Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: 120 x 36 x 30 กระจก 4 หุน เลี้ยงตู้ทะเลไหวไหม (ตู้จะระเบิดไหม)  (อ่าน 2014 ครั้ง)
noteevo ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 15/10/14, [14:32:59] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ 120 x 36 x 30 ลดน้ำ 6 นิ้ว กระจก 4หุน กรองล่าง เสริมคาน เสริมขอบ มีปั้มทำคลื่น sicce 10 เปิดตลอดแบบไม่โยก

อายุตู้ประมาณ 2 ปี  ตอนแรกเลี้ยงตู้เก่า 60 x 30 x30 นะครับแล้วเลยสับตู้กับตู้ Arowana เพื่ออัพเกรดนะครับ

ตอนนี้สับตู้ได้ประมาณ 10 เดือนแล้วครับ

สามารถเลี้ยงตู้ทะเล (ปลาล้วน) แบบระยะยาวได้ไหมครับ ช่วงนี้จิตตก อ่านกระทู้ตู้ระเบิดมานะครับ

เดี๋ยวตอนค่ำจะเพิ่มรูปกระกอบให้ดูเพิ่มเติมนะครับ

รบกวนด้วยนะครับ ช่วงนี้แอบจิตตกนิดนึงครับ

ขอบคุณครับ
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/10/14, [15:44:16] »

ตู้ระเบิดไม๊ตอบไม่ได้ครับ
ต้องถามว่าคุ้มที่จะเสี่ยงไม๊
มูลค่าของที่จะเสียเมื่อตู้แตก ความปลอดภัยสมาชิกในบ้าน
ไม่อยากให้จิตตกเพิ่ม แต่ผมเคยเป็น
ตู้ 84 นิ้วแต่ดันเอาขาเหล็กเพราะความงก
ลงของไปเรื่อยๆจนราคาของมากกว่าราคาตู้ไปหลายเท่า
ยิ่งเลี้ยงยิ่งเยอะ แล้วก็มาอ่านเจอเรื่องขาเหล็กไม่เหมาะกับตู้ทะเล
มานั่งไล่อ่านที่เพื่อนๆเคยตอบมา จิตตกฮวบฮาบดูตู้ไร้ความสุขไปเลย
มีแต่ความกังวล จนสุดท้ายก็ต้องตัดใจสั่งใหม่
120 นิ้วขาเฟอร์ กระจกนิรภัย(4หุนแต่ความทนทานมากว่ากระจกทั่วไป5เท่านิศาชลการันตี)ไปเลยจบ

ขอแนะนำแบบนี้ครับ
อะไรที่ทำแล้วไม่ชัวร์ทำแล้วกังวลก็อย่าทำครับ
ถึงจะมีใครบอกเลี้ยงได้ไม่แตก แต่เมื่อแตกไม่มีใครรับผิดชอบด้วย

Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/10/14, [15:49:25] »

ขอบคุณครับ

ผมคงสั่งตู้ใหม่ไม่ได้นะครับ เพราะตู้บิ้วกับโครงสร้างบ้านครับ

คงจะต้องใช้วิธีย้ายปลากลับตู้ 60 x 30 x 30 เหมือนเดิม ตู้ 120 ไปเลี้ยง Arowana ต่อ

ผมถามเพิ่มเติมครับ น้ำทะเลมีแรงดันมากกว่าน้ำจืดไหมครับ
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/10/14, [15:59:40] »

มากกว่าคับ ความหนาแน่นน้ำมากกว่า..
คร่าวๆ การทำน้ำทะเล 30 ลิตร จะใช้เกลือประมาณ 1 กิโลกรัมเติมลงไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/10/14, [16:01:33] โดย Puzzle »
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/10/14, [16:41:09] »

ขอบคุณครับ

บางทีผมอาจจะใช้วิธีลดน้ำลงมาเหลือ 20 นิ้วแทน เพื่อความปลอดภัยแทน

เพราะตู้กำลังไปด้วยดี + ลงทุนไปเยอะแล้ว เสียดายเงินที่ลงทุนไป เพราะจะเปลี่ยนตู้คงเป็นด้วยความยากลำบาก

ตัวตู้ติดกับโครงสร้างปูน จะเปลี่ยนตู้ต้องทุบกำแพงออก

หมายเหตุ : เมื่อตอนต้นปีผมได้โทรไปสอบถามทางร้านที่ซื้อมา (ร้านชื่อดังตรงข้ามเจเจมอล)

เขาบอกว่าไหวเพราะลดน้่ำลงไป 6 นิ้วแล้ว แต่ไม่แนะนำปั้มทำคลื่นแบบโยก เพราะจะทำให้ตู้เครียดนะครับ

Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/10/14, [16:58:35] »

การทำให้โยกคือน้ำทั้งตู้ จะขยับไปพร้อมๆกัน น้ำหนักของน้ำมาก แรงดันเยอะ
ถ้าใช้เป็นปั๊มยิงอย่างเดียว ไม่ได้โยก แต่ใช้วิธีให้กระแสน้ำสลับกับ ชนกันบ้าง
ก็สามารถจัดกระแสให้ดูพริ้วๆ สวยได้เช่นกันครับ แต่ก็ใช้หลายตัวหน่อย....
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/10/14, [17:14:15] »

การทำให้โยกคือน้ำทั้งตู้ จะขยับไปพร้อมๆกัน น้ำหนักของน้ำมาก แรงดันเยอะ
ถ้าใช้เป็นปั๊มยิงอย่างเดียว ไม่ได้โยก แต่ใช้วิธีให้กระแสน้ำสลับกับ ชนกันบ้าง
ก็สามารถจัดกระแสให้ดูพริ้วๆ สวยได้เช่นกันครับ แต่ก็ใช้หลายตัวหน่อย....

ขอบคุณครับ
จอมใจไร้รัก ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #7 เมื่อ: 15/10/14, [17:54:33] »

เล่น5หุลไปเลกระจกนิรภับ 118 x 40 x 40 ตู้อย่างเดียว 48000 ร้านจอยอาท
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์