Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยหน่อยคับ  (อ่าน 584 ครั้ง)
dayz ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 23/09/14, [18:47:51] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เจอสิ่งมีชีวิคล้ายพลานาเรีย เเต่ตัวเล็กๆเรียวๆยาว2-3มม. ไม่ทราบว่าเป็นอันตรายต่อกุ้งมั้ยคับ
ตอนนี้พยายามถ่ายน้ำเเล้วดูดๆมันออกอยู่คับ
ใส่อะไรไปฆ่ามันได้บ้างคับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/09/14, [19:25:47] »

เจอสิ่งมีชีวิคล้ายพลานาเรีย เเต่ตัวเล็กๆเรียวๆยาว2-3มม. ไม่ทราบว่าเป็นอันตรายต่อกุ้งมั้ยคับ
ตอนนี้พยายามถ่ายน้ำเเล้วดูดๆมันออกอยู่คับ
ใส่อะไรไปฆ่ามันได้บ้างคับ

พวกพลานาเรีย คงทำอะไรกุ้งเครย์ฟิชไม่ได้  แต่ยังไงถ้าเห็นมีมาก ก็ดูดออกไป เปลี่ยนน้ำ และดูแลเรื่องเศษอาหารตกค้าง
บ้าง ก็จะช่วยลดปริมาณได้ครับ
dayz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 23/09/14, [19:28:46] »

เติมsafe guard ช่วยไหมคับพี่
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 24/09/14, [00:59:56] »

เติมsafe guard ช่วยไหมคับพี่

ไม่ได้ช่วยนะครับ แล้วกุ้งน่าจะตายเพราะสารเคมีได้ด้วยครับ หาปลาเล็กๆ เช่น dario dario มาช่วยกิน ยังจะดีกว่าครับ

แต่ปลาก็เสี่ยงถูกกุ้งจับได้เหมือนกัน
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์