Aqua.c1ub.net
*
  Tue 23/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เจาะตู้ปลาทะเล ตำแหน่งไหนดีครับ  (อ่าน 1385 ครั้ง)
itcentre ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 22/09/14, [11:24:22] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตามหัวข้อครับ
สอบถามเซียนตู้ทะเลหน่อยครับ
ตู้ 60*24*24 ผมจะเจาะตู้ครับ ควรเจาะตำแหน่งสูงขนาดไหนดีครับ

gossip
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 23/09/14, [09:36:40] »

ปกติ ก็ให้ขอบรูด้านบนห่างจากของตู้ด้านบนประมาณ 2นิ้วครับ เผื่อกระฉอก
ขนาดรูก็ประมาณ 1.5-2 นิ้ว (ขึ้นอยู่กับขนาดปั๊มด้วย)
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 25/09/14, [08:45:34] »

ขอบคุณท่าน  bill2517 มากครับ สำหรับคำตอบ
ตอนนี้ยังไม่ได้เจาะตู้ เมื่อวานนั่งทำ Over flow จากท่อ PVC เอาครับ
ใช้ได้ผลดี เทสทุกอย่าง ทำงานดีมากครับ น้ำขึ้น น้ำลง หรือแม้กระทั่งไฟดับ
น้ำก็ไม่ล้นท่วมบ้าน พอไฟมา Over flow ก็สามารถทำงานต่อเองได้ตามปกติ
ขอบคุณครับ
« ตอบ #3 เมื่อ: 25/09/14, [12:01:36] »

OverFlow แบบท่อ ใช้งานได้ปกติครับ
แต่ต้องมีการคอยสังเกตุปริมาณน้ำที่ไหลออกมาเป็นระยะด้วยนะครับ

แรกๆอาจจะมาเต็มท่อ  แต่จะมีอากาศค้างอยู่ ทำให้ปริมาณน้ำที่ไหลลดลง-น้อยลง
ต้องคอยตรวจสอบด้วยนะครับ

แต่ถ้าเจาะรู อาจจะยุ่งยากตอนหาคนเจาะ แต่เมื่อเจาะแล้วปัญหาก็จบครับ
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 26/09/14, [08:27:24] »

OverFlow แบบท่อ ใช้งานได้ปกติครับ
แต่ต้องมีการคอยสังเกตุปริมาณน้ำที่ไหลออกมาเป็นระยะด้วยนะครับ

แรกๆอาจจะมาเต็มท่อ  แต่จะมีอากาศค้างอยู่ ทำให้ปริมาณน้ำที่ไหลลดลง-น้อยลง
ต้องคอยตรวจสอบด้วยนะครับ

แต่ถ้าเจาะรู อาจจะยุ่งยากตอนหาคนเจาะ แต่เมื่อเจาะแล้วปัญหาก็จบครับ

ขอบคุณครับกับคำตอบ
ผมทดลองอย่างนี้ครับ รันน้ำทิ้งแบบ over flow ทิ้งไว้ 1 นึงเต็มๆ 24ชม.
มาร์คระดับน้ำปกติไว้ทั้งหมดทุกตู้ทุกจุด ผลก็คือไม่มีการเปลี่ยนแปลงในเรื่องระดับน้ำครับ
ก็ว่าจะใช้ระบบนี้ไปก่อน การเจาะตู้เลยหยุดไปก่อนครับ
« ตอบ #5 เมื่อ: 26/09/14, [09:24:49] »

การใช้งาน จะใช้ได้ปกติครับ ในระยะแรกๆ
ส่วนที่ผมหมายถึง นั่นคือ ใช้ไปซักระยะ จะมีการดูดอากาศเข้าไปด้วย
และอากาศบางส่วนจะตกค้างที่บริเวณท่อส่วนที่พาดกับขอบตู้
หากสะสมนิดหน่อย น้ำจะยังเดินได้สะดวก
หากเริ่มสะสมมากขึ้น ปริมาณน้ำที่ลงสู่กรองล่างจะลดลง (เพราะอากาศส่วนที่ค้างอยู่)

จึงแนะนำให้คอยตรวจสอบปริมาณน้ำที่ไหลลงกรองล่างครับ ว่าวันนี้ไหลแรง  แต่หากวันไหนไหลเบาลงเมื่อไหร่ ก็ให้เช็คที่จุดนั้นครับ
kerokero ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 26/09/14, [22:57:11] »

overflow นี่สำหรับผมน่ากลัวครับ วันดีคืนดีมันเออเร่อขึ้นมาดูไม่จืดครับ ผมว่าเจาะดีกว่าครับ
แต่ตั้งตู้ไปแล้วนี่เจาะยากครับ ถ้าเป็นผมจะติดโอเวอโฟลว์แบบกล่องแต่อาจจะติด 2-3 ตัวครับตู้ขนาดนี้
เพื่อรองรับปั๊มขนาดใหญ่และกันมันพลาด ไม่รู้มีใครเคยทำรึยังนะ ้hahaha
เพราะส่วนใหญ่กล่องโอเวอร์ที่เห็นทำขายกันท่อไม่ใหญ่เท่าไหร่ครับ

หรือถ้ายังไม่ได้ตั้งตู้แนะนำเจาะเลยครับ ถ้าเป็นผมตู้ขนาดนี้ผมยอมเสียพื้นที่ด้านข้างซัก 4-5 นิ้วครับ เอากระจกกั้น
ให้ต่ำกว่าขอบบนซัก 4 นิ้ว ไว้ทำเป็นน้ำล้น แล้วช่องเล็กๆที่กั้นไว้ก็เจาะรูด้านล่างซัก 1.5 นิ้ว พื้นที่น้ำลงเยอะๆครับสบาย
แต่ถ้าเจาะข้างตู้ให้เจาะต่ำหน่อยครับ ซัก2/3 ความสูงตู้เลยแล้วต่อท่องอหงายขึ้นมาให้น้ำล้นลงไม่งั้นผิวน้ำจะเป็นฝ้าโปรตีนถ้าเกิดการไหลเวียนไม่ดี
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 29/09/14, [08:21:03] »

กำลังจะทำ over flow box จากอคิลิค กะว่าจะทำตัวใหญ่ๆ ปิดให้เต็มด้านข้างตู้เลยครับ
น้ำจะได้ลงแรงๆ ปั้มผมจะได้เปิดเต็มที่ ตอนนี้บังคับปิดปั้มไว้ครึ่งนึงครับ เนื่องจากน้ำล้นออกไม่ทัน
freedomlife ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 29/09/14, [08:53:22] »

ท่าจะเอาเจาะแต่กลัวแตกผมว่าเจาะข้าง  หรือไม่ก็เจาะพื้นแล้วกั้นมุมผมว่าแข็งแรงนะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์