Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ตู้ Wabi Kusa (เพิ่ม อุปกรณ์ที่ใช้ ด้านล่าง)  (อ่าน 7272 ครั้ง)
kwang01 ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 04/10/14, [12:01:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้นี้ จัดแบบง่ายๆ คือไม่จัดอะไรเลย  ้hahaha

ใช้ต้นไม้จากก้อนวาบิ เป็นตัวทำให้เกิด  เลยเอาท์ต่างๆเอง  ต้นไม้แต่ละก้อนก็

จะให้ความสวยที่ต่างกันออกไป เหมือนฤดูการที่เปลี่ยนผัน  

ต้นไม้ ที่เลี้ยงแบบวาบิ  เมื่อกลายเป็นใบบกเต็มที่แล้วจะออกดอกได้นะครับ

ส่วนต้นไม้ ที่ผมเลือกใช้หลายๆอย่าง   ทั้งไม้พื้นๆ อย่างโรทาร่าเวียดนาม  อเมซอนแคระ คริป และอื่นๆ

แต่พิเศษในตู้นี้จะเลือกมาจากต้นที่คิดว่าไม่น่าจะทำเป็นใบบกได้

เช่น  โทนีน่า    จะลองดูว่าถ้าบกแล้วจะเป็นอย่างไร   ก็พอได้เห็นละครับ

ปล.  ปกติเท่าที่ทราบมาต้นไม้น้ำทุกต้นก่อนเป็นไม้น้ำ  จะเป็นใบบกมาก่อน

แล้วปรับตัวเองให้อยู่ในน้ำได้เผื่อความอยู่รอด  

ต้นไม้  หลักๆจะเน้นไปทางสีเขียว  เพราะต้องการความสะบายตาเวลามอง

แต่ละก้อน จะมีรูปทรงและความสวยที่ต่างกันออกไป

ต้นโทนีน่า  ก็เป็นใบบกได้นะ [เจ๋ง]

ใบไม้ เห็นแล้ว สดชื่นดี

วาบิทุกลูก  ถ้าเราทำเองเราสามารถใส่ความเป็นตัวเราได้ ไม่จำกัดตามแบบ

บางคน อาจใส่คริป ฟามิโก มาทั้งลูก เลยก็ได้นะ55+  ชมพูเป็น ดอกซากุระเลย

หรือใส่  บูเซ็ปสายพันธุ์ต่างๆ   ตามแต่จินตนาการเราเลย

ตู้และระบบการเลี้ยงของผม ตู้นี้

-  ใช้ระบบไฟ  T5HO  * 6 หลอด

-  ระบบน้ำพ่นละออง ทุกๆ 5 - 10 นาที ครั้ง

-  อุณหภูมิน้ำ 25 องศา

-  กรองนอก 1 ตัว

ใครว่างๆ  ของเปลี่ยนการจัดมาแนวนี้ได้นะครับ  ละถ้าเราเห็นว่ามันเป็นก้อนสวยงามแล้ว

อยากเอาเลี้ยงในตู้ไม้น้ำก็จับยกลงตู้ไม้น้ำได้เลย  ไม่นานก็เป็นใบน้ำในตู้ละครับ

วางๆแบบอามาโนเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 06/10/14, [14:18:53] โดย kwang01 »
sakda2503 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 04/10/14, [18:38:50] »

สุดสวย แจ่มมากครับ
golf2527 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/10/14, [20:05:27] »

[เจ๋ง]โห เขียวๆๆ
iPHONG ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/10/14, [20:38:13] »

กำลังจะทำพอดีเลยอ๊าาาาาาาาาาา 036
Wich ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 04/10/14, [21:00:52] »

Project นี้แจ๋วมากอ่ะ
♜ AKE ♜ ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 04/10/14, [21:04:45] »

มีรายละเอียด ระบบน้ำพ่นละออง  ไหมครับ สนใจๆ  [on_026]
srunpun ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 04/10/14, [22:10:35] »

ดินวาบินี่ผสมอะไรลงไปบ้างอะครับอยากทำเองบ้าง
sakda2503 ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 05/10/14, [10:48:38] »

ดินวาบินี่ผสมอะไรลงไปบ้างอะครับอยากทำเองบ้าง

นั่นนะซิ สอนผสมดินมั่งครับ [เจ๋ง]
« ตอบ #8 เมื่อ: 06/10/14, [13:48:22] »

มีรายละเอียด ระบบน้ำพ่นละออง  ไหมครับ สนใจๆ  [on_026]

ขอบคุณที่สนใจนะครับ  งั้นจะอธิบายรายระเอียดการทำ และอุปกรณ์เกี่ยวกับเครื่องทำหมอกให้ทราบครับ
« ตอบ #9 เมื่อ: 06/10/14, [13:54:29] »

ก้อนวาบิ   ดินที่ใช้เป็นดินไม้น้ำ  ฺBlack Earth  Size Normal  ผสมกับ พีชมอส

ที่ใช้อนุบาลต้นไม้   อัตราส่วน  3 ต่อ 1   ดินไม้น้ำ  3  วัสดุปลูก 1

สาเหตุที่ใช้ดินไม้น้ำเพราะ  ดินไม่ร่วนเกินเวลาปั้น และเมื่อโดนน้ำไม่เป็นโคลน

หรือละลายออกมา จากก้อนวาบิ ทีหลัง  เมื่อโดนน้ำไปนานๆ

AM ออฟไลน์
« ตอบ #10 เมื่อ: 06/10/14, [14:11:14] »

