Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: My journey 'Project 1'  (อ่าน 3832 ครั้ง)
n(pattaya) ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 28/10/14, [23:20:26] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เรื่องมันเริ่มจากคุณแม่ไปขุดเอาตู้นาโนเก่าๆ สมัยเลี้ยงปลาทะเลมาล้าง แล้วก็ใส่ปลาหางนกยูงให้ตะใคร่ขึ้น...
DNA ชาวตู้สูบฉีด ทนไม่ไหว เลยหาข้อมูลตู้ไม้น้ำ และนำพามาสู่ 'Project 1'
สาเหตุที่เรียกว่า 'Project 1' เพราะต้องการ 'ฝึก' ให้ 'เรียนรู้' ก่อนนำไปสู่ 'Project 2' ในปีหน้า

ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่ให้ผมได้ศึกษาเรียนรู้ และคำแนะนำต่างๆ ที่ได้รับจากเว็บ และสมาชิกหลายท่านด้วยครับ

Step 1: Concept & Physical Design
เริ่มด้วยวาดวิมานในกระดาษ

Front View-Side View-Top View

Aquascape

Layout ตามสัดส่วน
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 28/10/14, [23:23:26] »

ประมาณการอุปกรณ์
อาศัยความรู้ก้นหีบสมัยเลี้ยงตู้ทะเล
ปริมาตรน้ำในตู้ นำไปสู่ขนาดของระบบกรอง ฯลฯ

ตรงไหนจะใช้ไม้น้ำอะไร ตามที่ได้อ่่านๆมาจากในเว็บนี้ครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/10/14, [23:29:05] »

จัดหาอุปกรณ์ ทีละเล็กละน้อย สินค้ามือสองเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดสำหรับผม แต่บางอย่างก็ต้องซื้อของใหม่ เข้าใจ
ถังคาร์บอน

เช็ควาล์ว, บับเบิลเคาน์เตอร์

โซลินอยด์วาล์ว

Tools

Soils, Pummice, stone

เท่าที่เตรียมก็มีวัสดุอุปกรณ์อีกบางรายการที่ไม่ได้ถ่ายรูปไว้
จะขอมาอัพเดท ตอนจัดตู้อีกครั้งนะครับ

ขอบคุณครับ
pumpuijaa ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 29/10/14, [11:44:27] »

กำลังจะเริ่มต้นเหมือนกัน
ขอติดตามหาความรู้ด้วยคับ
dub6x ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 29/10/14, [14:27:36] »

ตู้สูง 15 นิ้วจะมีปัญหากับไฟที่ส่องลงมาล่างตู้ไหมครับ
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 29/10/14, [22:41:59] »

ตั้งใจจะปูพื้นหนาสักสองนิ้วไม่เกินสาม ไล่สโลปตามแนวที่ร่างภาพไว้ครับ
หากว่าไฟลงไม่ถึง คงมีอันได้เปลี่ยนโคมครับ  [on_007]
ถั่วเขียว! ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 31/10/14, [22:16:38] »

หินเหมือนจะเป็นหินปูนนะครับ อันตรายยย  [on_051]
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 31/10/14, [23:52:39] »

[on_008]
ice&guide ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 01/11/14, [10:52:11] »

กระดุม แนะนำว่าเวลาปักต้องอดทนนิดนึงนะค่ะ เพราะมันปักยากมากกกกกกกกกกกกก mad1
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 01/11/14, [22:19:05] »

D-Day!
อุปกรณ์ และสิ่งละอันพันละน้อยมาครบถ้วน พร้อมเวลา
เริ่มกันเลย เอาของที่มีออกมาจัดเตรียม
ดิน

กรองแขวน

ล้างพัมมิส (ส่วนหนึ่งเอาใส่ในกรองด้วย...)

เครื่องแก้ว...อันนี้เก็บไว้ใช้สำหรับ Project 2 ครับ

Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 01/11/14, [22:26:37] »

เอาตู้มา...โรยแบคทีเรีย

โรยพัมมิส (หาถุงตาข่ายไม่ได้เลย ตัดสินใจโรยไปซะยังงี้แหละ)

มอสบอล เอามาเสียบกับกิ่งไม้....

วาง...จัดตำแหน่งด้านหน้า

ด้านบน

วางหิน Hardscape กับดิน เกลี่ยๆ มั่วๆ

ด้านบน

รูปแบบที่หลายๆคนก็ทำกัน ขอเรียกว่า "เลย์เอาท์สามัญชน" ละกันนะครับ

เติมน้ำ....

ติดตั้งคาร์บอน...

ผ่านไปชั่วโมงแรกครับ
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 01/11/14, [22:37:21] »

สำหรับตู้ไม้น้ำตู้แรกในชีวิต ไม่เคยใช้อุปกรณ์จับ ปัก เกลี่ย มาก่อน ไม่เคยรู้วิธีการปลูก การพันต้นไม้ อะไรมาทั้งนั้น
บอกตรงๆ ว่า ยาก และต้องใช้ความใจเย็นอย่างมากครับ เห็นในวีดีโอดูปักชึ้บๆๆ เอาเข้าจริงๆ ยากมาก

สิ่งที่ผมอาจจะทำผิดคือ ไม่รู้ธรรมชาติของดิน เวลา จัดเลย์เอาท์เสร็จ ก็พรมน้ำตามแบบในวิดีโอ แต่ไม่เคยสัมผัสของจริงมาก่อนว่า มันร่วนซุย จนปักไม้น้ำยากมาก

