Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: external skimmer  (อ่าน 480 ครั้ง)
ohhotopo ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/10/14, [11:23:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สอบถามหน่อยครับว่า external skimmer นั้นติดตั้งยากไหมครับ ต้องเดินท่อด้วยหรือเปล่า พอดีว่ามีปัญาเรื่องความกว้างของกรองล่างกับตัวขาไม้มันกว้างแค่ 6.5 นิ้วเองครับ เลยตัดปัญหาใช้ external ดีกว่า ปริมาตรน้ำในตู้ประมาณ 500 ลิตร มีตัวไหนแนะนำบ้างไหมครับ มีตัวในใจตอนนี้คือ Reef Octopus (Protein Skimmer) OTP DDNW-150B (1300 liters)
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/10/14, [12:06:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ปกติ Ext. ส่วนมาก สามารถใช้ได้ทั้งในและนอกตู้
หากใช้งานในตุ้ก็ไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องน้ำซึม เพราะมองไม่เห็น  [on_007]
แต่หากใช้งานนอกตู้ คงต้องมีการเดินบ้างนิดหน่อย อาจใช้เป็นท่อหรือสายยางก็ได้ แค่ดูบริเวณข้อต่อด้านนอกตุ้ให้ไม่ซึมก็พอ

ส่วนปัญหาการใช้งานสกิมนอกตู้ที่ต้องระวังนอกจากเรื่องน้ำซึม ก็เห็นจะเป็นเรื่องของเสียล้นถ้วย
แต่ข้อดีคือสามารถเลือกใช้งานปั๊มฟีดได้มากกว่า เพราะไม่ต้องกังวลว่าจะยัดเข้าไปในตัวสกิมพอดีหรือไม่

ส่วนปลาหมึก โดยรวมๆถือว่าประสิทธิภาพเชื่อถือได้ครับ ผมก็เคยใช้รุ่นพระเจ้าเหา [DNW200]  [on_026] ใหญ่อลังมากกกกก เป็นรุ่นยอดนิยมในอดีตกาล  ปั่นได้เนียนดีครับ ดีกว่าสกิมหลายๆรุ่นในปัจจุบัน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์