Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อ่านกันซักนิด...ก่อนชีวิตจะดับดิ้น!!!  (อ่าน 5385 ครั้ง)
Tum... ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 20/10/14, [16:35:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สืบเนื่องมาจากเมื่อเร็วๆนี้ผมได้โพสถามวิธีการเดินสายดินหากเกิดไฟรั่ว ก็มีเพื่อนสมาชิกท่านนึงแนะนำให้เปลี่ยนอุปกรณ์ที่รั่วซะก็จบเรื่อง จึงเป็นเหตุให้ผมกลับไปรื้อระบบไฟที่เกี่ยวข้องกับตู้ทั้งหมด เริ่มจาก
  ถอดปลั๊กอุปกรณ์ที่ละชิ้น แล้วใช้ไขควงวัดไฟจุ่มลงบริเวณผิวน้ำ
1เทอร์โมมิเตอร์ดิจิตอล ถอดแล้ว ไขควงวัดไฟ ยังแดงอยู่
2ปั๊มทำคลื่น               ถอดแล้ว ไขควงวัดไฟ ยังแดงอยู่
3โคมไฟ                    ถอดแล้ว ไขควงวัดไฟ ยังแดงอยู่
4ปั๊มหลัก                   ถอดแล้ว ไขควงวัดไฟ ยังแดงอยู่
5พัดลม                     ไม่ได้เสียบปลั๊กไว้  ใช้ไขควงวัดไฟจิ้มตรงสกรู ก็ยังแดงอยู่
อ้าว!!!!ซวยแล้ว ถอดปลั๊กหมดทุอย่าง ไฟมันมาจากไหนเนี่ย ค่อยๆไล่กันไปเรื่อยๆ เหลืออย่างเดียวที่ยังคงเกี่ยวข้องกับตู้ผมก็คือสายดิน
   ลองนึกภาพตามนะครับ ...ผมจะมีแท่งสแตนเลสอยู่แท่งนึงต่อเข้ากับสายไฟเส้นเดียว ปลายของสแตนเลสจุ่มลงในน้ำของตู้หลัก ปลายของสายไฟไปเข้ากับช่องปลั๊กรูที่3(กราวน์)ของแผงไฟ(เป็นหอพักครับเป็นกราวน์รวม) ก็เลยถอดสายกราวน์ออกปรากฎว่าใช้ไขควงวัดไฟจิ้มทุกจุดทั้งตู้หลักและกรองล่าง ไม่พบกระแสไฟรั่ว จึงเอาไขควงวัดไฟไปเช็ครูกราวน์ของหอพัก
   พระเจ้า!!!!!ผลที่ได้เป็นแบบนี้ครับ
คราวนี้เริ่มหวั่นๆกับระบบไฟฟ้าของหอพักนี้ เลยจัดเครื่องมือมาเช็คกันให้ละเอียดกันเลยทีเดียว
 ภาพนี้คือการเช็ค ไลน์ กับ นิวตรอน ได้219.7Vก็ปรกติดีครับ
จากนั้นใช้ไขควงวัดไฟหาช่องที่มีไฟ (ไลน์)เพื่อเช็คกับช่องกราวน์ ปรากฎว่ารูบนเป็นไลน์รูล่างเป็นนิวตรอน
 ก็ทำการวัดไลน์กับกราวน์ ผลที่ได้...ดูกันเอาครับพี่น้องๆๆ
