Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามหน่อยครับ  (อ่าน 4659 ครั้ง)
yamamura ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/10/14, [19:04:33] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

รบกวรหน่อยครับว่าดอกสีขาวๆที่ติดมากับหินเป็นนี่คืออะไร  และมีผลดีหรือผลเสียอย่างไรบ้างครับ เพราะมันโตขึ้นด้วยครับจากวันแรกที่ลงหิน

ป.ล.มือใหม่ครับ พึ่งตั้งตู้ได้ 2อาทิตย์รันน้ำอยู่ครับ
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #1 เมื่อ: 16/10/14, [19:37:41] »

ดูคล้ายๆ สตาร์น่ะ เพราะเห็นมันเป็นผิวๆแล้วก็มี โพลิบออกมา  [ไอ้แว่น]
แต่ไม่ยักกะเคยเห็น สตาร์สีขาว
อาจจะเป็นพวกฟองน้ำ หรือ ไม่ก็หนอนท่อก็ได้ [แคะขี้มูก]
คิดว่าไม่เป็นอันตราย .. คิดว่าน่ะ5555  [on_060]
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 16/10/14, [19:46:42] »

ดูคล้ายๆ สตาร์น่ะ เพราะเห็นมันเป็นผิวๆแล้วก็มี โพลิบออกมา  [ไอ้แว่น]
แต่ไม่ยักกะเคยเห็น สตาร์สีขาว
อาจจะเป็นพวกฟองน้ำ หรือ ไม่ก็หนอนท่อก็ได้ [แคะขี้มูก]
คิดว่าไม่เป็นอันตราย .. คิดว่าน่ะ5555  [on_060]
  [เจ๋ง]
สรุปก็คือไม่แน่ใจใช่ไหมคับ 5555 ผมนี่งงเลยหล่ะครับ นับวันยิ่งโต นี่จะเต็มก้อนหินเป็นและ ตอนปิดไฟมันหุบด้วยนะครับหายหมดเลย พอเปิดไฟเท่านั้นแหล่ะ ชวนกันบานใหญ่เลย
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/10/14, [20:16:34] »

เพิ่มเติมรูปครับ
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 16/10/14, [21:11:28] »

สตาร์แบบหนึ่ง
Polize ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/10/14, [21:13:28] »

มารอคำตอบจากผู้เชี่ยวชาญ เพราะผมก็มือใหม่เหมือนกัน (ตอนนี้อยู่ในช่วงรอให้ระบบเข้าที่)
ผมเองก็พึ่งผ่านมหกรรมล้างเผ่าพันธุ์ Aiptasia ที่ติดมากะหินเป็นไป  [on_007]
« ตอบ #6 เมื่อ: 16/10/14, [21:14:57] »

ว้าวโชคดีจังครับ (อยากมีมั่ง) ของผมเจอแต่ Aip (พึ่งรู้จากประสบการณ์ตรงวันนี้ และจากคำแนะนำของคุณป๊อบ ว่า Aip มันเดินได้ด้วย  n032)
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 16/10/14, [22:15:33] »

ใช้แสงอะไรถ่ายครับ ด้วยสีมันคล้ายๆเนื้อ ผมว่ามันน่ากลัวไงไม่รู้
ดูฟอร์มแล้วก็คงสตาร์แหล่ะ
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 16/10/14, [22:25:09] »

ถือว่าเป็นเรื่องดีใช่ไหมครับ แล้วผมต้องดูแลมันยังไงอ่ะครับ รบกวนหน่อยนะครับศิษย์พี่  [on_007] เรื่องของเรื่องกลัวระบบล้มอ่ะครับผม
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 16/10/14, [22:26:35] »

ว้าวโชคดีจังครับ (อยากมีมั่ง) ของผมเจอแต่ Aip (พึ่งรู้จากประสบการณ์ตรงวันนี้ และจากคำแนะนำของคุณป๊อบ ว่า Aip มันเดินได้ด้วย  n032)
ผมไม่รู้เลยครับว่าอันไหนคือโชค อันไหนคือเจ๊งครับ 036
 [on_066] มีเพื่อนเริ่มต้นตั้งตู้แล้วเย้ๆ!!!
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/10/14, [22:30:31] »

