกุ้งกุ้งจากผู้เพาะในประเทศมากมาย
ตอนนี้กุ้งที่ไม่มีคนเลี้ยงราคาถูกเมื่อหลายปีก่อน บลูล็อบเตอร์ หรือกุ้งก้ามแดง
เลี้ยงเพื่อสวยงาม ตอนนี้มีผู้เพาะเลี้ยงทั้งประเทศ
มีการจัดประกวดกุ้งเครย์ฟิช เดสทรัคเตอร์ที่งานประมงน้อมเกล้า ที่ฟิวเจอร์ มา2ปี
ชิงถ้วยรางวัล สมเด็จเจ้าฟ้าจุฬาภรณ์
มีการจัดประกวดกุ้งเครย์ฟิช เดสทรัคเตอร์และกุ้งก้ามหนาม ที่งานประมงน้อมใจ ที่เดอะมอร์ล มา 2 ปีเล้ว
และเดือนหน้ามีการจัดประกวดกุ้งเดสทรัคเตอร์ และกุ้งก้ามแดง ที่อิมแพ็ค เมืองทองธานี 20-23/11/2557
ชิงถ้วยรางวัล และรางวัลชนะเลิศเป็นเงินสด 5000.- 
ส่วนใหญ่ผู้เพาะขาย หรือผู้ขายกุ้งจะอยู่ในเฟส หรือในคลับต่างๆ
ตอนนี้กุ้งเครย์ฟิชกำลังเติบโต เป็นขั้นเป็นตอนต่อไป.....
 [on_055]
Oporbakery ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 31/10/14, [23:11:25] »

ได้ความรู้เยอะเลยครับ.  ยังไงก็จะขอเลี้ยงต่อไปครับ [เจ๋ง]ขอบคุณครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #5 เมื่อ: 01/11/14, [11:18:02] »

อะไรที่ชอบ ก็จัดไปเลยครับ ความสุขของเราหนอ  [on_055]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์