Aqua.c1ub.net
*
  Fri 10/May/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์แย่ๆกับดิน blackearth  (อ่าน 7388 ครั้ง)
bluesheep ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 30/10/14, [13:02:03] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

หลังจากห่างหายการเลี้ยงไม้น้ำไปนาน เนื่องจากมาทำงานต่างจังหวัด
ตอนนี้ซื้อบ้านอยู่โคราชเรียบร้อยอยากกลับมาตั้งตู้สักใบเพิ่อประดับบ้าน
ลงทุนกับตู้และขาไปเยอะ พอมาถึงดินก้อยากประหยัดหน่อย เทียบราคาหลายี่ห้อ
มาลงตัวที่ดินblack earth ยอมรับตรงๆ ไม่เคยใช้ไม่เคยศึกษา เใอก่อนใช้แต่ada
เห็นว่าได้เยอะกว่า ดินเม็ดเล็กตามที่ชอบ  เลยซื้อมาลงตู้   แต่พอเริ่มรันน้ำได้สามวัน
น้ำเริ่มมีสีเหลืองเจือนิดๆก้ไม่ได้คิดอะไร พอเริ่มเซ็ตตู้ ลงหินลงขอนลงต้นไม้ครบ
เหลืองครับ เหลืองยิ่งกว่าใส่ยาให้ปลาเสียอีก  สงสัยหิน เอาหินออก่ายน้ำ
สงสัยขอนไม้ เอาขอนไม้ออกถ่ายน้ำ  สรุปเอาทุกอย่างออกจากตู้สุดท้ายก้ยังเหลืองอยู่ดี
เจอต้นตอ ไอ้ดินนรกนี่เอง รสมๆเวลาเดือนครึ่ง ผมถ่ายน้ำไปทั้งหมดหกครั้ง
ก็ยังอยู่ในสภาพเดิม ขอนไม้หิน ที่ทิ้งไปก่อนหน้า ก้เละไปแล้ว ตอนนี้ตู้มีแต่ต้นไม้เพียวๆ
โล้น บวกกับน้ำสีเหลือง เหมือนน้ำเลี้ยงปลากัด บอกตรงๆโคตรจะโมโหจนจะยุบตู้ทิ้ง
ตู้ก็ไม่เล็กนะ ผมถ่ายน้ำทีนึงเสียเวลารองน้ำ ถ่ายน้ำ มันเหนื่อยนะ หกรอบในหนึ่งเดือนครึ่ง ไม่ตลก
แทยที่เสียตังได้ตู้ประดับบ้านเขียวๆสวยๆ ผมต้องทนมองผ่านน้ำเหลืองๆบัดซบนี่
ไปเช็คดูภายหลังเจอคนอื่นที่เป็นเหมือนกัน ก็เข้าใจนะบางคนบอกถ่ายน้ำ ถ่ายจนเหนื่อยแล้ว
บางคนบอกเอาไปล้างตากแดด โทษทีเหอะต้นไม้ฟอร์มตัวหมดแล้วจะให้ริอรึไง
ถ่ายน้ำหกครั้งไม่มีท่าจะดีขึ้นเลย ไม่ใช่ไม่มีประสบการณ์นะแต่ไม่เคยเจอแบบนี้มาก่อน
ถุงใสน่าจะเป็นตัวเก่า มั้งไม่รู้ยังไง แต่ถ้าน้ำมันจะเหลือง ระบุข้างถุงเลยมั้ย
ณ ตอนนี้หงุดหงิดมากจนต้องมาระบาย เหนื่อย ใครจะว่าผมดิสเครดิตก็ช่าง
ผมเจอแบบนี้จริง จะบอกว่าฮิวมัสดีกับต้นไม้ ถามสักคำรึเปล่าว่าคนชอบน้ำเหลืองๆ
ถ้าเจ้าของโปรดักส์มาอ่าน แล้วอยากเอาเรื่องที่ผมดิสเครดิต เชิญมาเอาเรื่องได้เลย
0859725948  โคตรเซ็งบอกเลย [on_065]
ใครอยากเห็นว่าเหลืองระย่าขนาดไหนบอก เดี๋ยวส่งรูปให้ดู
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/10/14, [13:05:38] โดย bluesheep »
« ตอบ #1 เมื่อ: 30/10/14, [16:51:46] »