ใช้แสงอะไรถ่ายครับ ด้วยสีมันคล้ายๆเนื้อ ผมว่ามันน่ากลัวไงไม่รู้
ดูฟอร์มแล้วก็คงสตาร์แหล่ะ

ไฟตู้ธรรมดาเลยครับ เพราะผมรันน้ำในตู้ 48 ไฟฝาตู้เลยครับสีออกชมพูที่เคยเลี้ยงปลาน้ำจืด แต่จะเปลี่ยนตู้ครับ เลยรันน้ำไว้ใช้กับตู้ใหม่ครับ ใช้ไอโฟนถ่ายซูมครับ [on_051] [on_051]
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 17/10/14, [00:17:10] »

ถ้าสตาร์สีนี้ ถือว่าฟอกขาวหรือเปล่าอ่ะครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #12 เมื่อ: 17/10/14, [09:24:41] »

ฟอกหรือเปล่าไม่รู้
แต่ถ้าใช้ไฟแบบนี้ จะค่อยๆหายไปครับ
ถ้าอยากเลี้ยงไว้ต่อ ต้องเปลี่ยนไฟที่ใช้กับปะการังครับ
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 17/10/14, [14:47:00] »

ถ้าสตาร์สีนี้ ถือว่าฟอกขาวหรือเปล่าอ่ะครับ
มันเป็นสีนี้ตั้งแต่แรกเลยครับ เดิมทีหินเป็นมันโล้นๆเลยครับ แล้วมันค่อยๆงอกกันขึ้นมาครับผม asspain
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/10/14, [14:50:46] โดย yamamura »
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 17/10/14, [14:49:04] »

ฟอกหรือเปล่าไม่รู้
แต่ถ้าใช้ไฟแบบนี้ จะค่อยๆหายไปครับ
ถ้าอยากเลี้ยงไว้ต่อ ต้องเปลี่ยนไฟที่ใช้กับปะการังครับ
ถือว่าควรเลี้ยงต่อใช่ไหมครับ แล้วมีประโยชน์กับสิ่งมีชีวิตภายในตู้หรือระบบนิเวศภายในตู้บ้างครับ ผมขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยได้ไหมครับ รบกวนด้วยครับ
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #15 เมื่อ: 17/10/14, [15:02:38] »

ถือว่าควรเลี้ยงต่อใช่ไหมครับ แล้วมีประโยชน์กับสิ่งมีชีวิตภายในตู้หรือระบบนิเวศภายในตู้บ้างครับ ผมขอความรู้เพิ่มเติมหน่อยได้ไหมครับ รบกวนด้วยครับ
สตาร์คือปะการัง ส่วนมากจะมีสี เขียว น้ำตาล
แต่ของคุณดันมีสีขาว  idea1 ก็ถือว่าแปลกล่ะคับ
นี่คือ การแบ่งสตาร์แต่ล่ะชนิด http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=153070.0

คหสต. ผมว่าสีขาวแปลกๆแบบนี้มันก็สวยน่ะ ลองจินตนาการ ตอนมันเต็มฟอร์มแล้วโพลิปแน่นๆดูสิ
ผมว่าก็สวยดีน่ะ  xxx2 xxx2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/10/14, [15:05:04] โดย [ OAT ] »
« ตอบ #16 เมื่อ: 18/10/14, [09:46:13] »

