Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กรองล่างหรือ Over Flow แบบไม่เจาะตู้ คำถามยอดฮิต แนะนำมือใหม่ด้วยครับ  (อ่าน 10197 ครั้ง)
itcentre ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 21/09/14, [10:47:37] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กรองล่างหรือ Over Flow  แบบไม่เจาะตู้ คำถามยอดฮิต แนะนำมือใหม่ด้วยครับ
ผมมีตู้ 60*24*24 กรองล่าง 48*15*20
ไม่อยากเจาะตู้ ทำ Over Flow ควรจะต่อยังไงครับ อยากได้ภาพแบบละเอียดเลยครับ
ต้องใช้ปั้มน้ำขนาดเท่าไรครับ
 lau02
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #1 เมื่อ: 21/09/14, [15:21:29] »

คำแนะนำ 1 เดียวเพื่อตัดปัญหาอีก 108-1900 ที่จะตามมา...เ จ า ะ ตู้ ซ ะ!!
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 26/09/14, [08:24:23] »

ตกลง ผมทำ Over flow จากท่อ Pvc ได้แล้วครับ ใช้งานได้ดีครับ
ไม่มีปัญหาอะไร น้ำขึ้น น้ำลง รวมถึงเมื่อเวลาไฟดับ น้ำถูกดูดลงมากรองล่าง
ก็ไม่ท่วมบ้านด้วยครับ   [เจ๋ง]
Tum... ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 27/09/14, [11:02:24] »

เดี๋ยวใช้ไปนานๆก็รู้ครับตอนแรกผมก็เริ่มต้นด้วยการทำเหมือน จขกท แต่พอนานไปมันเกิดปัจจัยหลายอย่างที่ทำให้over flow เกิดปัญหาทั้งที่หาข้อมูลจนแน่นเปรี๊ยก่อนลงมือทำ ทำออกมาปรากฎว่ามันเวิร์คครับ น้ำลงดี ไฟดับน้ำก็หยุดตรงระดับที่ตั้งไว้ ไฟมาก็ไหลลงกรองล่างดีครับ แต่สักพักปัญหาตามมาเพียบ จนสุดท้ายมาจบที่ยกตู้ลงมาเจาะครับ หลังจากนั้น ไม่เคยเกิดปัญหาอีกเลย ยอมรับว่าตอนแรกเสียดายตู้บวกกับความเชื่อมั่นในตัวเองมากเกินไปเลยไม่ฟังคำทักท้วงจากผู้มีประสบการณ์ เลยต้องทำงานสองรอบ ยังไงก็ลองพิจรณาดูครับ
« ตอบ #4 เมื่อ: 27/09/14, [13:59:37] »

เดี๋ยวใช้ไปนานๆก็รู้ครับตอนแรกผมก็เริ่มต้นด้วยการทำเหมือน จขกท แต่พอนานไปมันเกิดปัจจัยหลายอย่างที่ทำให้over flow เกิดปัญหาทั้งที่หาข้อมูลจนแน่นเปรี๊ยก่อนลงมือทำ ทำออกมาปรากฎว่ามันเวิร์คครับ น้ำลงดี ไฟดับน้ำก็หยุดตรงระดับที่ตั้งไว้ ไฟมาก็ไหลลงกรองล่างดีครับ แต่สักพักปัญหาตามมาเพียบ จนสุดท้ายมาจบที่ยกตู้ลงมาเจาะครับ หลังจากนั้น ไม่เคยเกิดปัญหาอีกเลย ยอมรับว่าตอนแรกเสียดายตู้บวกกับความเชื่อมั่นในตัวเองมากเกินไปเลยไม่ฟังคำทักท้วงจากผู้มีประสบการณ์ เลยต้องทำงานสองรอบ ยังไงก็ลองพิจรณาดูครับ
[on_065] นั้นล่ะครับที่ผมพยายามบอกมือใหม่ทุกคน เพื่อนๆมีประสบการณ์มาแชร์ก็เพื่อให้มือใหม่เจอปัญหาน้อยลง น้อยคนนะครับที่จะเอาข้อผิดพลาดมาแชร์ให้อ่านกัน...ขอบคุณมากครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 27/09/14, [15:01:19] »

