Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากรู้เรื่องแม่กุ้งครับ  (อ่าน 560 ครั้ง)
playerkill ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 06/10/14, [13:59:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือเมื่อวานนี้แม่กุ้งที่ผมเลี้ยงแม่กุ้งมีไข่น่ะครับ  ผมเห็นไข่นั้นหลุดมาจากท้องแม่กุ้งและเป็นตัวอ่อนดิ้นดุกดิกๆครับ
แต่เหมือนแม่กุ้งจะปล่อยทิ้งลงมาครับดูเหมือนตอนหลังจะตายและแม่กุ้งจะเก็บกินซากมั้ง!!!
แต่ที่ตัวแม่กุ้งยังมีไข่ที่ไม่ฟักเป็นตัวติดอยู่ที่ขาอีกน่ะครับ
คำถามของผมคือ
1.เราควจจะแยกแม่กุ้งออกจากลูกกุ้งเมื่อไหร่ครับถ้าไข่ที่เหลือฟักเป็นลูกและลงเดิน
2.แม่กุ้งจะกินลูกตัวเองไหมครับ
3.หากเอาแม่กุ้งไว้เลี้ยงลูกแล้วเราจะแยกแม่ออกเมื่อใดถึงจะดี
4.ลูกกุ้งเล็กๆเราจะเลี้ยงและอนุบาลเค้าอย่างไรครับ เคยอ่านเจอว่าให้อาหารแม่และลูกมันจะอยู่ใกล้ๆเก็บกินเศษอาหาร
แต่ถ้าแม่มันกินลูก และลูกจะเดินเก็บกินเศษอาหารแม่ได้อย่างไร
ขอบคุณครับ
 [on_066]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/10/14, [13:56:27] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือเมื่อวานนี้แม่กุ้งที่ผมเลี้ยงแม่กุ้งมีไข่น่ะครับ  ผมเห็นไข่นั้นหลุดมาจากท้องแม่กุ้งและเป็นตัวอ่อนดิ้นดุกดิกๆครับ
แต่เหมือนแม่กุ้งจะปล่อยทิ้งลงมาครับดูเหมือนตอนหลังจะตายและแม่กุ้งจะเก็บกินซากมั้ง!!!
แต่ที่ตัวแม่กุ้งยังมีไข่ที่ไม่ฟักเป็นตัวติดอยู่ที่ขาอีกน่ะครับ
คำถามของผมคือ
1.เราควจจะแยกแม่กุ้งออกจากลูกกุ้งเมื่อไหร่ครับถ้าไข่ที่เหลือฟักเป็นลูกและลงเดิน
2.แม่กุ้งจะกินลูกตัวเองไหมครับ
3.หากเอาแม่กุ้งไว้เลี้ยงลูกแล้วเราจะแยกแม่ออกเมื่อใดถึงจะดี
4.ลูกกุ้งเล็กๆเราจะเลี้ยงและอนุบาลเค้าอย่างไรครับ เคยอ่านเจอว่าให้อาหารแม่และลูกมันจะอยู่ใกล้ๆเก็บกินเศษอาหาร
แต่ถ้าแม่มันกินลูก และลูกจะเดินเก็บกินเศษอาหารแม่ได้อย่างไร
ขอบคุณครับ
 [on_066]

เอาไว้ซักระยะ 1 - 2 สัปดาห์ ได้สบายๆครับ จนแม่กุ้ง และ ลูกกุ้ง โตขึ้นมาซักระยะ และ แม่กุ้งลอกคราบแล้ว

ค่อยเอาออกก็ได้ครับ ส่วนถ้าอยากแยกจริงๆ ก็แยกได้เลย เพราะไม่มีศัตรูตามธรรมชาติ อยู่ในที่เลี้ยงอยู่แล้ว

ส่วนข้อมูลการอนุบาล ลูกกุ้ง ลองค้นหาเพิ่มเติมใน board ดูครับ มีการตอบกันมาหลายกระทู้แล้วครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์