Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: นาโน 30 Cm. เลย์เอาท์ ก็มาจากในนี้แหละครับ  (อ่าน 6101 ครั้ง)
chaic ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 04/10/14, [23:40:20] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เพิ่งจัดหินเสร็จ ตะกี้นี้เอง
ไปซื้อหินแถว อตก. มากลับมา ช่วงบ่ายๆ
รื้อตู้เก่าทิ้ง เปลี่ยนใหม่
หลังแข็ง หิวข้าว เปลี่ยนน้ำให้ใส ทันทีเลย ไม่รอ

รายละเอียดครับ

ขนาดตู้       :         30x30x30 Cm.
กรอง         :         กรองนอก Atman CF600 (ใช้หัวบอลลดแรงน้ำ)
วัสดุปลูก     :         กรวดแม่น้ำ
คาร์บอน     :         1 ฟอง / 1 วินาที (คาร์บอนถัง)
ปุ๋ย            :         ใช้ปุ๋ยน้ำ ไม่ฝังปุ๋ย

-  ตอนนี้ใส่แค่ 0.5 cc. ต่ออาทิตย์ เริ่มตั้งตู้ - 2 อาทิตย์แรก
                         -  อาทิตย์ที่ 3 - 4 เพิ่มปริมาณ 1 cc ต่อน้ำ 20 ลิตร
                            (ปุ๋ยที่ผมรีวิว ตามกระทู้นี้ครับ)
                          http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=259292.0

ไฟ           :          LED 20 watt 2 โคม (รวม 40 watt)
อุณหภูมิ     :         อุณหภูมิห้อง (ไม่น่าเกิน30) / เวลาเปิดไฟ เปิดแอร์

หินทราย (อังกฤษ: Sandstone)
เป็นหินมีลักษณะ เนื้อหยาบ
จับดูระคายมือ เพราะประกอบด้วยเม็ดทรายขนาดแตกต่างกัน (1/16 – 2 มม.)
เม็ดแร่ส่วนใหญ่เป็นแร่ควอร์ตซ์ แต่อาจมีแร่อื่นและเศษหินดินปะปนอยู่ด้วย
เพราะมีวัตถุประสารมีความแข็งมากสามารถขูดเหล็กเป็นรอยได้
มีสีต่าง ๆ เช่น แดง น้ำตาล เทา เขียว เหลืองอ่อน อาจแสดงรอยชั้นให้เห็น มีซากดึกดำบรรพ์

เกิดจากการรวมตัวกันของเม็ดทราย ประกอบด้วยควอร์ตซ์เป็นส่วนใหญ่
อาจมีแร่แมกเนไทต์และไมกาปะปนอยู่ วัตถุประสาร (ซีเมนต์)
ส่วนมากเป็นพวกซิลิกา (ควอร์ตซ์ หรือ เชิร์ต) แคลไซด์ โดโลไมต์ เหล็กออกไซด์
ซึ่งมักทำให้หินมีสีเหลือง น้ำตาล แดง

ในประเทศไทย พบมากทางภาคอีสาน
จังหวัดราชบุรี เพชรบุรี กาญจนบุรี และทางภาคใต้บางแห่ง

ที่มา :
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%AB%E0%
B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%97%
E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2

PS. มันแข็งจริงๆ นะ ขนาดเอาตะปูคอนกรีตตอกให้แตก ยังไม่แตกเลย
ต้องตรงร่องชั้นๆ ของมันจริงๆ  ถึงหลุดออกมา เป็นแผ่นๆ ถ้าไม่ตรงร่องนี่ ไม่ได้กิน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 23/10/14, [20:32:38] โดย chaic »
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 05/10/14, [01:04:19] »

วางได้สวยแล้วครับ พอไม้ขึ้นคลุมต้องสวยมากแน่
pigasso ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 05/10/14, [08:55:06] »

หินสวยยยย... [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 05/10/14, [11:25:10] »

หินสวยมากเลยครับ
แถวๆไหนของ อตก ครับ
เรียกว่าหินอะไรหรอครับ ขอราคาด้วย
 beg1 beg1 beg1
« ตอบ #4 เมื่อ: 05/10/14, [11:45:18] »

หินสวยมากเลยครับ
แถวๆไหนของ อตก ครับ
เรียกว่าหินอะไรหรอครับ ขอราคาด้วย
 beg1 beg1 beg1

