Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาการลอกคราบครับ  (อ่าน 578 ครั้ง)
barracuda19 ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/09/14, [20:31:11] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ คือกุ้งที่ผมเลี้ยงมันลอกคราบไม่ผ่านครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใด
มันจะลอก โดยที่เปลือกส่วนหัวจะหลุดออก แต่ตรงขาและตัวติดอยู่ไม่หลุดออกครับ
แล้วตรงส่วนหัวที่ติดกับส่วนขาดูเหมือนจะโป่งบวมออกผิดปกติครับ ซึ่งอาการก่อน
ลอกคราบก็ดูกุ้งปกติดีกินอาหารปกติ ไม่ทราบว่ามันเกิดจากการสะสมอาหารไม่พอ
หรือมีสาเหตุอย่างอื่น  รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ 
ขอบคุณมากๆครับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 24/09/14, [00:58:35] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ คือกุ้งที่ผมเลี้ยงมันลอกคราบไม่ผ่านครับ ไม่ทราบว่าเกิดจากสาเหตุใด
มันจะลอก โดยที่เปลือกส่วนหัวจะหลุดออก แต่ตรงขาและตัวติดอยู่ไม่หลุดออกครับ
แล้วตรงส่วนหัวที่ติดกับส่วนขาดูเหมือนจะโป่งบวมออกผิดปกติครับ ซึ่งอาการก่อน
ลอกคราบก็ดูกุ้งปกติดีกินอาหารปกติ ไม่ทราบว่ามันเกิดจากการสะสมอาหารไม่พอ
หรือมีสาเหตุอย่างอื่น  รบกวนผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ 
ขอบคุณมากๆครับ

โดยปกติการลอกคราบไม่ผ่าน เกิดจากการที่กุ้งไม่สมบูรณ์ อาจจะเป็นเพราะขาดสารอาหาร และวิตามินที่จำเป็น
ครับ  หรือ การถูกกระตุ้นให้ลอก โดยที่ยังไม่พร้อมเป็นต้นครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์