Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คำถามกับสาย C Redclaw BlueLob  (อ่าน 555 ครั้ง)
playerkill ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 24/09/14, [09:19:56] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คำถามน่ะครับคือจากที่ผมเคยเห็นกุ้งสาย C เจ้า Redclaw กุ้งก้ามแดง
ผมเคยเห็นสีออกฟ้าๆ หรือ ออกเขียวๆเหลืองๆ
แต่อ้างอิงจากกระทู้นี้ครับที่ผมไปเจอ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=266917.new#new

เอ้ยเจ้ากุ้ง Red Claw มีสีขาวด้วย

ผมเลยเกิดข้อสงสัยขึ้นครับว่ากุ้ง Red Claw สีอื่นๆเช่นขาวนั้นเกิดขึ้นจากปัจจัยใดบ้างเช่น
1.พ่อ + แม่ ต้องเป็นสีขาวทั้งคู่ = ได้กุ้ง Red Claw ขาว หรือว่า
2.พ่อ + แม่ เป็นสีฟ้าทั้งคู่ ก็มีโอกาศได้ลูกสีขาว สีเหลือง สี เขียว สีอื่นๆได้
รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีครับขอบคุณครับ
ctearth ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/09/14, [12:26:40] »

ส่วนตัวผมไม่มีความรู้ที่จะตอบท่านได้ แต่คิดว่าน่าจะทำนองเดียวเดสสีขาว คือ ให้อาหารที่ไม่เร่งสีอะครับ [on_055]
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 24/09/14, [21:24:31] »

การคัดเลือกสีของพ่อและแม่พันธุ์ ก็เป็นปัจจัยหนึ่งครับ แต่เรื่องของอาหาร กับการเลี้ยงดู ก็เป็นอีกปัจจัยที่สำคัญ

ในการทำสีของกุ้งเช่นกันครับ
playerkill ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/09/14, [09:10:28] »

ส่วนตัวผมไม่มีความรู้ที่จะตอบท่านได้ แต่คิดว่าน่าจะทำนองเดียวเดสสีขาว คือ ให้อาหารที่ไม่เร่งสีอะครับ [on_055]

อาหารที่ไม่เร่งสีนี้พวกอะไรบ้างอ่ะครับ อยากไปทดลองกับกุ้งที่บ้าน 55+
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์