สำหรับผม เคยใช้ตู้84นิ้วเดิม(เลี้ยงอโร) เอามาทำตู้ทะเล
แต่ด้วยความที่มันยกยากมาก  และ ไม่มีร้านใกล้ๆเลย (บ้านนอกว่างั้น)
จึงเลือกที่จะใช้กรองล่าง  และ ทำ OverFlow โดยใช้ท่อ PVC ขนาด 1นิ้ว
ต่อตามแบบเป๊ะ
ใช้ไปแรกๆ ก็โอ...   ช่วงนั้นคิดว่า  ทำไมถึงต้องเจาะตู้ล่ะ ในเมื่อมันก็ใช้งานได้ปกตินี่หว่า  เสียแค่เรื่องของความสวยงามที่หายไปเพราะมีท่อขนาดใหญ่มาอยู่ในตู้
พอใช้ไปก็เป็นปัญหาอย่างที่ผมบอกไว้ (กระทู้ไหนจำไม่ได้) เรื่องของฟองอากาศที่ถูกดูดลงไปพร้อมๆกับน้ำ
ฟองอากาศที่ตกค้างก็จะไปอยู่ตรงท่อบริเวณที่พาดขอบตู้อยู่

เอาไงดี....

ยุบตู้ก็ไม่ได้  ยกตู้ก็ไม่ได้  เจาะรูก็ไม่ได้    ไหนๆ DIY แล้วก็ DIY อีกซักรอบเป็นไง

เลยเจาะรูเล็กๆตรงท่อส่วนที่พาดขอบตู้นั่นแหละ ฟองอากาศค้างตรงนี้ ก็ดูดออกซะ ก็น่าจะจบ
เจาะรูเสร็จแล้วก็เอาข้อต่อสีเขียวๆที่ไว้ต่อกับสายยางปั๊มลม ยัดเข้าไปนั่น จับสายยางสวมไว้ จะได้เอาลมออกได้ง่ายๆ

ตามรูปนะครับ วงแดงๆไว้ มีสายยางคาอยู่  เอายางรัดไว้ไม่ให้อากาศเข้าไป  เวลาน้ำไหลช้าก็เอาปลายสายยางจุ่มลงในน้ำแล้วแกะยางออก แรงดันของน้ำจะดูดเข้าไปทำให้อากาศที่ค้างอยู่ในท่อ ลดลง/หายไป น้ำจะไหลเร็วเหมือนเดิม เสร็จแล้วก็พับปลายสายยาง+มัดไว้   แต่ห้ามเปิดตลอดนะ เพราะโอกาสที่น้ำจะถูกดูดเข้าไปตลอดมีสูงมาก นั่นหมายความว่า ไฟดับน้ำก็ไม่หยุดไหล  (ประสบการณ์จากอดีต แต่ภาพเป็นปัจจุบันและกองไว้มุมห้องอย่างที่เห็นครับ)

จริงมันก็ทำได้นะครับ OverFlow โดยใช้ PVC  แต่พอนานไป เริ่มขี้เกียจ พอขี้เกียจ น้ำก็ไหลลงได้ช้ากว่าเดิม

สรุป เจาะเถอะครับ ถ้ายังมีโอกาสที่จะเจาะได้ แล้วคุณจะไม่ต้องมานั่งกังวลเรื่องนี้  เอาเวลาไปดูแลเรื่องอื่นดีกว่าครับ

« ตอบ #6 เมื่อ: 27/09/14, [17:23:00] »

555ของผมกองไว้ใต้เตียงมี2ชุด ทำซะเนียนเลย ก็อย่างว่าแหละครับ แค่เสียดายตู้ + มั่นใจในตัวเองมากเกินไป+เครื่องมืออุปกรณ์ครบ เลยเสียตัง2รอบ รอบแรกค่าท่อ ค่ากาว ใบเลื่อย ข้อต่อ วาล์ว แต่มาจบรอบสอง เสียแค่ค่าหัวเจาะกระจกครับ...
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 28/09/14, [08:45:33] »

ขอบคุณกับคำแนะนำอีกครั้งครับ กับสองท่านด้านบน
ผมว่าก็คงต้องเจอปัญหานี้เหมือนกันแน่เลย ในอนาคตข้างหน้า
ก็คงต้องหาหัวเจาะกระจกมาสำรองและหัดเจาะไปพรางๆก่อนล่ะครับ

