Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไข่แบบนี้ ยังมีโอกาสลุ้นมั้ยครับ  (อ่าน 1553 ครั้ง)
Ducksped ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 26/09/14, [02:31:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

thender ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 27/09/14, [23:09:55] »

มันขึ้นเหมือนราแล้วไม่ใช่หรือนั่น ทำไมแม่กุ้งไม่สลัดไข่ทิ้งง่ะ  [mo_001]
`Oh Y‚‚‚‚‚e„„ƒah™™hh ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #2 เมื่อ: 28/09/14, [01:55:31] »

ที่มีราขาวๆเกาะนั่นคือเสียแล้วคับ แล้วถ้าไม่เอาออกมันก็จะรามไปจนหมด สีดำนี่ไม่แน่ใจเหมือนกันว่าเสียไหม ผมไม่เคยเพาะ อัลลินี่ เลยไม่รู้ว่าไข่มันสีอะไร ถ้าสีดำ สีดำน่าจะมีโอกาศรอดอยู่คับ แต่ต้องเอาแหนบคีบไข่ที่มีราออกให้หมด
Ducksped ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 30/09/14, [16:34:02] »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ จะนำไปปฏิบัติตามครับบบ  [on_024]
Family crayfish24 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 09/10/14, [21:22:00] »

ที่เป็นสีส้มๆนั้นขึ้นรา ส่วนที่เป็นดำๆนั้นยังปกติอยู่ (ถ้าใครเสียจนหมด แม่กุ้งจะสลัดทิ้งเอง)
แนะนำอย่าไปจับหรือกวนมันมากคับ
CrayCrab ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 16/10/14, [22:45:14] »

ประสบการณ์ผมน้อยนิดนะครับ
อัลเลนี่เหมือนกันเลย
ครอกแรกเจอคล้ายๆกับเจ้าของกระทู้เลยครับ ผมตัดสินใจทดลองใช้แหนบหรือฟอร์เซป ค่อยๆเอาไข่ที่ขึ้นราออกครับ แต่ต้องพยายามไม่ให้แม่กุ้งดีดเพราะไข่จะหลุด แต่ที่ร้ายกว่านั้นคือเป็นตะคริวอาจถึงตายได้นะครับ ก็เอาออกเรื่อยๆทีละน้อย รามันก็เป็นเรื่อยๆนะครับ จนกระทั้งลงเดิน ครอกแรก รอดประมาณ 50 ตัวครับ

ครอกที่สอง แม่ก็ตัวเดิมอีก เป็นราอีก -*- (แปลกนะครับ กุ้งสโนว์อีกตัวไข่เหมือนกันแต่ไม่เป็นรา ตัวนี้ไขสองรอบเป็นราตลอดไม่รู้เป็นที่ตัวแม่รึป่าว) รอบนี้ผมปล่อยเลยครับ อยากรู้ว่าจะมีลูกๆรอดมารึเปล่า ปรากฏว่า ตัวแม่เพิ่งลอกคราบทิ้งเมือวานครับ ลูกกุ้งเหลือน้อยมาก ตอนนี้โดยสายตาผมนับได้ไม่ถึงสิบตัว(ไม่รู้ว่าแอบตามมอสน้ำหรือเปล่า)

ปล.การทดลองเรื่องราบนไข่กุ้งของผมเพิ่งเสร็จวันนี้หมาดๆเลย มาเจอกระทู้นี้เลยเขียนตามที่เห็นมานะครับ  [on_006]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์