Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องสถานที่ตั้งตู้ปลาครับ  (อ่าน 895 ครั้ง)
Inaloop ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/10/14, [04:37:58] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตอนนี้อยู่ระหว่างการเก็บข้อมูลตู้ทะเลครับ มีข้อสงสัยที่ไม่ค่อยมีคนโพสต์ คือถ้าตั้งตู้ในบ้าน (เปิดแอร์ทุกวัน) อยากทราบว่า
1. ผลกระทบเรื่องกลิ่น อยากทราบประสบการณ์ตรง
2. เรื่องของไอระเหยจากน้ำทะเล ส่งผลกับ wallpaper อุปกรณ์ไฟฟ้า แอร์ ??? หรือไม่ อย่างไร
3. ผลกระทบกับคน ห้องไม่ได้อับแต่เปิดแอร์เป็นหลัก เลยกังวลเรื่องระบบถ่ายเทอากาศ และผมมีลูกด้วยจึงต้องระวังเป็นพิเศษ
ถ้าคำถามซ้ำ ขออภัยครับ
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/10/14, [07:00:54] »

1.กลิ่นคาวปลามันจะอยู่ที่หัวสกิมเมอร์ ต้องล้างบ่อยๆใช้คาร์บอนช่วยดูดได้
2.กับวอลเปเปอร์น่าจะมาจากการเปลี่ยนนำ้แล้วกระเด็นไปโดนก็ยุ่ยได้เหมือนกัน
  แต่อุปกรณ์ไฟฟ้ามีผลแน่ มากน้อยอยู่ที่การดูแล
  ถ้าเป็นตู้เฟอร์มีฝาปิดก็ช่วยได้ครับ อยู่ในห้องที่ไม่อบไม่ร้อนก็น่าจะปัญหาน้อย
  ทางที่ดีวางตำแหน่งห่างจากพวกนี้ และวัสดุที่เป็นเหล็กได้จะดีกว่าครับ
3.มีเด็กสิ่งต้องระวังคงเป็นเรื่องปลั๊กไฟ เพราะตู้ทะเลถ้าจัดเต็มจะต้องใช้ปลั๊กเยอะอย่างน้อยก็ 4 รูขึ้นไป
  ทั้งสายสารพัด ก็คงต้องจัดเก็บให้ดีครับ
ปล.เด็กเป็นสิ่งมีชีวิตที่เหนือความคาดเดา ขนาดผมกั้นหลังตู้ปลาไม่ให้เข้าไป เผลอปุ๊ปเข้าไปเฉย ไม่ใช้ลูกผมด้วย
     เกิดไรขึ้นไม่อยากคิด
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #2 เมื่อ: 02/10/14, [07:04:41] »

• เรื่องกลิ่นถ้าควบคุมค่าน้ำได้ดีแทบไม่มีครับ
  • ไอเกลือถ้าวางชิดอุปกรณ์ไฟฟ้าและมีละอองน้ำกระเด็นอาจมีสนิมแต่ทุกอย่างแก้ไขได้ด้วยขาวางแบบตู้ปิด-เปิดและฝาครอบบนครับ
  • ถ้าทำตามข้อ 2 ก็ไม่มีปัญหาแน่นอนรวมถึงเรื่องกลิ่น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 02/10/14, [07:09:58] โดย Romeo_Pop »
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #3 เมื่อ: 02/10/14, [09:38:03] »