สอบถามครับ หัวเจาะกระจกนี่ เจาะเองเลยใช่ไหมครับ ผมว่าจะลงมือเจาะเองเหมือนกัน
คงยกไปร้านไม่ไหว ถ้าเจาะคงเจาะมันทั้งมีน้ำนี่แหล่ะ แต่ลดปริมาณน้ำลง
« ตอบ #8 เมื่อ: 28/09/14, [09:01:46] »

ลดระดับน้ำลงครับหัวเจาะใหม่ๆคมๆ+มือนิ่งๆ
« ตอบ #9 เมื่อ: 28/09/14, [09:58:05] »

ตัดอคิลิคมาแผ่นนึงประมาณ4x4นิ้ว เสร็จแล้วเอาหัวเจาะกระจกที่ซื้อมาเจาะแผ่นอคิลิคก่อนครับ จากนั้นเอาแผ่นอคิลิคที่เจาะรูเรียบร้อยแล้วไปวางทาบกับตู้หลักให้รูของอคิลิคอยู่ในตำแหน่งที่เราต้องการเจาะตู้ จากนั้นก็เริ่มเจาะได้เลยครับ เริ่มจากรอบช้าๆก่อนพอให้เกิดรอยเมื่อมั่นใจว่าหัวเจาะไม่ดิ้นแล้วก็เอาแผ่นอคิลิคออก เปิดน้ำให้ไหลผ่านหัวเจาะตลอดเวลา แล้วใช้รอบสูงเลยครับ แต่ไม่ต้องใส่น้ำหนักมากนะครับค่อยเป็นค่อยไป ระหว่างนี้ขอบอกว่าจะเกิดความร้อนสูงมาก เพราหัวเจาะกระจกมันเป็นหัวไดมอน หรือกากเพชรอะไรทำนองนั้น เพราะฉะนั้นน้ำห้ามขาดตอน หยุดดูบ้างก็ได้ไม่จำเป็นต้องให้ขาดในครั้งเดียว ทำอย่างนี้ไปเรื่่อยๆจนกว่าจะทะลุครับ อะ๊....เดี๋ยวก่อนช่วงกำลังจะทะลุนี้สำคัญ อย่างที่บอกตั้งแต่ต้นว่าอย่าลงน้ำหนักมาก มิฉะนั้นสว่านท่านอาจไปกระแทกตู้แตกนะครับ..ระวังด้วย..การหยุดดูบ่อยๆช่วยได้ครับ ถ้าใกล้จะทะลุก็เบามือหน่อยแค่นี้ก็สำเร็จแล้วครับ...เชื่อว่า จขกท น่าจะทำได้ เพราะมันง่ายกว่าการทำoverflow เยอะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/09/14, [09:59:44] โดย Tum... »
« ตอบ #10 เมื่อ: 28/09/14, [10:09:37] »

เอา + ไปเลยถ้าเป็นไปได้ช่วยตั้งกระทู้สอนเจาะตู้แบบละเอียดมีภาพประกอบด้วยจะเป็นพระคุณมากกกก [เจ๋ง]
« ตอบ #11 เมื่อ: 28/09/14, [11:01:30] »

