Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ควีน ไม่ยอมกินเม็ดทำไงดีครับ  (อ่าน 566 ครั้ง)
m@inet ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 22/09/14, [17:48:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ลงควีนไว้ในกล่องพักปลา สาม-สี่วันแล้วยังไม่ยอมสนใจเลยครับ กินตอดๆ แล้วก็บ้วนออก ผมให้อาหารปลา ฮิคาริ ทั้งเม็ดเล็กเม็ดใหญ่ ทั้งนิวทริ เม็ดเล็ก (กระปุกเขียว) ก็ยังไม่ค่อยสนใจ....
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 22/09/14, [19:20:29] »

การใส่ปลาไว้ในกล่องผมว่ามันเครียดทำให้กินยากนะ
ถ้ามีกรองล่างก็ใส่กรองล่างดีกว่า
และปล่อยให้อยู่ตัวเดียวได้ยิ่งดี
อาหารถ้ามีหลายชนิดผสมกันเลยให้น้อยๆแต่ถี่ๆ
ไม่ต้องไปจ้องไม่ต้องมองมันบ่อย
ถ้าปลามาแข็งแรงยังไงมันไม่ยอมอดตายอยู่แล้วครับ

ปล. โดยปกติถ้าปลาไซด์ใหญ่มันอดอาหารได้นานเป็นเดือน ถ้าหลังจากเดือนแล้วไม่กินค่อยเครียดครับ
soulwolfz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 22/09/14, [20:40:47] »

ท่าอม บ้วนเด๋วก็กินครับ ท่ากลัวเขาอดก็ให้หนอนแดงแช่แข็ง/หอยลายสับไปก่อน พอเริ่มกินก็ให้หนอนแดงแช่แข็งผสมอาหารเม็ดเล็ก พอเริ่มรู้ว่ากินได้เด๋วก็กินเองครับ ปกติควีนกินง่ายนะครับ 3-4 ยังไม่กินนี่ปกติ ของผมตัวแรกกว่าจะกินเป็นอาทิตย์ ท่าสภาพปลาดี ยังไงก็กินครับไม่ต้องไปกังวล แต่ท่าอาทิตนึงยังไม่กินปล่อยลงตู้หลักเลยครับ ท่าไม่มีตัวไหนไล่เด๋วก็กินตามตัวอื่นเอง ผมทำกับแองเจิ้ลมาหลายทีละ
m@inet ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 23/09/14, [01:28:30] »

ของผมไซด์ 3 นิ้วครับ ยังไม่เปลี่ยนลายเลย เคยเอาลงตู้หลัก ฟัดกะ เฟรม เห็นท่าไม่ดีเลยใส่กล่องพักปลาใหม่
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #4 เมื่อ: 23/09/14, [09:31:19] »

ได้ปลาทองมาไม่กินอะไรเลยเป็นสัปดาห์ มีเพื่อนนำกินทั้งตู้ เอาแบบแผ่นมาล่อก็อมๆแล้วบ้วน
ให้บ่อยจนน้ำแทบเสีย  จนมาสังเกตุนิดนึงคือมันจะบ้วนชิ้นที่ใหญ่นิดนึงก็ไม่เอาแล้ว
แต่แบบที่ย่อยลงไปแทบเป็นผงลอยไปมันไม่บ้วนออก  จนสุดท้ายบดเป็นผงพรมน้ำชื้นๆหน่อย
มันกินกระจาย

ลองบดอาหารจนเป็นชิ้นเล็กที่สุด มีตัวกินนำ
เอาออกจากกล่องกักกปลา น่าจะดีกว่า เครียดไม่กิน [mo_001]
patsakorn ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 23/09/14, [10:08:06] »

เหนด้วยคับเรืองเอาใส่กล่องแล้วเค้าเครียดไม่ยอมกินอาหาร ผมลองมาหลายตัวแล้วคับ สุดทายต้องฝึกทีกรองล่างไม่มีตัวแย่งกันเค้ากะกินคับสุดทาย ขนาดโนรีทีว่ากินเก่งฝึกกะตะกร้าไม่ได้เลยคับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์