เห็นแล้วอยากจะชักมือออก ปรกติแล้วถ้าเราเอามิเตอร์วัดไลน์กับกราวน์ต้องได้ประมาณ220Vครับ แสดงว่ามีการต่อสายลงดิน ถ้าเป็นรูหลอกๆ หมายถึงมีแต่รู แต่ไม่มีการเดินสายดินจะไม่มีกระแสขึ้นครับ อาจจะขึ้น0.158Vอะไรประมาณนั้น แสดงว่าบ้านคุณไม่ได้ต่อสายดินจากปลั๊กที่คุณใช้งาน แต่กรณีผมเป็นกราวน์รวม ตั้งแต่ชั้น5ลงมาจนถึงชั้น1 (ชั้นที่ผมอยู่คือชั้น1)ใช้กราวน์เดียวกัน สันนิฐานว่า สายที่ต่อลงดินกับแท่งทองแดงที่ถูกตอกลงไปในดินอาจจะขาดหรือหลวม แล้วมีบางห้องที่มีอุปกรณ์ไฟฟ้ารั่ว จึงทำให้กระแสไฟย้อนขึ้นมาจากกราวน์เป็น100Vเลยทีเดียว จากนั้นก็แจ้งเจ้าของหอพักให้ทำการแก้ไข แต่ผมไม่รอครับ ออกไปซื้อกราวน์หรอด(แท่งเหล็กเคลือบทองแดง)ยาว180c.m.ตอกลงไปในดินบริเวณข้างๆห้องตอกจนมิดเลยครับ แล้วเดินสายมาเข้าเทอร์มินอล ต่อจากเทอร์มินอลมาเข้าตู้และโคมไฟครับ จากนั้นเสียบอุปกรณ์ทั้งหมด แล้วก็เช็ค ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ ไม่มีอะไรรั่ว แม้แต่ถอดกราวน์ออกก็ไม่มีอะไรรั่วครับ แต่ตอนนี้ก็ยังต่อกราวน์ไว้เหมือนเดิม เผื่อว่าวันนึงเกิดอุปกรณ์บางอย่างชำรุดเกิดรั่วก็จะได้ไม่ดูดเราเวลาเราเอามือไปจุ่มเล่นในตู้ครับ ของบางอย่างเริ่มมีอายุหรือซื้อมามือสองก็อันตรายอยู่ครับ โชคดีหน่อยรั่วน้อยๆก็กระตุกกันไป ส่วนเพื่อนๆพี่ๆท่านใดไม่มั่นใจว่าปลัีกที่บ้านท่านต่อสายดินไว้จริงหรือป่าวก็ลองเช็คอย่างที่ผมบอกครับชัวร์แน่นอน ส่วนบ้านใครมีแค่2รูก็หมดสิทธิ์ครับ รอเวลาอุปกรณ์รั่วแล้วโดนเองถึงจะรู้ หรือไม่ก็ต้องมาต่อสายดินแยกเอาเองแบบผมน่ะครับ ทุกวันนี้สบายใจหายห่วง อยากจะเอามือล้วงไปในตู้ จับนู่นจับนี่ รองเท้าไม่ต้องใส่ก็อุ่นใจครับ อีกอย่างอุปกรณ์เดี๋ยวนี้มีแต่ปลั๊กแบบไม่มีกราวน์ซะเป็นส่วนใหญ่ จุ่มอยู่ในน้ำทั้งนั้น อ่านแล้วก็ลองพิจรณากันดูครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/10/14, [17:42:06] โดย Tum... »
แพท ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 20/10/14, [16:47:11] »