555..ผมคงยังไม่มีวิชาแก่กล้าขนาดนั้นหรอกครับคุณRomeo_Popแค่ประสบการณ์ที่ได้ทำด้วยตัวเองอะครับ ต้องขอบคุณความดื้อรั้นและความใจรั้อนของตัวผมเองแหละครับที่ทำให้ต้องทำงานหลายรอบ เชื่อพวกพี่ๆที่มีประสบการณืในเวปนี้ตั้งแต่แรกก็สบายใจไทยแลนด์ไปนานแล้ว..อิ..อิ..ว่าแต่ลืมบอก จขกท นิดนึงว่าผมไม่เคยเจาะตู้ในแนวตั้งนะครับลักษณะการเจาะแบบเจาะฝาผนังมีปัจจัยที่ทำให้การทำงานยากขึ้นมีดังนี้ครับ
1.แรงที่ใช้กดลดลง เพราะไม่มีแรงส่งจากหัวไหล่และลำตัว มือข้างนึงต้องเกาะขอบตู้อีกข้างจับสว่านเมื่อออกแรงกดจะทำให้ตัวสว่านไม่ได้ฉาก
2น้ำที่ใช้หล่อเลี้ยงถ้าเปิดตลอดเวลาคงไหลท่วมห้องซะก่อน หรือว่าจะแปะดินน้ำมันสร้างบ่อกักน้ำตรงบริเวณรูเจาะก็ทำได้ยากเพราะอยู่ในแนวตั้ง
3จนแล้วจนรอดหากเจาะทะลุเศษกระจกที่เป็นผงๆ แล้วก็แผ่นที่ขาดออกมาคงตกไปอยู่ในตู้ล่ะครับ จะดูดออกทีหลังก็ยากอยู่..มันใสเหมือนน้ำมองไม่ค่อยเห็น
ยังไงก็ลองพิจราณาดูครับ คิดว่าท่าน จขกท สามารถทำoverflowเองได้ความรู้เรื่องช่างคงจะมีพอตัวครับคงหาวิธีดัดแปลงจนสำเร็จแหละครับ
อีกเรื่อง..หัวเจาะกระจกแนะนำแบบไม่ต้องมีดอกนำครับ ใช้แผ่นอคิลิคเจาะรูจะดีกว่า แบบที่มีดอกนำเวลาเอาไปใช้งานจริง กดสว่านทีเดียวมันก็มีอาการดิ้นบ้างครับ กว่ามัดจะหยุด จะกลายเป็นเพ๊นลายให้หลังตู้เปล่าๆ วิธีการเลือกซื้ออย่าบอกร้านด้วยขนาดของท่อที่จะเสียบเข้าไปในรูนะครับ เพราะคุณจะได้หัวเจาะที่เจาะแล้วใหญ่ไปประมาณเกือบ2มิลเวลาสวมท่อแล้วหลวมจนน่าใจหาย ให้เลือกซื้อท่อก่อนครับ.....ต่อตรงเกลียวนอก และ ต่อตรงเกลียวใน
วิธีการเลือกซื้อห้วเจาะกระจกนะครับ
1ใช้เวอร์เนียจับdiameter ด้านนอกของเกลียว(ต่อตรงเกลียวนอก) ถ้าตรงโคนท่อใหญ่กว่าก็ใช้ตรงนี้วัดได้เท่าไร...จดไว้
2ไปที่ร้านเลยครับบอกเค้าว่าซื้อหัวเจาะกระจกความโต.......ที่เราจดไว้..หน่วยเป็นมิลนะครับ เมื่อร้านหยิบมาให้ ใช้เวอร์เนียร์วัดความโต...ของหัวเจาะ วัดด้้านนอกนะครับ วัดขอบของกากเพชรเลยครับ ขอบของกากเพชรต้องใหญ่กว่านิดนึงหรือเท่ากับขนาดที่เราจดมา
 เท่านี้คุณก็จะได้รูกระจกที่เสียบท่อเข้าไปแล้วไม่คลอนแคลน รองยางในรถมอเตอร์ไซต์ ในตู้1วง นอกตู้1วง ตัดให้เนียนๆหน่อย รับประกันไม่มีรั่วซึมครับ
*****ส่วนแผ่นอคิลิคขนาดตามที่ผมกล่าวไปข้างต้นถ้าไม่มีก็บอกได้ครับ ผมมีเยอะให้ฟรีไม่คิดเงิน..หัวเจาะให้ยืมได้แต่ต้องส่งคืนไม่หวงครับ แต่ขนาดของผมมันเล็กไปสำหรับตู้ของ จขกท ยังไงก็ขอให้สำเร็จครับ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/09/14, [11:16:18] โดย Tum... »
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 29/09/14, [08:18:38] »

ผมขอเวลาหาหัวเจาะกระจกก่อนครับ หาซื้อยากเหมือนกัน
จะซ้อมกับกระจกข้างนอกก่อน แล้วลองของจริงเลย

ตู้ผมตอนนี้ปั้มน้ำเปิดขึ้นเต็มที่ไม่ได้ เพราะน้ำล้นออกไม่ทันครับ เนื่องจากท่อ pvc เล็ก
Ikkyu phon ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #13 เมื่อ: 30/09/14, [22:54:17] »

