Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวใสๆในตู้ครับ  (อ่าน 635 ครั้ง)
KeePle ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/10/14, [19:02:47] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เมื่อวานกรองดับแล้วตู้มันก็มีตัวเส้นๆใสๆเต็มพื้นกระจกไปหมดมันกระดึบๆได้อะครับ
ผมก็เลยเปลี่ยนนํ้า100เปอร์เซน ในตู้มีตัวผู้กับตัวเมียที่อุ้มไข่อยู่
พอเปลี่ยนนํ้าเสร็จ ก็จับตัวผู้มาดูมันตัวนิ่มไปหมดเลยอะครับ มันเกี่ยวไหมว่าโดนไอตัวนั้นเข้าไปในตัว
แต่ตัวเมียไม่เป็นอะไรไข่ก็ไม่เป็นไร
แล้วตัวผู้ไม่กินอาหารด้วยรักษายังไงดีครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/10/14, [14:10:26] »

เมื่อวานกรองดับแล้วตู้มันก็มีตัวเส้นๆใสๆเต็มพื้นกระจกไปหมดมันกระดึบๆได้อะครับ
ผมก็เลยเปลี่ยนนํ้า100เปอร์เซน ในตู้มีตัวผู้กับตัวเมียที่อุ้มไข่อยู่
พอเปลี่ยนนํ้าเสร็จ ก็จับตัวผู้มาดูมันตัวนิ่มไปหมดเลยอะครับ มันเกี่ยวไหมว่าโดนไอตัวนั้นเข้าไปในตัว
แต่ตัวเมียไม่เป็นอะไรไข่ก็ไม่เป็นไร
แล้วตัวผู้ไม่กินอาหารด้วยรักษายังไงดีครับ

น่าจะเป็นพวกแนวๆ หนอน หรือ พยาธิ ที่เกิดมาเองในตู้ หรือ ติดมากับอาหาร นะครับ

ส่วนตัวผู้อาจจะ ลอกคราบ หรือเปล่า ถึงตัวนิ่ม ไม่เกี่ยวกับตัวหนอนครับ  ส่วนปกติถ้ากุ้ง

ลอกคราบใหม่ๆ บางทีอาจจะไม่กินอาหารช่วงแรก เพื่อรอให้เปลือกแข็งขึ้นมาก่อนครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 13/10/14, [17:44:54] »

น่าจะเป็นพวกแนวๆ หนอน หรือ พยาธิ ที่เกิดมาเองในตู้ หรือ ติดมากับอาหาร นะครับ

ส่วนตัวผู้อาจจะ ลอกคราบ หรือเปล่า ถึงตัวนิ่ม ไม่เกี่ยวกับตัวหนอนครับ  ส่วนปกติถ้ากุ้ง

ลอกคราบใหม่ๆ บางทีอาจจะไม่กินอาหารช่วงแรก เพื่อรอให้เปลือกแข็งขึ้นมาก่อนครับ

กุ้งยังไม่ถึงเวลาลอกคราบเลยครับ วันนี้อาการมันหนักกว่าเดิมอีกครับ
ขี้สีขาวเส้นเล็กๆยาวๆลอยฟุ้งเต็มไปหมดและก็ตอนเปลี่ยนนํ้าจับขึ้นมาดูตัวนิ่มมากแถมหัวหลวมจนมีลมเข้าออก
ใต้แก้มสีเปลี่ยนจากนํ้าเงินเข้มกลายเป็นเหลืองๆ อาหารไม่กินเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/10/14, [17:47:05] โดย KeePle »
CrayCrab ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 16/10/14, [23:10:38] »

กุ้งยังไม่ถึงเวลาลอกคราบเลยครับ วันนี้อาการมันหนักกว่าเดิมอีกครับ
ขี้สีขาวเส้นเล็กๆยาวๆลอยฟุ้งเต็มไปหมดและก็ตอนเปลี่ยนนํ้าจับขึ้นมาดูตัวนิ่มมากแถมหัวหลวมจนมีลมเข้าออก
ใต้แก้มสีเปลี่ยนจากนํ้าเงินเข้มกลายเป็นเหลืองๆ อาหารไม่กินเลยครับ

อันนี้ไม่แน่ใจนะครับ
แต่พอเจอคำว่าขี้ขาวเลยนึกถึงเจ้าตัวนี้ขึ้นมา แต่ก็พบในกุ้งทะเลนะครับ ไม่รู้ว่าอาการเดียวกันหรือเปล่า
ลองเข้าไปอ่านดูครับ เผื่อมีประโยชน์
เว็บของกรมประมง
http://www.fisheries.go.th/cf-chan/omod/gregarine/gregarine-page.htm
อันนี้อีกเว็บ
http://www.shrimpcenter.com/shrimp00214.html
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/10/14, [20:51:12] »

ผมเอาแช่กระเทียมไปแล้วครับ ขอบคุณทุกคนครับมันลอกคราบแล้วไม่ตายๆดีใจสุดๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์