เยี่ยมมากครับ [เจ๋ง]
เด็กสุพรรณบุรีเลี้ยงปลาทะเล ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 20/10/14, [20:06:47] »

น่ากลัวมากเลยนะคับ สำหรับคนที่ไม่รู้เรื่องไฟฟ้าเลยแบบผมนี้ แล้วพอจะมีรุป วิธีการต่อการทำ สายกราวลงดิน แบบที่พี่ว่า ขอให้พี่ถ่ายมาให้ชมหน่อยคับ ผมก็อยู่หอพักต่างจังหวัดเหมือนกัน เริ่มเสียว ชอบล้วงชอบแหย่ในตู้เหมือนกันคับ xxx2 xxx2 xxx2 xxx2
« ตอบ #3 เมื่อ: 20/10/14, [22:06:25] »

ลองหามิเตอร์มาเช็คก่อนเลยครับถ้าเช็คไลน์กับกราวน์ต้องได้ประมาณ220vครับแต่ถ้าไม่ขึ้นแสดงว่าเต้าเสียบนั้นไม่มีการเดินสายดินไว้ อันนี้หมายถึงเต้่าเสียบที่มี3รูนะครับ ไลน์ นิวตรอน กราวน์ ส่วนจะหาว่ารูไหนเป็นไลน์ก็เอาไขควงเช็คไฟจิ้มเอาครับรูไหนที่ไฟติดแสดงว่าเป็นไลน์ ส่วนอีกรูก็นิวตรอนล่ะครับ ย้ำว่าไขควงเช็คไฟนะครับมีขายทั่วไปตามท้องตลาดอันละไม่กี่ตังค์ เสร็จแล้วก็ทำตามขั้นตอนที่ผมบอกไว้ตามกระทู้ข้างบน จริงๆแล้วมันไม่ยากเกินไปครับ ทำด้วยความระมัดระวังด้วยนะครับอันไหนไม่เข้าใจ....ถามก่อน   มีเวลาจะมาลงรูปการเดินสายดินเส้นเดียวแต่คุมอุปกรณ์ได้ทั้งบ้านมาให้ดูครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20/10/14, [22:15:14] โดย Tum... »
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 21/10/14, [10:59:15] »

รางปลั๊กไฟก็ใช่ย่อย ของโตชิโน ตอนนี้จาก5ช่องเหลือใช้ได้แค่3 ที่เหลือไม่กล้าเสียบกลัว
ไม่อยู่บ้านแล้วมันจะสปาร์คไฟลุก  บ้านรุ่นเก่าไม่ค่อยมีใครลงทุนวางสายดินเพิ่ม

นี่กำลังสั่งรางปลั๊กไฟ Huntkey มาใช่น่าจะดีกว่าทนกว่า  สบายใจกว่า [on_026]
« ตอบ #5 เมื่อ: 21/10/14, [16:29:21] »

ระวังไว้ก็ดีนะครับ หลายๆคนมองข้ามเรื่องพวกนี้ อะไรๆที่มันจุ่มอยู่ในน้ำก็อันตรายหมดแหละครับ
Inaloop ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/10/14, [08:39:34] »

[เจ๋ง] เยี่ยมครับ

ขอถามเรื่องไฟรั่ว บางทีมันเกิดในอุปกรณ์ที่มีผิวเป็นโลหะ เช่นไฟ โดนแล้วดูดนิดๆ
แต่เมื่อต่อสายดินก็หาย อยากทราบว่ามันรั่วจริง หรือไฟฟ้าสถิตย์ เพราะเวลาวัดมันก็ไม่ขึ้น แต่ดันดูดทุกครั้ง  cryingrun
« ตอบ #7 เมื่อ: 26/10/14, [10:20:38] »