ตรงที่เค้ากำลังเวนคืนทำรถไฟครับ สินปีนี้เค้าจะรื้อหมดแล้ว อยากซื้อก็รีบครับ
ตรงนั้นจะมีร้านขายพวกน้ำตก หินหมุนต่างๆ เยอะๆ ครับ
ร้านมันนี้จะขายพวกปลาทะเลครับ อ้อมมาถนนหลังร้านครับ
ที่มันมีลานจอดรถเก็บเงิน 50 บาทครับ อยู่หน้าลานตรงนั้น กองๆ สุม อยู่
ไปเลือกเอาครับ โคตรร้อนครับ กลางแดด เมื่อวานไปเลือก

ส่วนราคา เค้าคิดเป็นก้อนๆ ครับ เล็กๆ 30-50
ก้อนใหญ่หน่อย 100-200 บาทครับ

ส่วนที่เห็นทั้งหมดที่จัดอยู่ 200 บาทครับ
ไปเลือก และจัดก่อน ที่พื้นครับ ก่อนที่จะซื้อมา จะได้โดนใจ
ไม่ต้องไปซ้ำอีกที มันร้อนนนนน

หินทราย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05/10/14, [14:56:42] โดย chaic »
ȯʘfllʓ ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 06/10/14, [09:16:03] »

ตรงที่เค้ากำลังเวนคืนทำรถไฟครับ สินปีนี้เค้าจะรื้อหมดแล้ว อยากซื้อก็รีบครับ
ตรงนั้นจะมีร้านขายพวกน้ำตก หินหมุนต่างๆ เยอะๆ ครับ
ร้านมันนี้จะขายพวกปลาทะเลครับ อ้อมมาถนนหลังร้านครับ
ที่มันมีลานจอดรถเก็บเงิน 50 บาทครับ อยู่หน้าลานตรงนั้น กองๆ สุม อยู่
ไปเลือกเอาครับ โคตรร้อนครับ กลางแดด เมื่อวานไปเลือก

ส่วนราคา เค้าคิดเป็นก้อนๆ ครับ เล็กๆ 30-50
ก้อนใหญ่หน่อย 100-200 บาทครับ

ส่วนที่เห็นทั้งหมดที่จัดอยู่ 200 บาทครับ
ไปเลือก และจัดก่อน ที่พื้นครับ ก่อนที่จะซื้อมา จะได้โดนใจ
ไม่ต้องไปซ้ำอีกที มันร้อนนนนน

หินทราย

ขอบคุณครับ งามดี [เจ๋ง] [เจ๋ง]
longduza ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/10/14, [16:19:07] »

ผมเคยใช้หินแบบนี้ แล้ว ตรงหินมันชอบเป็นขุยๆ และหลุดออกมาเป้นตะกอน ไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันมั้ยครับ

ผมจัดไปรอบนึงแล้ว รับไม่ได้กับขุยๆ  ก้เลยรื้อตู้ เก้บหินใว้ เกือบปี คึกๆมาจัดอีกมันก้ยังเป็นอยู่ครับ
ผมขัดด้วยแปรงซักผ้าเลยนะครับ จนน้ำใสปิ้ง แต่พอมาแช่มันก็เริ่มมีอีกอ่ะครับ

ปล. จัดตู้ได้สวยลงตัวเลยครับ  ระวังเรื่องตะไคร่นิดนึงนะครับ ตู้ทราย ละใส่ปุ๋ยน้ำ ^^

« ตอบ #7 เมื่อ: 12/10/14, [21:14:58] »

ผมเคยใช้หินแบบนี้ แล้ว ตรงหินมันชอบเป็นขุยๆ และหลุดออกมาเป้นตะกอน ไม่ทราบว่าเป็นเหมือนกันมั้ยครับ

ผมจัดไปรอบนึงแล้ว รับไม่ได้กับขุยๆ  ก้เลยรื้อตู้ เก้บหินใว้ เกือบปี คึกๆมาจัดอีกมันก้ยังเป็นอยู่ครับ
ผมขัดด้วยแปรงซักผ้าเลยนะครับ จนน้ำใสปิ้ง แต่พอมาแช่มันก็เริ่มมีอีกอ่ะครับ