มีประโยชน์ไม๊ -- ก็ถ้าชอบและอยากลองเริ่มเลี้ยงปะการัง ก็ถือว่ามีประโยชน์ครับ เพราะได้ทดลองโดยไม่ได้เสียเงินซื้อต่างหาก
แต่หากปัจจัยหลักๆคือไฟและอุณหภูมิไม่เหมาะสม มันจะค่อยละลายและตายและหายไป ทีนี้จะกลายเป็นโทษมากกว่าเพราะเมื่อสิ่งมีชีวิตตาย ย่อมเพิ่มของเสียกลับเข้าตู้
หากอยากลองเลี้ยง ก็เปลี่ยนไฟจาก T8ที่ฝาตู้ให้เป็นไฟขนิดอื่นครับ ทั้ง T5Ho MH LED ส่วนอุณหภูมิก็ควบคุมให้อยู่ในระดับไม่สูงเกินกว่า29องศา(อาจจะใช้พัดลมไปก่อน ช่วงนี้ไม่ค่อยร้อน) ก็จะสามารถเลี้ยงได้ครับ
แต่ผมเดาว่าเลี้ยงไปซักพักอาจจะเปลี่ยนสีจากสีขาวที่เป็นอยู่ กลายเป็นสีน้ำตาล(น่าจะเป็นสีจริง-สีเดิมของมัน)
เดาต่อไปว่าสตาร์ก้อนนี้คงอยู่ในตู้มาระยะนึงแล้ว และคาดว่าน่าจะได้รับแสงไม่พอหรืออุณหภูมิสูงไป ทำให้น่าจะเกิดการฟอกจึงกลายเป็นสีขาว และเนื้อเยื่อบางส่วนที่เกาะหิน เริ่มร่น-ละลายไปแล้ว
หากอยากลองเลี้ยงต่อให้รอด แนะนำให้เปลี่ยนไฟและควบคุมอุณหภูมิ  แต่หากไม่คิดจะเลี้ยงปะการัง แนะนำให้เลาะ/ลอกออกไปก็ได้ครับ จะได้ไม่เพิ่มภาระของเสียให้กับตู้ครับ
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 18/10/14, [17:47:19] »

สตาร์คือปะการัง ส่วนมากจะมีสี เขียว น้ำตาล
แต่ของคุณดันมีสีขาว  idea1 ก็ถือว่าแปลกล่ะคับ
นี่คือ การแบ่งสตาร์แต่ล่ะชนิด http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=153070.0

คหสต. ผมว่าสีขาวแปลกๆแบบนี้มันก็สวยน่ะ ลองจินตนาการ ตอนมันเต็มฟอร์มแล้วโพลิปแน่นๆดูสิ
ผมว่าก็สวยดีน่ะ  xxx2 xxx2
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 18/10/14, [17:48:30] »

มีประโยชน์ไม๊ -- ก็ถ้าชอบและอยากลองเริ่มเลี้ยงปะการัง ก็ถือว่ามีประโยชน์ครับ เพราะได้ทดลองโดยไม่ได้เสียเงินซื้อต่างหาก
แต่หากปัจจัยหลักๆคือไฟและอุณหภูมิไม่เหมาะสม มันจะค่อยละลายและตายและหายไป ทีนี้จะกลายเป็นโทษมากกว่าเพราะเมื่อสิ่งมีชีวิตตาย ย่อมเพิ่มของเสียกลับเข้าตู้
หากอยากลองเลี้ยง ก็เปลี่ยนไฟจาก T8ที่ฝาตู้ให้เป็นไฟขนิดอื่นครับ ทั้ง T5Ho MH LED ส่วนอุณหภูมิก็ควบคุมให้อยู่ในระดับไม่สูงเกินกว่า29องศา(อาจจะใช้พัดลมไปก่อน ช่วงนี้ไม่ค่อยร้อน) ก็จะสามารถเลี้ยงได้ครับ
แต่ผมเดาว่าเลี้ยงไปซักพักอาจจะเปลี่ยนสีจากสีขาวที่เป็นอยู่ กลายเป็นสีน้ำตาล(น่าจะเป็นสีจริง-สีเดิมของมัน)
เดาต่อไปว่าสตาร์ก้อนนี้คงอยู่ในตู้มาระยะนึงแล้ว และคาดว่าน่าจะได้รับแสงไม่พอหรืออุณหภูมิสูงไป ทำให้น่าจะเกิดการฟอกจึงกลายเป็นสีขาว และเนื้อเยื่อบางส่วนที่เกาะหิน เริ่มร่น-ละลายไปแล้ว
หากอยากลองเลี้ยงต่อให้รอด แนะนำให้เปลี่ยนไฟและควบคุมอุณหภูมิ  แต่หากไม่คิดจะเลี้ยงปะการัง แนะนำให้เลาะ/ลอกออกไปก็ได้ครับ จะได้ไม่เพิ่มภาระของเสียให้กับตู้ครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและความรู้เพิ่มเติมครับ ผมดีใจมากครับที่เป็นสมาชิกในคลับนี้ เพราะทุกคำถามย่อมมีคำตอบให้เสมอครับ [on_066]
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 24/10/14, [20:52:53] »