อันนี้ขอตอบเป็นข้อๆนะครับ
1.ถามว่าไฟฟ้าสถิตย์หรือไฟรั่ว ตอบได้เลยว่าถ้าโดนดูด ตั้งแต่รู้สึกจี๊ดๆไปจนถึงแบบสะดุ้งละก็รั่วแน่นอนครับ อุปกรณ์ทุกชิ้นไม่ว่าจะมีโครงเป็นเหล็กหรือแม้กระทั่งหุ้มพลาสติกทั้งตัวก็มีโอกาสเกิดไฟรั่วได้ครับ เช่นปั๊มน้ำทั้งหลายพวกนี้ถูกออกแบบมาไม่ให้coilทองแดงสัมผัสกับน้ำ โดยการหุ้มด้วยฉนวน มีแต่แกนใบพัดเท่านั้นที่อยู่กับน้ำ แต่ถ้าความเป็นฉนวนลดลงแรงดันไฟฟ้าก็จะรั่วออกมาครับ จะมากหรือน้อยดูดแรงไม่แรงเดี๋ยวจะบอกวิธีการเช็คให้ครับ
2.ทำไมเช็คไม่เจอแต่ดันโดนดูดทุกครั้ง ต้องถามก่อนว่าใช้อะไรเช็คครับ ถ้าเอาแค่รั่วหรือไม่รั่วก็ใช้ไขควงวัดไฟ(check lamp) จิ้มบริเวณโครงของอุปกรณ์ส่วนตรงด้ามอย่าลืมใช้นิ้วแตะนะ ไม่งั้นรั่วแค่ไหนไฟก็ไม่แดง [เอ๊ะ!!!] จะแดงมากหรือน้อยนั้นขึันอยู่กับแรงดันไฟฟ้าที่สามารถไหลผ่านฉนวนของอุปกรณ์ออกมาครับหรือที่เราเรียกว่า(อุปกรณ์เสื่อม)ยกตัวอย่างครับ ผมได้สกิมเมอร์มาตัวนึงถอยมามือสองครับอายุเกือบ2ปี อย่างแรกที่ผมทำหลังจากตรวจเช็คสภาพภายนอกนะครับคือตักน้ำมา1ถังแล้วเอาสกิมเมอร์จุ่มลงไป เสียบปลั๊กปกติครับ(ที่ได้มาเป็นปลั๊ก2รูไม่มีกราวน์) ปั่นดีใช้ได้ จากนั้นเอาปลายของไขควงวัดไฟจุ่มลงไปในน้ำ.....เหอะๆ..แดงแป๊ด n032แต่ก็ไม่ได้ตกใจอะไรครับยังเอามือจุ่มน้ำเล่นให้แฟนดูอยู่เลย แฟนบอกผมบ้าไปแล้ว ทำไมมันถึงไม่ดูดผมหรอครับ เพราะผมใส่รองเท้าอยู่เลยไม่ดูดครับ
3.ตอบเพิ่ม อุปกรณ์ที่มีโครงเป็นโลหะ นัต สกรู อะไรก็ได้ ต่อจากตรงนั้นไปเข้ากราวน์เลยครับมันจะไม่ดูดคุณอีกต่อไป แต่ต้องเป็นกราวน์แท้นะไม่ใช่กราวน์หลอกๆอย่างที่ผมบอกไว้ตามกระทู้ด้านบน
ส่วนอุปกรณ์ที่หาโครงที่เป็นโลหะไม่ได้มองไปทางไหนก็มีแต่พลาสติกก็ง่ายนิดเดียว ถ้ามันจุ่มอยู่ในน่้ำก็หาแท่งแสตนเลสสักแท่งจุ่มปลายลงในน้ำ อีกด้านนึงต่อกับสายไฟไปเข้ากราวน์ก็จบเรื่อง แต่ถ้ามีตังเยอะจะเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่เลยก็ดี [on_026]
4.ตอบเพิ่ม การเช็ครั่ว อยากรู้ว่ารั่วกี่โวลท์ ก้ง่ายนิดเดียว ไปเอามิเตอร์มา(ไม่แนะนำให้ใช้ไขควงวัดไฟแบบดิจิตอล พวกนี้บอกโวลท์เหมือนกันแต่ค่าที่อ่านได้มันหยาบ) ได้มิเตอร์มาแล้วปรับไปที่โวลท์AC (กระแสสลับ) ใช้ปลายข้างนึงจิ้มไปที่โครงของอุปกรณ์ อีกข้างจิ้มไปที่กราวน์ (กราวน์แท้นะ) อ่านค่าที่ได้ตามนันเลยครับ หรืออุปกรณ์ที่อยู่ในน้้ำ ข้างนึงจิ้มลงบนผิวน้ำ อีกข้างจิ้มที่กราวน์ อ่านค่าที่ได้ครับ ถ้าสมาชิกท่านอื่นอ่านแล้วก็อยากให้นึกถึงเครื่องทำน้ำอุ่นครับซื้อมาใหม่ๆราคาก็แพง แต่ทำไมต้องติดตั้งสายดินก็กรณีเดียวกันกับตู้ทะเลของเราครับ อะไรที่มันอยู่กับน้ำก็อันตรายหมดครับ ใหม่ๆอาจยังไม่ดูด แต่นั่นไม่ใช่ประเด็น ประเด็นมันอยู่ที่ว่าเวลามันรั่วมันไม่มีอะไรบอกเราว่าอย่าเอามือมาจุ่มนะอย่าเอามือมาแตะนะไม่งั้นโดน
 [on_066]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26/10/14, [10:25:06] โดย Tum... »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์