ตามคุณป๊อบเลยครับ
- เรื่องกลิ่น ถ้าน้ำคุณภาพดีๆ จะแทบไม่มีกลิ่นเลยครับ ถ้ามีก็น้อยมากๆ
- ตำแหน่งวางอย่าใกล้ผนังมากเกินไป และ ห่างจากอุปกรณ์ไฟฟ้า-โลหะต่างๆ อย่างน้อยๆซัก2ฟุด
 -- ตู้บน ใช้ฝาครอบ แบบ ฝาโคมไฟนะครับ(ชนิดที่ปิดแค่ด้านข้าง4ด้าน ด้านบนต้องเปิดโล่ง)
 -- ตู้ล่าง หากยังไม่ได้สั่งขาไม้ ก็สั่งทำแบบให้มีแผ่นปิดด้านหลัง (แบบมีแม่เหล็กถอดเข้าออกได้ก็ดี)
- ติดพัดลมระบายอากาศซักหน่อย เพื่อถ่ายเทอากาศในห้องครับ ถึงแม้ไม่ได้เลี้ยงปลา ติดไว้ก็ดี หรืออย่างน้อยช่วงที่ไม่ได้เปิดแอร์ควรเปิดห้องไว้เพื่อให้อากาศในห้องมีการถ่ายเทครับ  เรื่องกลิ่นตามข้อ.1

เพิ่มเติมคือ ห้องที่เปิดแอร์  อยากให้ดูเรื่องอุณหภูมินะครับ เพราะขณะเปิดแอร์ อุณหภูมิตู้จะลดต่ำลง แต่ช่วงปิดแอร์ อุณหภูมิจะสูงขึ้น  หากอุณหภูมิในตู้แกว่ง(ต่ำสุด-สูงสุดระหว่างวัน) แตกต่างกันมาก จะส่งผลถึงสมาชิดในตู้ครับ
และ อยากให้เลือกระบบความคุมความเย็น ว่าจะใช้แบบไหน พัดลม-ชิลเลอร์-ติดคอยล์ เลือกให้เหมาะสมกับสถานที่และสิ่งที่จะเลี้ยงด้วยครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 02/10/14, [11:30:08] »

ขอบคุณทุกท่านครับ
อ้างถึง
3.มีเด็กสิ่งต้องระวังคงเป็นเรื่องปลั๊กไฟ เพราะตู้ทะเลถ้าจัดเต็มจะต้องใช้ปลั๊กเยอะอย่างน้อยก็ 4 รูขึ้นไป
  ทั้งสายสารพัด ก็คงต้องจัดเก็บให้ดีครับ
ปล.เด็กเป็นสิ่งมีชีวิตที่เหนือความคาดเดา ขนาดผมกั้นหลังตู้ปลาไม่ให้เข้าไป เผลอปุ๊ปเข้าไปเฉย ไม่ใช้ลูกผมด้วย
     เกิดไรขึ้นไม่อยากคิด
จริงครับ มีลูกแล้วต้องมองมุมเด็กเผื่อเค้าด้วย เลยต้องเยอะนิดนึงครับ ขอบคุณมากครับ

อ้างถึง
ไอเกลือถ้าวางชิดอุปกรณ์ไฟฟ้าและมีละอองน้ำกระเด็นอาจมีสนิมแต่ทุกอย่างแก้ไขได้ด้วยขาวางแบบตู้ปิด-เปิดและฝาครอบบนครับ
และ
อ้างถึง
- ตู้บน ใช้ฝาครอบ แบบ ฝาโคมไฟนะครับ(ชนิดที่ปิดแค่ด้านข้าง4ด้าน ด้านบนต้องเปิดโล่ง)

ขอทราบเหตุผลด้วยได้ไหมครับ ปิดเพื่อกันไอทะเล แต่เปิดโล่งเพื่อระบายอากาศใช่มั้ยครับ ถ้าอย่างนั้นมันก็ไม่ได้กันไอทะเลได้จริงๆใช่มั้ยครับ ผมไม่เข้าใจครับ

อ้างถึง
อยากให้เลือกระบบความคุมความเย็น ว่าจะใช้แบบไหน พัดลม-ชิลเลอร์-ติดคอยล์ เลือกให้เหมาะสมกับสถานที่และสิ่งที่จะเลี้ยงด้วยครับ
ดูไว้เป็นชิลเลอร์ครับสำหรับฝาปิด แต่ถ้าต้องเปิดบางส่วนก็กะจะใช้พัดลมแบบคุณ Romeo_pop