สรุปแก้ไขยังไงครับ
•“double2tenor”• ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #2 เมื่อ: 30/10/14, [19:33:49] »

ผมก็เคยใช้ blackearth นะครับ
น้ำเหลืองนิดหน่อย ไม่เหลืองมากมายอะไร บางทีก็ขึ้นอยู่กับไฟด้วยว่าสีออกมาสีอะไร ถ้าขาวมันก็ช่วยให้เราให้เหลืองน้อยลง
ไม่ก็ใช้พวกActivated carbon ใส่ไว้คืนเดียวก็เห็นผล
เรื่องเปลี่ยนน้ำนี่ผมเข้าใจความรู้สึกเลย 5555
บ้านผมเมื่อก่อน4ตู้ ในห้องนอน3 ห้องนั่งเล่น1 เปลี่ยนทีแทบบ้าเลยเดินขึ้นเดินลง2ชั้น มีแค่แกรอนน้ำ5ลิตร 2แกรอน55555
nouvo ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/10/14, [22:38:03] »

ผมเคยลงวิธีแก้ไขไว้ให้แล้ว ลองค้นคำว่า blackearth ดูจ้า
bigchang03 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 31/10/14, [18:14:10] »

เปลืยนน้ำบ่อยๆครับของผมโดนไป2เดือนครึงถึงจะหายครับ [on_051]ผมเปลืยน3วันครั้งๆละ30% [on_026]
dub6x ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 31/10/14, [20:43:23] »

อย่างั้นงี้เลยของผม ADA ชนิดเม็ดเล็กก็ยังเหลือเลย  ้hahaha

เข้าอาทิตย์ที่ 3 แล้วก็ยังเหลืองอยู่เลย ก่อนหน้านี้เปลี่ยนน้ำทุกวัน จนตอนนี้ก็เริ่มขี้เกียดละ แต่ก็ยังเปลี่ยนอยู่ทุกวัน น้ำใสแค่ตอนแรกๆ 1คืนเหลืองเท่าเก่า จนมองตู้ปลาที่เมือ่ก่อนเคยเหลืองเป็นใส่กว่าตู้นี้ไปเลย  ้hahaha

ใจเย็นๆครับเห็นหลายคนบอกว่ามันมีโอกาสใสอยู่แต่รอเวลาเท่านั้น ทุกวันนี้ผมก็รออย่างมีความหวังอยู่เช่นกันครับ  n032

ผมไม่รู้นะว่าเหลืองมากกว่าของ จขกท ไหม แต่ที่เห็นนี้ 3 อาทิตย์ผมว่ามันเหลืองน้อยกว่าเดิมลงมากกกกเลย  [เจ๋ง]

เอาใจช่วยครับ
arteenut555 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 31/10/14, [22:59:26] »

ของผมแรกๆน้ำก็เหลืองครับ ผมเลยไปซื้อ หลอดไฟสีฟ้าของตู้ทะเลมาลองติดตั้งดูสามารถหลอกตาให้น้ำไม่เหลืองได้ดีระดับนึง
ต่อมาผมสังเกตว่าน้ำที่ใช้เปลี่ยนน้ำและเติมตู้เป็นน้ำกรองที่มีความเป็นกรดอยู่ ผมเลยเปลี่ยนเป็นน้ำประปาพัก 1 คืนเติมแทน ภายใน1 อาทิตย์น้ำผมใสขึ้น และเหลืองน้อยลงอย่างเห็นได้ชัด แสดงว่าน่าจะเกิดจากน้ำที่ใส่ไปในตู้มีความเป็นกรดอยู่และไปละลายกรดฮิวมิกที่มีสีเหลืองจากดิน ผมว่าลองวัดค่าน้ำก่อนใส่ลงในตู้ดูหน่อยอ่ะครับ เผื่อจะช่วยได้ ผลเป็นอย่างไรรีวิวด้วยนะครับ ผมก็ไม่แน่ใจนะแต่ตู้ผมผลมันแสดงออกมาอย่างนี้อ่ะครับ
« ตอบ #7 เมื่อ: 01/11/14, [14:21:40] »