สวย งาม  มว๊าก...ก
« ตอบ #11 เมื่อ: 06/10/14, [14:16:12] »

ส่วนระบบ ของการฉีดน้ำ  ตู้วาบิ   มีทั้งแบบรุ่นทำเอง  และแบบสำเร็จรูป

แบบรุ่นทำเองจะให้ละอองน้ำที่มากกว่าและต่อหัวจ่าย  ได้รอบตู้

แบบทำเอง  อุปกรณ์ จะมีส่วนของปั้มน้ำแรงดันสูง  และส่วนตัวตั้งเวลา

ผมเลือกใช้ระบบตั้งเวลา ชนิดดิจิตอล ที่ค่อนข้างละเอียด  คือ

ทำงานตามสั่งตั้งแต่   เปิด กี่วินาที   และหยุดกี่วินาที 

ตัวอย่างการตั้งคราวๆ ข้างล่าง เช่น  ตั้งเปิด 30 วินาที ให้เครื่องทำงาน 

และหยุด 30 วินาที  ถึงจะทำงานใหม่   วนแบบนี้ไปเรื่อยๆ  ตลอด 24 ชั่วโมง

อีกระบบฉีดน้ำ  จะเป็นของสำเร็จรูปสามารถซื้อได้ที่สวน  ในร้านขายอุปกรณ์สัตว์เลื้อยคลาน 

ปล. ตัวนี้ได้รับการสนับสนุนจาก User เอกครับผม

การใช้งานและการตั้งเวลาจะค่อนข้างง่ายกว่าแบบข้างบน  แต่จะไม่ละเอียดเท่าไหร

ถือว่าใช้ได้ครับไม่มีปัญหาอะไร

ตัวหัวพ่นน้ำใช้ของ  Monsoon  ยี่ห้อทำเครื่องด้านบน  เพราะให้ความละเอียดกว่า 

ตัวพ่นของอุปกรณ์เกษตรทั่วไป จากที่ทดลองมาละอองที่พ่นจะได้ ความเป็นหมอกควันเลย  ไม่ใช่เม็ดน้ำ

เล็ก ๆ 

ระบบทั้งหมดที่ผมทำมีเท่านี้ครับ  สงสัยอะไรถามไว้ได้นะครับ จะได้เป็นประโยชน์ ในอนาคต

สำหรับคนเลี้ยงอื่นๆ  เผื่ออยากทำหรือ  ทำไป ประยุกต์ใช้กับ ตู้แบบอื่นๆได้ [on_012]
golf2527 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 06/10/14, [16:01:42] »

[เจ๋ง] [เจ๋ง] [on_066]
Mr.F ออฟไลน์
Hot Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 06/10/14, [16:41:31] »

ไม้งามดีครับ  [เจ๋ง]
wadchara ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 16/10/14, [00:02:22] »

ส่วนระบบ ของการฉีดน้ำ  ตู้วาบิ   มีทั้งแบบรุ่นทำเอง  และแบบสำเร็จรูป

แบบรุ่นทำเองจะให้ละอองน้ำที่มากกว่าและต่อหัวจ่าย  ได้รอบตู้

แบบทำเอง  อุปกรณ์ จะมีส่วนของปั้มน้ำแรงดันสูง  และส่วนตัวตั้งเวลา

ผมเลือกใช้ระบบตั้งเวลา ชนิดดิจิตอล ที่ค่อนข้างละเอียด  คือ

ทำงานตามสั่งตั้งแต่   เปิด กี่วินาที   และหยุดกี่วินาที 

ตัวอย่างการตั้งคราวๆ ข้างล่าง เช่น  ตั้งเปิด 30 วินาที ให้เครื่องทำงาน 

และหยุด 30 วินาที  ถึงจะทำงานใหม่   วนแบบนี้ไปเรื่อยๆ  ตลอด 24 ชั่วโมง

สำหรับคนเลี้ยงอื่นๆ  เผื่ออยากทำหรือ  ทำไป ประยุกต์ใช้กับ ตู้แบบอื่นๆได้ [on_012]

อุปกรณ์ แบบนี้ราคาแพงไหมครับ แนะนำที
IT - กิ๊กก๊อก ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #15 เมื่อ: 17/10/14, [08:48:11] »

งามมาก ชอบๆๆ บวกให้ครับผม  [เจ๋ง] [เจ๋ง] [เจ๋ง]
chaichana ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 18/10/14, [06:18:28] »

สวย สมบูรณ์ สะอาดตามากๆ [เจ๋ง]
nuinui ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 19/10/14, [16:46:38] »

สมบูรณ์มากๆครับ อยากจะรบกวนเป็นวิทยาทานถึงวิธีในการปลูก ไม้ข้อ/พวกคลิป กับก้อน wabi ครับ ผมเคยลองทำมาหลายก้อนแล้วครับ ไม่ประสบความสำเร็จเลยครับ น่าจะมีเพื่อนๆคนอื่นสนใจเหมือนกันน่ครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์