Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มีหลายคำถามครับ มือใหม่ (ปัญหาเยอะ) - -"  (อ่าน 602 ครั้ง)
MYC ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 21/10/14, [18:07:54] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

พอดีเพิ่งไปซื้อกุ้งมาเลี้ยงอ่ะครับประมาณ2อาทิตย์แล้ว อยากทราบว่าแต่ละตัวเรียกว่าอะไรบ้างครับ
น้ำเงิน ขาวฟ้า ส้ม (ผมเลี้ยงตัวละตู้เลยครับ)

คนขายบอกว่าสีขาวฟ้า(ตัวใหญ่กว่าสีส้มนิดหน่อย) กับ สีส้ม เอามาผสมกันได้ครับ ผมเลยใส่ลงไปในตู้เดียวกันในช่วงแรก แต่มันตีกันตลอดเลยครับ ตู้ขนาด 12 นิ้วครับ ผมเลยต้องแยกตู้
เลยอยากทราบว่ากุ้งต้องอายุประมาณเท่าไหร่ หรือไซส์ประมาณไหนถึงจะผสมกันได้ครับ แล้วทั้งสองตัวผสมกันได้ใช่มั้ยครับ?
ส่วนตัวสีฟ้าพร้อมผสมหรือยังครับ ผมกะว่าจะไปซื้อตัวเมียมาอีกตัวให้มันผสมกัน ตู้จะเล็กไปไหมครับ เป็นตู้หกเหลี่ยม กว้างประมาณ 12 นิ้วเหมือนกันครับ
อยากลองผสมกันดูอะครับ

มีคำถามเรื่องหนอนแดงด้วยครับ (ให้ยังไงก็เละ)
ผมเอาถ้วยมาใส่อ่ะครับ พอเอาลงไปในตู้ยังไงมันก็ลอยเต็มตู้อยู่ดีอะครับ ไม่รู้จะทำยังไง มีคำแนะนำมั้ยครับ
แล้วกุ้งฝอยถ้าจะให้ ให้แบบไม่ต้องต้มได้มั้ยครับ เอาแบบให้มันว่ายในตู้เลย (ไม่สะดวกต้มอ่าครับ)

อยากหาซื้อแคลเซียมก้อนสำหรับกุ้งอ่าครับ
หา link ไม่เจอ รบกวนด้วยครับ

ปล.อันนี้มันไม่ได้ผสมพันธ์กันใช่ไหมครับ
http://youtu.be/OeVKeyMyj9s

ขอบคุณครับ

รูปตามนี้เลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/10/14, [19:03:34] โดย MYC »
413 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/10/14, [22:07:12] »

สีน้ำเงินก้ามหนาๆชื่อเดสทรัคเตอร์ ส่วนอีกสองตัวเป็นสายPครับ

ตู้เล็กไปครับ ตัวสีฟ้าอ่อนกับส้มเป็นสกุลเดียวกันผสมกันได้ รอให้ไซส์สัก3"หรือให้ตัวเมียมีฝ้าที่หางก็พร้อมผสมครับ

หนอนแดงถ้าไม่จมพยายามเขี่ยๆให้จม หรือถ้าใช้เเบบแช่แข็งพยายามเลือกยี่ห้อดีๆหน่อยอย่างโอเฃี่ยนฟรีครับหนอนจะตัวใหญ่เเล้วก็จมเกือบทุกตัว

เเคลเซียมก้อนจริงๆไม่จำเป็นเท่าไรเลือกอาหารเม็ดดีๆหน่อยก็พอครับ จากที่ตัวผมเองเลี้ยงนะ

วีดีโอเป็นแบบส่วนตัวดูไม่ได้ครับ  ้hahaha
MYC ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 21/10/14, [22:29:12] »

ขอบคุณค
สีน้ำเงินก้ามหนาๆชื่อเดสทรัคเตอร์ ส่วนอีกสองตัวเป็นสายPครับ

ตู้เล็กไปครับ ตัวสีฟ้าอ่อนกับส้มเป็นสกุลเดียวกันผสมกันได้ รอให้ไซส์สัก3"หรือให้ตัวเมียมีฝ้าที่หางก็พร้อมผสมครับ

หนอนแดงถ้าไม่จมพยายามเขี่ยๆให้จม หรือถ้าใช้เเบบแช่แข็งพยายามเลือกยี่ห้อดีๆหน่อยอย่างโอเฃี่ยนฟรีครับหนอนจะตัวใหญ่เเล้วก็จมเกือบทุกตัว

เเคลเซียมก้อนจริงๆไม่จำเป็นเท่าไรเลือกอาหารเม็ดดีๆหน่อยก็พอครับ จากที่ตัวผมเองเลี้ยงนะ

วีดีโอเป็นแบบส่วนตัวดูไม่ได้ครับ  ้hahaha

ขอบคุณครับ คุณ413

ฝ้าที่หางตัวเมียดูยังไงหรอครับ ดูไม่เป็นครับ เพราะว่าตัวมันก็ขาวๆอยู่แล้ว ฝ้าจะดูยากไหมครับ
ส่วนหนอนแดงใช้ยีห้อ ocean free อยู่ครับ
ขอโทษครับ วีดีโอลืมปรับ ตอนนี้ปรับแล้วครับ
อาหารเม็ดใช้ยี่ห้อ King fish ซองดำๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/10/14, [22:31:21] โดย MYC »
ctearth ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 21/10/14, [22:39:46] »

นี่ครับฝ้าที่หาง จะเห็นเป็นเม็ดขาวๆเล็กๆ ทีแรกผมก็งง เลี้ยงไปเลี้ยงมาเดี๋ยวก็หายงงครับ  [on_026] [on_055]

MYC ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/10/14, [22:48:23] »

ขอบคุณมากคร้าบ [on_055]

เหลืออีกหลายคำถามเลย ช่วยหน่อยนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/10/14, [23:13:50] โดย MYC »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์