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=255370.0

ลองดูครับใช้ได้ดีครับ ขอบคุณคุณ mai มากๆเลยครับ  [เจ๋ง]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30/09/14, [23:38:55] โดย Ikkyu phon »
Club Member
« ตอบ #14 เมื่อ: 01/10/14, [09:37:30] »

สอบถามครับ แล้วถ้าไฟดับ น้ำมันไม่ถูกดูดลงหมดตู้บนหรือครับ ใส่ท่อจมลงไปเกือบถึงก้นตู้
แล้วถ้าไฟมา ระบบจะยังคงดูดน้ำลงต่อไปไหมครับ
ผู้มาแวะชม ออฟไลน์
« ตอบ #15 เมื่อ: 01/10/14, [10:14:25] »

สอบถามครับ แล้วถ้าไฟดับ น้ำมันไม่ถูกดูดลงหมดตู้บนหรือครับ ใส่ท่อจมลงไปเกือบถึงก้นตู้
แล้วถ้าไฟมา ระบบจะยังคงดูดน้ำลงต่อไปไหมครับ

เหมือนจะเคยอ่านเจอว่าเขาใช้วิธี เจาะรูเล็กๆไว้ด้านบนนะครับ

พอน้ำลดถึงรูนั้น อากาศก็เข้าไปแทน ระบบก็หยุด ไม่แน่ใจว่าผมเข้าใจถูกไหมนะ [on_026]
bill2517 ออฟไลน์
« ตอบ #16 เมื่อ: 01/10/14, [10:51:24] »

ในรูป เขากั้นมุมไว้อยุ่ครับ ดูดหมดยังไงก็แค่หมดในช่องมุมตู้แค่นั้น
เดาเอาว่า เจ้าของตู้น่าจะทำท่อยาวๆไว้เพื่อดูดตะกอนที่อยู่ในช่องนั้นแหละครับ
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 02/10/14, [08:55:22] »

เมื่อไฟดับน้ำในตู้ก็จะลดแค่เสมอแค่หวีของช่องกรองมุมเท่านั้นเพราะได้อุดรูช่องน้ำออกของกรองมุมแล้ว... ส่วนน้ำในกรองจะลดแค่ระดับข้อต่อท่อในกล่องที่แขวนด้านข้างครับ สนใจ สงใส โทร/line 0845988949 ครับ
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 02/10/14, [09:55:33] »

ช่วงคำ่ๆจะให้ดูรูประดับน้ำที่ตู้ขณะไฟดับครับ
Club Member
« ตอบ #19 เมื่อ: 02/10/14, [15:50:58] »

ก่อนอื่นเอาของในช่องกรองออกให้หมดรวมทั้งปั้มด้วย แล้วทำการอุดช่องต่อปั้ม
Club Member
« ตอบ #20 เมื่อ: 02/10/14, [15:53:53] »

รูประดับนำ้ขณะไฟดับครับ จะเหลือประมาณนี้ครับ พอไฟมาปั้มน้ำทำงานก็จะอยู่ในสภาวะปรกติครับ
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 02/10/14, [16:03:15] »

อนาคตจะเปลี่ยนจากท่อ pvc เป็นอะคริลิคแทนโดยต่อเข้าที่ช่องกรองมุมเหมือนเดิม ขอยือรูปจากร้านทรายกัดสวยมาครับ
mai2610 ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #22 เมื่อ: 02/10/14, [17:00:10] »

อนาคตจะเปลี่ยนจากท่อ pvc เป็นอะคริลิคแทนโดยต่อเข้าที่ช่องกรองมุมเหมือนเดิม ขอยือรูปจากร้านทรายกัดสวยมาครับ

[แหะๆ]  เพิ่งเข้ามาอ่าน สวยเลยนะนี่
ผมคิดจะทำ ซ้ออคีลิคมากองไว้ 5 เดือนแระ ยังไม่มีเวลาทำเลย

ระบบนี้ถ้าจะให้สมบูรณ์จิงๆมันจะมี item อีกตัว ผมเรียก ventury ละกัน จะอยู่ตรงทางน้ำออก
แต่ถ้า ตัวกาลักน้ำ ไม่มีฟองอากาศเข้าก็ไม่จำเป็นอะไรเลย เปรียบเทียบกับ Overflow ยี่ห้อหนึ่ง
ตัวนั้นจะมีข้อเสียเรื่องฟอง

ทำงานต่อ  [on_059]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์