มาแจกแจงครับ
วิธีแรกถ่านคาร์บอน ใช้ถ่านสองถุง ถุงแรกสำหรับตู้ปลา ถุงสอง สำหรับเครื่องกรอวน้ำใช้พร้อมกันเล้สองถุง
ช่วยได้ครับ จากน้ำสีชาอู่หลงชงเข้มๆ สามคืน กลายเป็นสีเหลืองฉี่คนกินน้ำน้อยเอาถ่านออกก็กลับมาเหมือนเดิม

สีไฟ
ผมใช้หลอดt5 3หลอด และไฟledสีฟ้าสองแถว ไม่ช่วยอะไรครับ

เปลี่ยนน้ำ
เปลี่ยนน้ำ70เปอร์เซ็น เจ็ดครั้งแล้วก้ไม่ช่วยอะไรกลับมาเป็นน้ำสีชา ขงเข็มๆเหมือนเดิม

ตรวจสอบน้ำเป็นกรด
ตัวตรวจสอบphเคยมีแต่ขายทิ้งไปหมดละครับ จะลองหาวิธีดูครับ ขอบคุณครับ
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #8 เมื่อ: 01/11/14, [16:08:49] »

ดินที่คุณใช้มันเป็นแบล้คเอิทรุ่นเก่า น้ำจะเหลืองมากรุ่นใหม่ๆผมว่าไม่เหลืองแล้วนะ
mendietai ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 01/11/14, [17:33:41] »

036 ดีนะผมใช้ล็อตใหม่ ถ้าโดนแบบนี้คงเซงจิตน่าดูชม  แต่แรกก็เหลืองนะแต่ไม่ได้คิดอะไร  เปลี่ยนน้ำออกอาทิตย์ละครั้ง  เกือบๆ 2 เดือน ถึงใส  asspain
Art_of_Nature ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #10 เมื่อ: 01/11/14, [17:41:31] »

ถุงใสน่าจะเป็นตัวเก่า มั้งไม่รู้ยังไง
-รุ่นถุงใสเขาเปลี่ยนมาเป็นปีแล้วครับ ถุงใสไปขุดเจอมาจากไหน
« ตอบ #11 เมื่อ: 01/11/14, [19:14:39] »

เปิด co2 แรงหน่อย ต้นไม้เยอะหน่อย ให้เดือนเดียวใสปิ๊ง
« ตอบ #12 เมื่อ: 01/11/14, [19:15:33] »

ถ้าไม่อยากให้น้ำมันเหลืองมาก

1 ใช้น้ำจากเครื่องกรอง ให้ค่า gh มันต่ำๆหน่อย ( กดน้ำ ro จากตู้ก็ได้ แต่ถ้ามันยากก็ผ่านไปจ้า )

2 เปิดคาร์บอนให้แรงมากขึ้นกว่าเดิมสองเท่าตัว ช่วงแรกๆนี้อย่าเพิ่งลงสัตว์น้ำ

3 ยัด activate carbon ลงไปในกรองนอก พอครบเดือนค่อยเอาออก

4 ถ่ายน้ำ 50% ทุกสามวัน ทำสักสองอาทิตย์

เท่านี้ก็หายเหลืองแล้ว หากจะเหลืองก็เหลืองนิดเดียวแทบไม่รู้สึก

ของมันมีวิธีครับ
tarozaa ออฟไลน์
« ตอบ #13 เมื่อ: 01/11/14, [21:18:05] »

ผมก็เป็นครับ เห็นเค้าบอกว่าเป็นที่ค่า PH ของน้ำ แต่ละที่ไม่เหมือนกัน
ของผมเปลี่ยนน้ำจนกลัวกรองจะล่มเลย เดือนกว่าๆ เริ่มหายแล้วครับ
shalotorn ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 02/11/14, [08:49:43] »