ปล. จัดตู้ได้สวยลงตัวเลยครับ  ระวังเรื่องตะไคร่นิดนึงนะครับ ตู้ทราย ละใส่ปุ๋ยน้ำ ^^

ที่มันเป็นขุยๆ น่าจะเป็นหินคนละอันกันนะครับ ถ้าลักษณะที่บอกมา
แล้วคล้ายๆ กับหินนี้ น่าจะเป็น หินกาบ ส่วนอันนี้เป็น หินทรายครับ
มองๆ แล้วอาจคล้ายๆ กันอยู่ ต้องลองไปจับ ไปทุบดู

ตอนซื้อมาครั้งแรก เคาะที่เป็นชั้นที่มันหลุดออกอยู่แล้วครับ แล้วเอาแปรงขัด
เอาที่ฉีดล้าง อัดเลยครับ

1 อาทิตย์ที่ผ่านมา ยังไม่มีหลุดหรือเป็นตะกอนเลยครับ
จริงๆ มันแข็งมากนะครับ ขนาดก้อนใหญ่ ผมจะแบ่งเป็นก้อนเล็ก
ใช้ตะปูคอนกรีตตอก ตะปูยังหัวบุบไปเลย ต้องแซะตรงร่องของหินจริงๆ
บางร่องตกยังไงก็ไม่ออกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/10/14, [21:43:26] โดย chaic »
Toyke70 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 13/10/14, [13:27:35] »

อยากได้ขาวางไฟแบบนี้อ่ะพี่ ทำที่ไหนคับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 13/10/14, [14:21:21] »

อยากได้ขาวางไฟแบบนี้อ่ะพี่ ทำที่ไหนคับ

สั่งจากกระทู้นี้ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=143015.840
ผมเลือกสั่งแบบ ไม่ต้องทำตัวหดเข้า ขยายออก เอาขนาด พอดีกับตู้เลยครับ

วัดขนาดดีๆ ก่อนสั่งนะครับ จะได้ให้พอดีกับตู้
longduza ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #10 เมื่อ: 13/10/14, [17:58:31] »

ที่มันเป็นขุยๆ น่าจะเป็นหินคนละอันกันนะครับ ถ้าลักษณะที่บอกมา
แล้วคล้ายๆ กับหินนี้ น่าจะเป็น หินกาบ ส่วนอันนี้เป็น หินทรายครับ
มองๆ แล้วอาจคล้ายๆ กันอยู่ ต้องลองไปจับ ไปทุบดู

ตอนซื้อมาครั้งแรก เคาะที่เป็นชั้นที่มันหลุดออกอยู่แล้วครับ แล้วเอาแปรงขัด
เอาที่ฉีดล้าง อัดเลยครับ

1 อาทิตย์ที่ผ่านมา ยังไม่มีหลุดหรือเป็นตะกอนเลยครับ
จริงๆ มันแข็งมากนะครับ ขนาดก้อนใหญ่ ผมจะแบ่งเป็นก้อนเล็ก
ใช้ตะปูคอนกรีตตอก ตะปูยังหัวบุบไปเลย ต้องแซะตรงร่องของหินจริงๆ
บางร่องตกยังไงก็ไม่ออกครับ

ขอบคุณมากครับ  [เจ๋ง]
arpotapid ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #11 เมื่อ: 16/10/14, [12:21:09] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง] งามมากครับ
pigasso ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 21/10/14, [11:14:08] »

สอบถามครับ "ปุ๋ยน้ำสีเหลือง" ที่คุณ chaic รีวิวอ่ะครับ
เวลาใส่แล้วทำให้ตู้ของ คุณ chaic น้ำเหลืองขึ้นหรือปล่าวครับ
เพราะผมใส่แล้ว ตู้ผมดูเหมือนเหลืองๆขึ้น(หรือใส่เยอะไปหว่า ครึ่งช้อนชา/น้ำ 63 ลิตร)
 [on_066] [on_066] [on_066]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 21/10/14, [15:00:19] โดย pigasso »
« ตอบ #13 เมื่อ: 22/10/14, [07:50:46] »

สอบถามครับ "ปุ๋ยน้ำสีเหลือง" ที่คุณ chaic รีวิวอ่ะครับ
เวลาใส่แล้วทำให้ตู้ของ คุณ chaic น้ำเหลืองขึ้นหรือปล่าวครับ
เพราะผมใส่แล้ว ตู้ผมดูเหมือนเหลืองๆขึ้น(หรือใส่เยอะไปหว่า ครึ่งช้อนชา/น้ำ 63 ลิตร)
 [on_066] [on_066] [on_066]