ปล.คุณ bill2517 และคุณ Romeo_pop เขียนบทความสนุกดีนะครับ อ่านแล้วน่าติดตามครับ
 [เหะๆ]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 02/10/14, [11:49:17] »

ขอทราบเหตุผลด้วยได้ไหมครับ ปิดเพื่อกันไอทะเล แต่เปิดโล่งเพื่อระบายอากาศใช่มั้ยครับ ถ้าอย่างนั้นมันก็ไม่ได้กันไอทะเลได้จริงๆใช่มั้ยครับ ผมไม่เข้าใจครับ
ดูไว้เป็นชิลเลอร์ครับสำหรับฝาปิด แต่ถ้าต้องเปิดบางส่วนก็กะจะใช้พัดลมแบบคุณ Romeo_pop
เปิดเพื่อระบายความร้อนของไฟด้วยครับ (ความร้อนจะลอยตัวขึ้นสูงตามหลักวิทยาศาสตร์)
ไฟมันร้อนทุกอย่าง มาก-น้อยแตกต่างกันไป
ส่วนความร้อนมีผลกับอายุการใช้งานของหลอดไฟครับ

น้ำบนตู้หลัก ส่วนมากไม่ค่อยกระเด็นเท่าไหร่  แต่จะเห็นได้ชัดตรงท่อน้ำลงในช่องกรองล่างครับ อันนี้ต้องระวัง

ส่วนตู้ขนาดประมาณไหนครับ  + ห้องคือห้องนอนใช่รึเปล่า
Jzeeza ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 02/10/14, [12:17:21] »

ถ้าเป็นห้องนอน สิ่งสำคัญ คือ ห้องต้องโล่ง มี ventilation ดี  [on_018]

เพราะถ้าไม่ได้อยู่ห้องนานๆ ละก็ wuuuu wuuuu

Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 02/10/14, [13:07:40] »

อ้างถึง
ส่วนตู้ขนาดประมาณไหนครับ  + ห้องคือห้องนอนใช่รึเปล่า
ขอบคุณครับ ตู้นี่อยู่ระหว่างเจรจากับผบ.ที่บ้านครับใจผมอยากได้ 60x24x24 ขึ้นไปเพราะ
1. ระบบจะได้นิ่งๆหน่อยครับ
2. กิเลสตัณหา จะได้ไม่ต้องมี 2 ตู้ คือผมอยากเลี้ยงพวกก้นตู้ และปลาด้วยน่ะครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องรอผบ.ครับ ส่วนห้องที่จะวางเป็นห้องนั่งเล่นครับไว้ข้างๆ ทีวี

ส่วนไฟ ผมเล็งๆ LED Full spectrum ไว้ครับ
มีคำแนะนำไหมครับ
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 03/10/14, [10:36:18] »

บ้านผมเป็นระบบอากาศเปิด เปิดหน้าต่างทั้งวัน เลยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องระบายอากาศเท่าไหร่

ผมชอบตู้ตัวเองมากกว่าชาวบ้านนิดหน่อย ตรงที่ตู้ผมดูได้จากรอบด้านเลย ไม่มีด้านไหนติดผนัง ทำให้เวลาปลาหรือก้นตู้เดินไปหลบตรงไหน ก็จะเห็นได้หมด
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #9 เมื่อ: 03/10/14, [10:43:27] »

บ้านผมเป็นระบบอากาศเปิด เปิดหน้าต่างทั้งวัน เลยไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องระบายอากาศเท่าไหร่

ผมชอบตู้ตัวเองมากกว่าชาวบ้านนิดหน่อย ตรงที่ตู้ผมดูได้จากรอบด้านเลย ไม่มีด้านไหนติดผนัง ทำให้เวลาปลาหรือก้นตู้เดินไปหลบตรงไหน ก็จะเห็นได้หมด

เอามาโชว์ดิ 360• นะ gossip
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์