แบบเลย์เอาท์ที่วางไว้ พอทำจริง พื้นที่จำกัด และพันธุ์ไม้ที่ใช้จริง มีการเปลี่ยนแปลง ริกเซียที่สั่งมา ไม่รู้จะแกะจะพันกับอะไร เลยแช่ไว้ก่อน แฮร์กราส ปักพอไหว ไม่ค่อยลอย แต่ หญ้าซาจิ....เล่นเอาคนไม่เคยอย่างผมเหงื่อตก

การลงพัมมิสก็ไม่รัดกุม การลงดิน เกลี่ยดิน การปักพันธุ์ไม้ ทำให้พัมมิสหลุดลอยขึ้นมา ผมคิดว่า คงลงดินตื้นไป ประกอบกับ ไม่ใช้ถุงตาข่าย (มันหาไม่ได้ แล้วก็ไม่มีวันอื่นแล้ว เลยตัดสินใจลงสดๆ)

ผมทำขาแก้วที่เป็นตัวแขวนข้างตู้ สำหรับดิฟฟิวเซอร์หัก เลยใช้สายยางต่อจากนับฟอง เข้าหัวดิฟ มันเลยดูเก้ๆกังๆ สายยางแข็ง ทำให้หัวดิฟจัดวางติดกับกระจกลำบากนิดหน่อย

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

อ้อ ผมมีการทดลองบางอย่างกับตู้ใบนี้ คือ ผมผสมแร่ธาตุอาหารรองสำหรับพืชเข้ากับน้ำ แล้วฉีดลงไปตอนจัดดิน เพราะไปอ่านๆ มาพบว่า การเซ็ทตู้ใหม่ ไม่ควรลงปุ๋ย เพราะจะเกิดปัญหาตะใคร่ ประกอบกับในดินมีปุ๋ยอยู่แล้ว (ตามคำแนะนำของผลิตภัณฑ์ยี่ห้อหนึ่ง) จะรอดูผลกันต่อไป

กำหนดวันจันทร์เย็นๆ จะถ่ายน้ำครั้งแรกครับ
DoubleAce ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 03/11/14, [22:23:44] »

ผมว่าต้นไม้ก้อนแรกมันสูงไปนิดนึงครับ ถ้าเตี้ยได้กว่านี้หน่อยแหล่มเลย และอีกอย่างผมว่าฝั่งนึงเป็นแฮร์กราสฝั่งนึงเป็นซาจิยังงี้ไม่สวยเลย เอามาปนกันทั้ง2ฝั่งยังสวยกว่าอีกครับ

แต่ตู้แรกแค่นี้ก็สวยแล้วครับ สวยกว่าตู้แรกผมอีก 555
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 03/11/14, [22:32:03] »

ขอบคุณครับ

ด้วยความที่ตั้งใจว่า ไม้คลุมดินสองฝั่งคนละแนวกันครับ เลยแยกกัน ผมเองก็มองภาพไม่ค่อยออก เวลามีต้นไม้หลายชนิดมาอยู่ด้วยกัน จะเป็นอย่างไร

เป็นงานอดิเรกที่ท้าทาย ใช้จินตนาการมากเลยทีเดียวครับ

เทียบกับตู้ทะเลแล้ว ไม่แพ้กันเลย ตู้ทะเลจัดง่าย แต่ตอนดูแลมีรายละเอียดเยอะ ตู้พรรณไม้น้ำ จัดยาก ต้องมองให้ทะลุถึงตอนเขาโต แต่เวลาดูแล มีรายละเอียดน้อย

สรุป ต้องอาศัยความรักและอดทนทั้งหมดเลย  [on_026] [on_026] [on_026]

ANaRiElZ ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 03/11/14, [23:54:37] »

เอาตรงๆนะครับ คิดและวาดออกมาได้สวยนะ ผมชอบ
แต่พอจัดจริง ผมว่าไม่สวยเหมือนที่วาดไว้
ผมคิดเอาเองว่า สาเหตุมาจาก เรื่องของ สเกล เพราะตู้เล็ก
สู้ๆครับ  [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 04/11/14, [00:31:01] »

ขอบคุณครับ ใช่ครับ เรื่องสเกล และประสบการณ์จริงๆ

เสียดายตรงที่อยู่พัทยา ไม่สามารถเห็นการตั้งตู้กะตาได้บ่อยๆครับ   [on_030] [on_030]
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 06/11/14, [12:46:08] »

เมื่อวันอังคาร ถ่ายน้ำไปแล้ว 1 รอบ ประมาณ 40% เติมแบคทีเรีย และปุ๋ยน้ำที่ไม่มีธาตุอาหารหลัก

อยากสอบถามเพิ่มเติมครับ กำลังเตรียมทีมกำจัดตะใคร่ลง ที่ต้องการคืออยากได้จำพวกกุ้ง และหอยบางชนิด แต่ไม้ผิวดินเป็นแฮร์กราส, หญ้าซาจิ จะเหมาะกับจำพวกใดบ้างครับ

ขอบคุณครับ
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 09/11/14, [22:31:02] »

ขอแทรกกิจกรรมระหว่างรอตู้ให้ผ่านเดือนแรก ลองซื้ออุปกรณ์มาทำวาบิฯ เทอร์ราเรียม ดูครับ ติชมได้นะครับ

ทำครั้งแรก เขินจัง [on_042] [on_042] [on_042]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์