ใส่เยอะเกินก็ต้องเหลืองขึ้นอยู่แล้วครับ เพราะมันเป็นสีเหลืองครับ
ครึ่งข้อนชา นี่ประมาณ 2.5 cc นะครับ
ถ้าเป็นปริมาณนี้ ใส่ในตู้ดินน้ำประมาณ 100 ลิตร / ตู้ทรายหรือกรวด 50 ลิตร
(จาก 1cc. ต่อน้ำ 20 ลิตร หากตู้เกิน 2-3 เดือน เพิ่มปริมาณปุ๋ยอีก 1 เท่า)
ที่ผมใส่อยู่น้ำก็ไม่ได้เหลืองเลยนะครับ

แต่ถ้ากังวล ก็เอาขวดสีฟ้ามาแบ่งใส่อย่างละครึ่งก็ได้ครับ สีมันจะล้างกัน
ออกแนว ฟ้าใสๆ น้ำทะเล (ผมเคยเอามาผสมกันแล้วใส่ไปครับ)

ลองดูสีจาก ขอนไม้ หิน หรือดิน เผื่อด้วยนะครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22/10/14, [07:55:33] โดย chaic »
narongsakud ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #14 เมื่อ: 27/10/14, [15:16:32] »

ใจตรงกันเลย ทำตู้ไซด์เดียวกันเด๊ะเลยครับ  [เจ๋ง] แต่ผมยังไม่ได้จัดตู้เลย   ไม่ทราบว่าไฟ LED ใช้ของอะไรครับ เผื่อจะได้ใช้ตามบ้าง ( หลังจากที่ใช้ปุ๋ยตามแล้ว )  ขอบคุณมากนะครับ ที่ช่วยแชร์สิ่งดีๆ เป็นวิทยาทาน
RockyClod ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 27/10/14, [20:49:27] »

ปุ๋ยตัวนี้ดีจริงๆครับพี่ ผมแนะนำให้กลุ่มไม้น้ำในเฟสใช้กันเยอะละครับมีทั้งใช้ละไม่บอกกับเพิ่งใช้กัน 555

ตู้ 24 ผมใส่บางวัน 5ml เลยครับ ผลยังไง คายฟองกระจายแตกหน่อแตกยอดแตกแยก เยอะแยะไปหมด

งามแน่ๆตู้ไม่ต้องอวยพร  ้hahaha
« ตอบ #16 เมื่อ: 27/10/14, [21:24:26] »

ใจตรงกันเลย ทำตู้ไซด์เดียวกันเด๊ะเลยครับ  [เจ๋ง] แต่ผมยังไม่ได้จัดตู้เลย   ไม่ทราบว่าไฟ LED ใช้ของอะไรครับ เผื่อจะได้ใช้ตามบ้าง ( หลังจากที่ใช้ปุ๋ยตามแล้ว )  ขอบคุณมากนะครับ ที่ช่วยแชร์สิ่งดีๆ เป็นวิทยาทาน

ใช้ไฟ LED สั่งจากในนี้แหละครับ ลองดูกระทู้นี้ครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=232905.0

ปุ๋ยตัวนี้ดีจริงๆครับพี่ ผมแนะนำให้กลุ่มไม้น้ำในเฟสใช้กันเยอะละครับมีทั้งใช้ละไม่บอกกับเพิ่งใช้กัน 555

ตู้ 24 ผมใส่บางวัน 5ml เลยครับ ผลยังไง คายฟองกระจายแตกหน่อแตกยอดแตกแยก เยอะแยะไปหมด

งามแน่ๆตู้ไม่ต้องอวยพร  ้hahaha

ระวังผมว่าอย่าเพลินนะ ผมใส่อาทิตย์ละครั้ง ตอนเปลี่ยนน้ำเท่านั้นนะครับ
ใส่มาก ระวังตะไคร่มาเยือนครับ นี่ไมราฟ ที่ปักชำของผม เริ่มแตกยอดแล้ว
เอาไว้โตกว่านี้จะมา up date  ว่าไม่ได้ฝังปุ๋ยก็โตได้ เหมือนฝังปุ๋ยครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์