COLONIAL HYDROIDS หรือเปล่าครับ
ลองดูในลิ้งนี้ดูครับ
http://www.xtalworld.com/Aquarium/hitchfaq.htm
« ตอบ #20 เมื่อ: 25/10/14, [09:08:04] »

เป็นสตาร์ เหมือนอย่างที่คุณ Puzzle บอกไว้น่ะ ถูกแล้วครับ ดูดีๆจะเห็นเนื้อเยื่อ(ร่อนๆ)เป็นแผ่นๆเชื่อมต่อกันและติดที่หิน

แต่เป็นสตาร์ SP. ไหน อันนี้ไม่ทราบครับ
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 27/10/14, [20:45:20] »

มาอัพเดตครับ หลังจากเปลี่ยนไฟให้รันระบบน้ำเป็นกรองล่าง ติดตั้งสกิมเมอร์ และลงทรายในตู้ครับ อ่อลืมบอกไปด้วยครับว่าจากเดิมเป็นตู้ 48 เปลี่ยนมาตั้งตู้ 24 แทนเพราะกลัวตู้ 48 จะระเบิดซะก่อนครับ
- ผลปรากฎว่ามันงอกขึ้นมาเยอะมากครับ แล้วก็โตเร็ว บางส่วนสีจะออกน้ำตาลแล้วครับ แต่ไอ้ที่ยังขาวอยู่ก็โตเอาๆเช่นกันครับ
- ตอนนี้รอรันน้ำครับ ให้นิ่งที่สุดแล้วกะว่าจะลงก้นตู้ครับ
ปล. ใครมีคำแนะนำอะไรรบกวนด้วยนะครับผม  [on_066]
Club Member
« ตอบ #22 เมื่อ: 27/10/14, [20:52:29] »

- ตู้หลัก 24x24x12 กระจก3หุลกรองมุมขอบคาน
- ไฟt5ho 24 watt 4หลอด ครับ
« ตอบ #23 เมื่อ: 28/10/14, [09:20:08] »

ด้านบนๆ ที่ยังเป็นสีขาว ผมว่าเป็นเพราะเกิดการฟอกและเริ่มละลายไปแล้ว
ส่วนล่างๆ ที่เริ่มมีสีน้ำตาล ก็คือส่วนที่สามารถเริ่มฟื้นกลับคืนมาได้

ทีนี้ก็รอส่วนที่อยู่บนๆ ให้เนื้อเยื่อที่ละลายไปบางส่วน (จะเห็นเป็นเนื้อสีม่วงๆแซมอยู่นั่นที่ส่วนที่ละลายไป) กลับเป็นสีเดียวกัน
หากรักษาคุณภาพน้ำและปัจจัยต่างๆให้ได้ดีแล้ว ก็จะกลับคืนมาได้ครับผม
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 10/11/14, [22:21:50] »

อัพเดตครับๆๆๆ ...สุดท้ายก็โตกันใหญ่เลยครับ น้ำตาลเข้มกันมาเลยบางที ....ผมรบกวนนิดนึงคับที่จะถามต่อว่า เราต้องให้อาหารอะไรเค้าไหมครับ หรือควบคุมอุณหภูมิพอ ผมรันน้ำมาเดือนที่ 3 แล้วครับ เดือนแรกให้ Bio digest สัปดาห์ละครั้งครับ รวม 4 หลอด หลังจากนั้นก็ดูแต่ค่าความเค็ม รบกวนแนะนำด้วยครับว่าสิ่งที่ควรที่สุดต่อไปคืออะไร (ผมหาข้อมูลแล้วครับ แต่ส่วนใหญ่เป็นทฤษฎี ผมอยากรับฟังพี่ๆด้วยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10/11/14, [22:26:33] โดย yamamura »
Club Member
« ตอบ #25 เมื่อ: 10/11/14, [22:24:25] »