อยากรู้อย่างเดียวซื้อจากร้านไหน จะได้ไม่แวะไปหยิบ(หลังไมค์ก็ได้  [on_055])
superoil ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 02/11/14, [12:52:39] »

ผมตั้งตู้ครั้งแรก ดินทับหน้าเป็น Black eart เม็ดเล็ก ทั้งถุง
ก็ไม่เหลืองนะครับ อาจจะแล้วแต่รุ่นอย่างว่า hmmmm

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/11/14, [17:08:47] โดย superoil »
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 02/11/14, [22:21:46] »

้hahaha ไม่คอมเม้นไรละกัน จขกท.ก็แรงเบรคแตกไปแล้ว
ทำใจสบายๆ แล้วโกยดินมันทิ้งไปซ่ะ เสียเงินอีกทีดีกว่าเจ็บใจ เสียเวลาที่ต้องมองมัน

เอาเวลาไปฟอร์มต้นไม้ดีกว่า
anton2320 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 03/11/14, [19:41:08] »

ของผมกลับมาใช้ ADA ละคับ หรืออะไรก็ได้ที่ไม่ใช่ยี่ห้อนี้หมดปัญหาน้ำเหลือง เม็ดแช็งโครต ระยะยางแกรนอีก
ผมเอาไปโรยไว้กระถางต้นเข็มหน้าบ้านละคับ กลับงามซะงั้น [on_065] [on_065]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #18 เมื่อ: 03/11/14, [19:59:19] »

ถุงใสเป็นดินล๊อตเก่า เปลี่ยนมาเป็นถุงสีขาวนานแล้วและเท่าที่เคยใช้กับตู้ลูกค้าล๊อตใหม่ไม่เจอปัญหาแบบนั้น

ADA ก็เคยเจอปัญหาแบบเดียวกันที่มีอยู่ลีอตนึงดินมีปัญหามาก เพราะฉะนั้นจะมาบอกว่าดิน black earth แย่ซะทั้งหมดก็ไม่ใช่หรอกครับ

ตะไคร่ น้ำ ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 03/11/14, [21:32:58] »

ผมก็ใช้ ไม่เคยเหลืองนะ เลี้ยงมาจะปีและ ไม่มีเหลืองให้เห็นซักนิดเลย
pam111 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 05/11/14, [01:25:00] »

ของผมไม่เหลืองแต่กลายเป็นฝุ่นผงๆ เซ็งมาก เพราะแค่อยากลองเม็ดเล็กเลย เอาไปโรยทับada

[เอ๊ะ!!!] [เอ๊ะ!!!]
Yoda ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #21 เมื่อ: 05/11/14, [15:28:17] »

ถุงใสนั่นล็อตโบราณเลยนะครับ ถุงขาวไม่เหลืองแล้วครับ
DoubleAce ออฟไลน์
« ตอบ #22 เมื่อ: 05/11/14, [15:47:06] »

ผมเคยใช้ถุงเก่ามา3ถุง ก็ไม่เคยเหลืองนะครับสงสัยเจอล๊อตโชคดีไม่ก็ดูไม่ออก555   ตอนนี้เปลี่ยมาเล่นADAก็ใสกิ๊งเหมือนกันแต่เม็ด Blackearth มันเล็กกว่าเยอะเลย ผมชอบกว่าADAอีกแนะ
baka ออฟไลน์
« ตอบ #23 เมื่อ: 05/11/14, [16:48:25] »

ผมใช้มีปัญหาแค่ ดินแตกตัวไว น้ำจะขึ่นเร็ว อันนี้ตั้งมาปีนึงน่ะ กับ ดินไม่ค่อยสะอาดครับ เศษไม้เศษอะไรไม่รู้เต็มไปหมดเลย
แต่ผมใช้ล็อตใหม่อย่างว่าครับไม่เหลืองน่ะ แต่เห็นใจ  [on_026] [on_026] ตอนนี้ตู้ผมเกือบ 2 ปีละ ใช้ ada ลงก่อน BEทับ น้ำมันขุ่นตะกอนเยอะเพราะ BE มันหมดอายุไว
kitsana2537 ออฟไลน์
« ตอบ #24 เมื่อ: 05/11/14, [18:45:58] »

