Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สาหร่ายองุ่นแดงเปลี่ยนจากสีแดงเป็นสีเขียวแล้วหลุดจากพวง เกิดจาก ?  (อ่าน 1782 ครั้ง)
พี่ชายโฟโต้ ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 03/10/14, [13:52:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ขอยืมรูปจากห้องซื้อขายหน่อยนะครับ

รบกวนสอบถามหน่อยครับ
สาหร่ายองุ่นแดงเปลี่ยนจากสีแดงเป็นสีเขียว แล้วหลุดจากพวง เกิดจาก ?

ในตู้มีแต่ปลาล้วน  ลงทรายขาวละเอียด เอาก้านสาหร่ายปักลงในทรายประมาณ 1 เซนติเมตร
ทิ้งไว้สัก 2-3 วัน ก็จะเริ่มมีสีเขียว แล้วก็หลุดออกจากพวง รอยเน่าอยู่ในตู้

น่าจะเกิดจาก...
ความเค็มไม่พอ หรือมากไป ? (ใช้แบบตวง ได้ค่าที่ประมาณ 27)
แสงไม่พอ ? (ใช้หลอดไฟบ้าน ขนาด 10w 6500k สีขาว ความลึงน้ำประมาณ 10 นิ้ว)
สารอาหารในน้ำไม่พอ ? (มีปลาการ์ตูนขนาด 1 นิ้ว อยู่ 6 ตัว หยด biodigest เดือนละ 1 หลอด)

bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 15/10/14, [12:25:29] »

1. อุณหภูมิสูงเกิน ทำให้ตายอย่างรวดเร็ว
2. แสงไม่พอ ทำให้ตายได้เช่นกันครับ
เป็นเพราะ 2 ปัจจัยด้านบนครับ

ส่วนสารอาหารไม่พอ คงไม่ใช่ครับ

และ biodigest ก็ไม่ใช่สารอาหารครับ เป็นแบคทีเรียบรรจุในหลอด

ส่วนที่สาหร่ายต้องการคือ ไนโตรเจน(อยู่ในรูปของไนไตร์ทและไนเตรท) และ ฟอสฟอรัส (ในรูปของฟอสเฟต)
น่าจะมีในตู้ให้มันใช้งานได้ครับ

และสาหร่ายไม่ต้องปักในทรายครับ หาเชือกหรือยางมัดไว้กับหินครับ

ส่วนสาหร่ายลูกปัดแดง และรวมถึงสาหร่ายอื่นๆเช่น พวงองุ่น(พริกไทย) คีโตฯ ตีนตุ๊กแก ฯลฯ ต้องการแสงมากเหมือนกันครับเพราะหากแสงน้อย จะมีส่วนที่ไม่ได้รับแสงอยู่มากและส่วนนั้นจะตาย(ซีดๆ)
อุณหภูมิ หากเกิน29-30 ก็เริ่มไม่ดีแล้วครับ สูงกว่านั้นจะค่อยๆละลายครับ (ซีดลงและการเป็นสีขาวแล้วก็หายไป)

ส่วนการตายของสาหร่ายจะส่งผลกับตู้ของเราคือ สารอาหารที่เก็บไว้(ของเสียสำหรับตู้)จะถูกปล่อยคืนกลับเข้าในตู้ และตัวมันเองก็จะกลายเป็นของเสียให้ตู้พร้อมๆกัน
หากพบเห็นการเริ่มละลาย และ ไม่หยุด ให้เอาออกเลยครับ เพราะจะทำให้คุณภาพน้ำแย่ลง ส่งผลให้สิ่งมีชีวิตในตู้เดือนร้อนครับ

แนะนำเพิ่มเติม การซื้ออะไรมาลงตู้ควรหาข้อมูลซักนิดนึงครับแล้วค่อยซื้อ   หากไม่จำเป็นอย่าเพิ่งซื้อแล้วค่อยถามเพราะสิ่งมีชีวิตในทะเลที่ขายๆกัน บางอย่างไม่เหมาะกับตู้เรา และ บางอย่างไม่สามารถเลี้ยงรอดได้ หรือ เลี้ยงได้แต่เลี้้ยงยากครับ
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/10/14, [16:08:55] »

อยู่ที่การปรับตัว หลักๆคือน้ำที่เลี้ยงจืดกว่าที่ๆนำสาหร่ายมา สาหร่ายถ้าน้ำเค็มกว่าไม่ค่อยเป็นอะไร
แต่ถ้าจืดลงมามากๆ แล้วใส่ตู้ลงไปเลย ส่วนมากจะไม่รอด
พวกสาหร่าย เมื่อนำมาแล้วทางที่ดีควรปรับน้ำเหมือนปลา ค่อยๆปรับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์