Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วัสดุรองพื้น  (อ่าน 1491 ครั้ง)
Dagon ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 13/10/14, [18:10:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมมือใหม่คับ รบกวนถามผู้รู้  เน้นลงก้นตู้ไม่ทราบว่าควรลงอะไรรองพื้นดีคับ เศษปะการัง. ทรายขาว หรือทรายดำดีคับ. คือผมอยากให้น้ำไม่ฟุ้งอะคับ
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/10/14, [18:15:45] »

ผมอยากถามเพื่อนๆ ว่าลงก้นตู้ ใช้วัสดุรองพื้นอะไรดีคับ

แบบนี้เรียกว่าอะไร แล้วดีไหมคับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/10/14, [10:32:27] »

FAQ: อยากตั้งตู้ทะเล หรือมีแล้ว แต่ไม่รู้ว่าจะปูพื้นทราย หรือกรวด หรือไม่ปูดี
ตอบ: อ้าว! คุณไม่รู้แล้วใครจะรู้ล่ะครับ เปลี่ยนคำถามใหม่ดีกว่าไม๊เป็น "การปูพื้นแบบต่างๆ มีข้อดีข้อเสียอย่างไร" ผมว่าดูเข้าท่ากว่านะครับ     เิริ่มเลยนะครับ
แยกออกเป็นความหนาของการปูพื้นก่อน
1. DSP - Deep Sand Bed - ปูหนาๆเข้าไว้ = อันนี้เก่าแล้วครับ ปูแบบหนาๆ 4นิ้ว เขาว่าดีเพราะใต้ชั้นหนาๆจะช่วยทำให้ไนเตรทแปรสภาพไปเป็นไนโตรเจน ออกไปจากระบบได้ดี (อย่าถามว่าไนเตรท ไนโตรเป็นยังไง มันยาว) แต่ข้อเสียคือดูแลไม่ดีอาจจะเกิด OTS-Old Tank Syndrome ได้เอาง่ายตู้ล่มเพราะหมักหมมไว้เยอะเกิน
2. SSP - Shallow Sand Bed - ปูบางๆพอเป็นพิธี = ปูซัก1-2นิ้วอย่าเกิน แต่บางกว่าก็ไม่น่าเกลียด ได้ความสวย ได้ที่อยู่ให้แบคทีเรียเยอะ แต่ดูแลยากหน่อยเพราะตะกอนส่วนนึงจะถูกเก็บไว้ ตะไคร่มาจะไม่สวย วิธีกแ้ก้คือปลิง-ปลามาคอยกลับหน้าทราย เดี๋ยวนี้ใช้กันเยอะ
3. BB - Bare Bottom นะครับไม่ใช่BlackBerry = ไม่ปูอะไรเลย ข้อดี ดูแลง่ายครับมองก็เห็นว่ามีอะไรอยู่ที่พื้นตู้ เก็บกวาดง่าย แต่ข้อเสียคือไม่สวยแบบธรรมชาติ และพื้นที่แบคทีเรียลดลงเพียบ ชดเชยด้วยสกิมเมอร์ดีๆซักตัวและความขยันในการเก็บกวาด
ต่อไปเป็นวัสดุปูพื้นครับ
1.ทราย เป็นทรายทะเลนะครับ ไม่ใช่ทรายก่อสร้าง มันคนละทราย ทรายก่อสร้างมีแร่ธาตุที่ตู้ทะเลไม่ชอบเยอะ อย่าใช้เลย ทรายทะเลจะเป็นทรายจากซากปะการังผุๆพังๆ กลายเป็นทรายทะเลครับ ข้อดีขาวเนียนดำเนียน ข้อเสียฟุ้งครับ ยิ่งคนชอบซาลาเปานี่เป็นของแสลงเลย เพราะไปกวนกันบ่อย
2.กรวดปะการัง ก็คือทรายนั่นและแต่ใหญ่กว่า แค่นั้นอย่าคิดมาก รูพรุนเยอะ แต่ตะกอนก็ลงไปเยอะ แต่ของแบบนี้แล้วแต่ครับ

COPY จากใน FAQ มาแปะ ขี้เกียจพิมพ์
ส่วนในรูป น่าจะเป็น เศษปะการังผสมกับพวกเปลือกหอยมั๊ง  แต่ดีหรือเปล่า อ่านด้านบนครับ ข้อดีข้อเสีย
itcentre ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/10/14, [10:43:45] »

ตู้ผม 60นิ้ว ผมลงเศษปะการัง 10กว่ากิโล ปูด้านหลังของตู้แบบแนวยาวน่ะครับ
ส่วนด้านหน้าลงทรายสีขาวละเอียด 30 กิโล (สูงสัก 1 นิ้วเองได้ครับ) ไว้รอไปสวนใหม่แล้ว
ค่อยขนมาอีกสัก 2 กระสอบครับ

...ทรายละเอียดเทแบบ ให้สูงต่ำเป็นคลื่น ดูสวยดีครับ  lau02
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/10/14, [11:45:22] »

กะจ่างเลย. ขอบคุณมากๆคับที่ให้ความรู้
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์