Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้กากๆครับ เพิ่งหัดเลี้ยงไม้น้ำ อยากเลี้ยงพืชลามทุ่ง ช่วยแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 3457 ครั้ง)
achita ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 12/10/14, [15:53:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้กรองมุม24*12*15 ฝาครอบตู้โมติดหลอดหลอดฟลู10W3หลอดบวกติดแผ่นสะท้อนแสงด้านใน กรองใช้ใยแก้วกับใบโอบอล สมช สอดแดง1นกยูง1กุ้งฝอย1

1-ตอนตั้งตู้ไม่ได้ใส่ปุ๋ยรองพื้น(เพิ่งทำเมื่อเช้า)  ไปซื้อปุ๋ยน้ำมาใส่แทนได้ไหมครับ  หรือจะรื้อทำใหม่ดี

2-อยากเลี้ยงพวกพืชที่รามเตามดินไม่สูง แสงแค่นี้พอไหมครับ มีพืชอะไรแนะนำบ้างครับ

3-กรองใบโอบอลใช้ได้ไหมครับ หรือมันจะทำให้อ๊อกเยอะ มีอะไรแนะนำบ้างครับ

4-ถ้าเป็นไปได้ไม่อยากใส่co2ครับ ถ้าเราใส่ปลาเยอะๆจะทดแทนได้ไหมครับ

สอยเพิลกลาสมา2ก้อน มันจะลามบนกรวดได้ไหมครับ ส่วนแสงเดี๋ยวหาเวลาไปเอาเพิ่มอีกหลอดเป็น40W
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/10/14, [21:03:26] โดย achita »
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/10/14, [17:10:03] »

เดี๋ยวเย็นนี้ไปหาสอยพวกนั้ดีกว่า

มอสวิปปิ้ง + เฟิร์นรากดำ + สาหร่ายเดนซ่า
เสาะแสวงหา!! ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/10/14, [19:44:41] »

1 ลื้อทำใหม่ดีกว่าครับ อย่าลืมพัมมิสรองพื้นตู้ตามสูตร(ใคร?ไม่รู้ทำตามๆกันมา)
2 แสงไม่น่าพอนะครับ ต้นไม่จะยืด
3 แนะนำพัมมิสในกรองครับ ประหยัดดี (ส่วนตัวไม่ชอบไบโอบอลครับ)
4 ไม่น่าจะได้นะครับ เรื่องปล่อยปลา ทดแทน Co2

คำแนะนำเพิ่มเติม คือ อย่าใจร้อนครับ ยิ่งอยากให้สวยเร็ว ยิ่งจากเราไปเร็วครับ [on_055]
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/10/14, [21:07:00] »

1 ลื้อทำใหม่ดีกว่าครับ อย่าลืมพัมมิสรองพื้นตู้ตามสูตร(ใคร?ไม่รู้ทำตามๆกันมา)
2 แสงไม่น่าพอนะครับ ต้นไม่จะยืด
3 แนะนำพัมมิสในกรองครับ ประหยัดดี (ส่วนตัวไม่ชอบไบโอบอลครับ)
4 ไม่น่าจะได้นะครับ เรื่องปล่อยปลา ทดแทน Co2

คำแนะนำเพิ่มเติม คือ อย่าใจร้อนครับ ยิ่งอยากให้สวยเร็ว ยิ่งจากเราไปเร็วครับ [on_055]
ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวอาทิตย์หน้าไปจัดพัมมิสมาลงกรองสักหน่อย
ice&guide ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/10/14, [23:03:45] »

1.ได้แต่ต้องขยันฝังปุ๋ยหน่อยค่ะ
2.ไม่พอค่ะ
3.ได้แต่ไบโอบอลต้องำให้เกิดไบโอฟิล์มค่ะ (น้ำไหลผ่าน)
4.ไม่แนะนำค่ะ เพราะถ้าปลาเยอะ ของเสียเยอะไป เกิดแอมโมเนีย>ไนไตรท์ =ปลาตายค่ะ
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/10/14, [23:09:21] »

หินนิลดำ มันมีคมนิดหน่อย จะบาดรากต้นไม้ได้นะครับ

โดยเฉพาะพวกไม้ลามตามดินส่วนใหญ่ ต้นจะเล็ก รากจะเล็กบอบบาง อาจจะยิ่งลามช้าไปใหญ่

แนะนำให้เปลี่ยนเป็นกรวดแม่น้ำ จะดีกว่าครับ [เจ๋ง]
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 13/10/14, [07:56:45] »

1.ได้แต่ต้องขยันฝังปุ๋ยหน่อยค่ะ
2.ไม่พอค่ะ
3.ได้แต่ไบโอบอลต้องำให้เกิดไบโอฟิล์มค่ะ (น้ำไหลผ่าน)
4.ไม่แนะนำค่ะ เพราะถ้าปลาเยอะ ของเสียเยอะไป เกิดแอมโมเนีย>ไนไตรท์ =ปลาตายค่ะ
ซื้อปุ๋ยน้ำมาแล้วครับ เดี๋ยวรองใช้ดูก่อน ถ้าไม่เวิกค่อยเปลี่ยนครับ

ถามเพิ่มนิดนุง
ตอนลงต้นไม้ใหม่ๆสีมันจะซีดรึเปล่าครับ รู้สึกเหมือนเจ้าเพิลกราสมันซีดกว่าตอนอยู่ร้าน

แล้วต้องคอยนานไหมครับกว่าจะฟื้น
ice&guide ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #7 เมื่อ: 13/10/14, [13:43:12] »

ซื้อปุ๋ยน้ำมาแล้วครับ เดี๋ยวรองใช้ดูก่อน ถ้าไม่เวิกค่อยเปลี่ยนครับ

ถามเพิ่มนิดนุง
ตอนลงต้นไม้ใหม่ๆสีมันจะซีดรึเปล่าครับ รู้สึกเหมือนเจ้าเพิลกราสมันซีดกว่าตอนอยู่ร้าน

แล้วต้องคอยนานไหมครับกว่าจะฟื้น

น้ำก็ได้ ให้ตามโดส ไม่ต้องเปลี่ยนค่ะ
เพิลกลาส ขึ้นอยู่ว่าเป็นใบบกหรือน้ำ ถ้าบก ลงน้ำ จะละลายและแตกใบน้ำออกมาแทนค่ะ และทั้งใบบกและน้ำ เราตัดมันมาปัก มันจะช้ำค่ะ จะง่อยๆนิดนึงแล้วค่อยๆแตกใบใหม่ออกมาค่ะ รอซัก 1week ก็น่าจะฟื้นแล้วนะ ลองไปดูตู้ของเราหรือของคนอื่นๆประกอบค่ะ [เจ๋ง]
pet.cr ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/10/14, [12:58:29] »

ตู้กรองใน ไม่เหมาะจะเลี้ยงไม้น้ำครับ
ไฟใกล้ผิวน้ำไปครับ ดูเหมือนไฟไม่พอด้วย
ที่สำคัญฝาปิดทึบ อุณหภูมิตู้จะสูง ต้นไม้จะอยู่ยากครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์