Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาของลูกกุ้งไซต์ 1 เซนครับ  (อ่าน 767 ครั้ง)
Dream Star ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 05/10/14, [20:39:43] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ในตู้ มีกุ้งเครฟิชขนาด 1 เซนครับ เลี้ยงมากได้ 3-4 วัน แล้วมันก็ทยอยตาย

การตายนะครับ สังเกตุได้ว่า มันจะมีเปลือกใสๆ หลุดออกมา
ประมาณว่าลอกคราบแล้วตายอะครับ

มีวิธีแก้ไขยังไงอะครับ มันตายเรื่อย จะหมดแล้วอะครับ
Dream Star ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/10/14, [20:52:49] »

ตู้ผม รันน้ำไว้ประมาณ สัปดาห์ เลี้ยงกุังไซต์ 1.5 นิ้วอยู่ด้วยแต่กั้นตู้ครับ

ปูหินนิลดำ แล้วก็มีแร่ทิดิไมต์ครับ
มีกรองแขวน และอ๊อกเบาๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 07/10/14, [14:00:54] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/10/14, [14:04:27] »

ถ้าลูกกุ้งลอกคราบบ่อยมากๆ ผิดปกติ หรือ ลอกคราบแล้วตาย

ส่วนใหญ่เกิดจากการถูกกระตุ้นให้ลอกคราบก่อนเวลาอันสมควร เช่น ได้รับแรงกระตุ้น

จากการเปลี่ยนน้ำ หรือ สภาพแวดล้อมบางอย่างไม่เหมาะสม เช่นปริมาณอ็อกซิเจนในน้ำ

มีไม่เพียงพอ และ ขาดแคลนความสมบูรณ์จากการทานอาหาร ในลูกกุ้งหลายๆชนิด ยังต้องการ

ค่าต่างๆ ในน้ำ เช่นค่าความกระด้าง , ความเป็นกรดเป็นด่าง และ อุณหภูมิที่เหมาะสม สำหรับ

การเติบโตของลูกกุ้งด้วยครับ  ในที่นี้ ไม่ทราบว่า เป็นลูกกุ้งชนิดใด ดังนั้นคงต้องให้เจ้าของกระทู้

ลองค้นข้อมูลเพิ่มเติมดูนะครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์