Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลายตีน !!!  (อ่าน 2859 ครั้ง)
spiky ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 25/09/14, [14:20:38] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ชื่อตู้ : ปลายตีน
ตู้ 16" ( ปราณี )
ไฟ LED Z Serie
รองพื้น พัมมิส ( ปราณี )
แบคทีเรียรองพื้น HQ BAC
แบคทีเรียผง Thunder Bac
ดิน BlackEarth Super Fine 5 ลิตร
กรองนอก : SunSun
Outflow : แก้วหัวบอล ( ปราณี )
ชุดหิน : Dragon Stone 2 Kg.
คาร์บอนยีส
ปุ๋ยน้ำ Ferka  AQ , Balance-K , ปุ๋ยน้ำปราณี

ไม้น้ำ :
เพิร์ลกลาส
ตำลึงน้ำ
Bucep Ginza
Bucep West Kalimantan
Bucep Five Color ( จำชื่อไม่ถูก )

สัตว์น้ำ :
คาดินาล 8
กุ้งเชอร์ + กุ้งเรดไฟล์ 15
ลูกปลาสอดจิ๋ว ๆ 4
หอยเขา 4
ยามาโตะ 1

ตู้แรกครับ  มือใหม่หัดเลี้ยง  ( รื้อไป 2 รอบติด ๆ กัน ) ตู้อายุ3 สัปดาห์ครับ  ตั้งตู้วันที่ 4-09-2014  เปิดไฟวันละ 6 ชม. โดยประมาณ
อุณหภูมิ 24 กลางคืน 29 ทั้งวัน  ปุ๋ยน้ำใส่บ้าง ไม่ใส่บ้าง แล้วแต่อารมณ์
เปลี่ยนน้ำ อาทิตย์ละ 2 ครั้ง ๆ ละ 40%

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25/09/14, [16:14:51] โดย spiky »
DoubleAce ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 25/09/14, [15:51:39] »

Layoutหินสวย แต่วางบูเซปไม่สวยเลยครับlayoutเสียเลย
ถ้าไม่อยากเอาบูเซปออกลองเอามาพันหินแล้วเอาไปวางแทรกๆช่องหินดูนะครับ
spiky ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/09/14, [16:10:40] »

Layoutหินสวย แต่วางบูเซปไม่สวยเลยครับlayoutเสียเลย
ถ้าไม่อยากเอาบูเซปออกลองเอามาพันหินแล้วเอาไปวางแทรกๆช่องหินดูนะครับ

คิดเหมือนกันเลยครับ  ตอนตั้งตู้ ตอนแรกคิดจะเน้นเรียบ ๆ  
พอไปเดินสวน เห็นบูเซปสวยดี เลยซื้อมาใส่ตู้  ตอนนี้คิดจะทำดงบูเซปเล็ก ๆ ด้านซ้ายมือ  แต่ดันปักเพิร์ลกลาสไปแล้ว  เลื้อยทับดินไปเกือบหมดแล้ว  ไม่รู้จะเอายังไงดี  

ถ้าพันหินวางทับไปเลย จะมีผลกระทบอะไรไหม นอกจากเพิร์ลกลาสตาย  แนะนำทีครับ

มีตู้เดียว เอาบูเซปออกไม่ได้ครับ  ยังไงก็ต้องลงตู้นี้
DoubleAce ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/09/14, [20:17:56] »

ไม่แนะนำให้วางทางซ้ายครับ เอาบูเซปมาพันหินก้อนเล็กๆแล้วเอามาวางตรงแนวหินแหละเหมาะสุดแล้วครับ วางเป็นดงก็ได้ไม่มีปัญหาวางทับเพิลกราสไปเลย เพิลกราสมันเน่าก็ไม่เป็นไรครับถูกกว่าบูเซปเยอะตัดแต่งมันได้ไม่เสียดาย
winsuck ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/09/14, [16:03:34] »

สวย น่ารัก ดีครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์