ล่าสุดของที่สุดครับ สมาชิกใหม่ที่แถมมาอีก  036 หินเป็นที่ผมได้มานี่มีแต่ของแถมจริงๆครับ
Lapath ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #26 เมื่อ: 10/11/14, [23:16:42] »

จำพวกขาหมูกับเพลทครับถ้าเลี้ยงดีๆก้อสวยดีนะครับ
« ตอบ #27 เมื่อ: 11/11/14, [11:24:47] »

พัฒนาการดีขึ้นเยอะเลย 555

สังเกตุเห็นตะกอนบนหินเยอะอยุ่นะครับ จัดกระแสน้ำให้แรงกว่านี้อีกนิดนึง หรือ หาอะไรมาเป่าๆตะกอนบนหินให้หลุดออก หินจะสีสวยกว่านี้เยอะเลย ลองดูครับ

ก้นตู้ที่ถ่ายรูปมาให้ดู ได้รับแสงก็เพียงพอแล้วครับ ไม่ต้องให้อะไรเพิ่ม  ข้อมูลการเลี้ยงก็ตามทฤษฎีล่ะครับถูกต้องแล้ว

ส่วน BioDigest เป็นแบคทีเรียครับ ไว้ช่วยเรื่องของระบบการกำจัดของเสียครับ ทุกครั้งหลังเปลี่ยนน้ำก็ใส่เพิ่มชดเชยส่วนที่หายไปช่วยให้ระบบเสถียรครับ
« ตอบ #28 เมื่อ: 11/11/14, [21:57:11] »

อัพเดตครับๆๆๆ ...สุดท้ายก็โตกันใหญ่เลยครับ น้ำตาลเข้มกันมาเลยบางที ....ผมรบกวนนิดนึงคับที่จะถามต่อว่า เราต้องให้อาหารอะไรเค้าไหมครับ หรือควบคุมอุณหภูมิพอ ผมรันน้ำมาเดือนที่ 3 แล้วครับ เดือนแรกให้ Bio digest สัปดาห์ละครั้งครับ รวม 4 หลอด หลังจากนั้นก็ดูแต่ค่าความเค็ม รบกวนแนะนำด้วยครับว่าสิ่งที่ควรที่สุดต่อไปคืออะไร (ผมหาข้อมูลแล้วครับ แต่ส่วนใหญ่เป็นทฤษฎี ผมอยากรับฟังพี่ๆด้วยครับ)

ถ้าตามที่ผมเลี้ยงอยู่ (โชคดีว่ามันรอดตาย จากเหตุการณ์ตู้ล่ม เพราะน้องแอนตายได้) ก็แค่แสงจากหลอดไฟ T5Ho อะครับ แล้วก็รักษาอุณหภูมิไม่ให้เกิน 29 และให้คงที่ (จริงๆควรจะ 28 แต่ผมยังกดให้ต่ำกว่า 29 ไม่ได้  [on_007]) แล้วก็ระวังค่าแอมโมเนีย ไนไตร ไนเตรท ตามที่พวกรุ่นพี่เขาเขียนไว้ให้เราอ่านแหละครับ  [on_018] (แหะๆๆ) แต่เห็นบางคนเขาก็ซื้อ Reef booster ให้ก้นตู้เขากินนะ แต่ผมยังไม่เคยลอง (ใครลองแล้วได้ผลเป็นยังไง บอกกันก็ดีนะครับ  [on_055])
Zag ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #29 เมื่อ: 12/11/14, [09:06:50] »

ล่าสุดของที่สุดครับ สมาชิกใหม่ที่แถมมาอีก  036 หินเป็นที่ผมได้มานี่มีแต่ของแถมจริงๆครับ

ยอดไปเลย หินตู้ผมไม่เห็นมีไรดีๆแบบนี้มามั่งเลยยยยย  [ต๊าๆๆๆๆ]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์