ผมใช้ถุงขาวขุ่นอ่ะครับ ธาตุเหล็กเยอะมาก  รองพื้นได้ประมาณเดียว สนิมขึ้นยันขอนไม้ แต่ว่าธาตุอาหารค่อยๆละลายออกมาก็ดีนะครับ แต่ว่าพอถึงช่วงนึงตะไคร่บูมเฉย ก็เลยต้องรื้อไปครับ ตู้48 นิ้ว .......ไปถามพี่ตูนมา พี่เขาบอกว่าล็อตหลังๆนี้ เขาผสมเหล็กเยอะไปหน่อยก็เลยสบายใจว่าคง ไม่ใช่เราคนเดียวที่มีปัญหา [เจ๋ง]
S@n Aqua ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #25 เมื่อ: 05/11/14, [19:06:44] »

ผมใช้ถุงขาวขุ่นอ่ะครับ ธาตุเหล็กเยอะมาก  รองพื้นได้ประมาณเดียว สนิมขึ้นยันขอนไม้ แต่ว่าธาตุอาหารค่อยๆละลายออกมาก็ดีนะครับ แต่ว่าพอถึงช่วงนึงตะไคร่บูมเฉย ก็เลยต้องรื้อไปครับ ตู้48 นิ้ว .......ไปถามพี่ตูนมา พี่เขาบอกว่าล็อตหลังๆนี้ เขาผสมเหล็กเยอะไปหน่อยก็เลยสบายใจว่าคง ไม่ใช่เราคนเดียวที่มีปัญหา [เจ๋ง]
้hahaha ผมว่าผมจะไม่พิมพ์นะนี่
ผมนี่สางตะไคร่เส้นผม ทุกวันจนชักมึนแล้วนี่
ปุ๋ยไม่ใส่แม้แต่หยดเดียว ผมก็เจออาการนี้เลย
ผมว่ามันน่ากลัวน้ำเหลืองอีก
มีคนเจอเหมือนกันหรอนี่ แถมเหลือเต็มถุง [on_007]
« ตอบ #26 เมื่อ: 06/11/14, [00:54:35] »

ถะถะถะ ถูกต้องนะคร้าบบบ ของผม เมือกเขียวก็มา เส้นผมนี่ พันรอบโลกได้ น้ำเหลือง เปลี่ยน3 เดือนยังเหลือง  [on_007]
« ตอบ #27 เมื่อ: 06/11/14, [00:57:19] »

ดินที่เหลือผมเอาไปทำตู้ครึ่งบกครึ่งน้ำครับ ใช้ไปได้ประมาณ 4โล ที่เหลือ อย่างว่าเลยจ๊ะ ทำตู้เลี้ยงกบ
anton2320 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 08/11/14, [01:52:11] »

ผลิตภัณฑ์ไทยๆที่ถูกสร้างมา ก็น่าจะเอาหลักการตลาดเข้ามาจูงใจลูกค้าโดยเฉพาะคนไทยบ้าง
ราคาเกือบจะเท่ากับของนำเข้า แทบจะไม่ได้แตกต่างกันเลย ทั้งๆที่ไม่ต้องเจอค่าขนส่ง ค่าดำเนินการ และอีกจิปาถะ
จัด Event ก็ไม่เห็น (หรือผมไม่รู้ก็เป็นได้ ผิดถูกขออภัย) งานประกวด ....... แข่งกับ อามาโน่เลย ทำไม....มันก้ดินเหมือนกันง่ะ
มีคลิปลง youtube สอนวิธีการเซ็ตตู้ หรือแก้ไขปัญหาผลิตภัณฑ์ของตัวเอง
อะไรก็ได้อ่ะ ที่จะทำให้ดัง ทำให้โลกเค้ารุ้ว่าไทยเราก็มี (มีดี) พัฒนาอย่างต่อเนื่อง

ibaxoi1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 08/11/14, [23:15:53] »

ของผมห็เหมือนกันครับเหลือง3 เดือนแล้ว ดินก็เป็นสนิม ตะไครบูม
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์