Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2 [ทั้งหมด]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จากเคสกรณี "แฉ หญิงเอกมณี" ทำให้รู้ว่าเป็นคนขายนะง่าย แต่อยู่รอดแล้วรวยน่าจะยาก  (อ่าน 6332 ครั้ง)
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 17/09/14, [18:56:09] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

เพิ่งเห็นดราม่าเชิดเงินลูกค้าข้ามโลกจาก
http://www.reefthailand.com/webboard/showthread.php?38492-แฉ-วงการปลาทะเล-%EF%BF%BD%EF%BF%BD-าค-4-(อร๊ายยย-แม่หญิงเอกมณี-ศรีเรไร-หรือ-sahara_min)

อ่านดูแล้วคงจริง เพราะมีเรื่องเป็นคดีความ เชิดเงินหนีหาย แค่แสนกว่าบาทมั้ง
แปลว่าที่ลงๆขายของไว้หลักพันหลักหมื่น ของแรห์หายาก ขายดี ขายแทบไม่ทัน นี่มันเฟคหมด???

เหมือนเป็นคนเลี้ยงได้พักนึงพอรู้เรื่องมีช่องทางหิ้วของนอกมาขายได้ เลยเป็นแม่ค้าเต็มตัว
ยังอิจฉาเลยตอนที่เคยตั้งกระทู้ว่าก้นตู้แพงไปมั้ย เห็นเล่าเป็นฉากๆ กำไรรอบนึงหลายแสน

ตอนนี้ทำไมต้องโกงทิ้งทวนก่อนหนีกับเงินแค่แสนกว่า แปลว่าจนแต้มจริงๆ ที่ผ่านมาไม่ได้ขายได้อย่างที่สร้างภาพ
ถึงไม่เคยซื้อของกับเขา แต่คิดว่าเคยเจอที่เจเจ  ยังค่อนข้างเชื่อโพรไฟล์เขาเลย

ปี2012 เพิ่งเข้าวงการ ปี2013 เป็นกูรู  ปี2014 โกงเงินหนีหายต๋อม

(เกือบเป็นลูกค้าด้วยทอชสีทอง2หัวไปแล้ว ดีที่ตอนนั้นเสียดายตังหลายพันอยู่ [on_026])
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/09/14, [18:59:56] »

เซ็งกับการสั่งซื้อของผ่านเน็ตโดยไม่เห็นของจริงก่อนมาหลายครั้ง  ล่าสุดกับLAZADA
หลังจากนี้คงต้องเห็นของจริงได้จับได้ลองก่อนจ่าย ก้นตู้ถ้าจะซื้อต้องเห็นตัวเป็นๆในตู้

[เอ๊ะ!!!]
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/09/14, [19:04:23] »

เป็นคนขายแต่ไม่มีจรรยาบรรณที่ดีของผู้ค้า ไม่มีใครรอดหรอกครับ เห็นมาหลายคนละ

anitt ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/09/14, [19:11:24] »

ประเด็นคือ เราไม่รู้ว่าจริงๆแล้วเจ๊แกเค้าเอาเงินไปใช้ผิดประเภท หรือ หมุนเงิน หรือ เอาเงินไปใช้อย่างอื่นรึป่าว อันนี้ไม่มีใครรู้จริง เพราะงั้นอย่าเดาไปเลย
อีกอย่างของซื้อขายมันเป็นสิ่งมีชีวิต มันมีความเสี่ยงเยอะอยู่แล้วครับ สมมุติรับของมา 10 ชิ้น ชิ้น 2,000   ทุน 20,000 ถ้าเอามาแล้วตายไปก่อนซะครึ่ง มันก็คือทุนนะครับ  อันนี้อยากให้มองอีกมุม

อย่างร้านในสวนหลายร้านเค้าก็มีความเสี่ยง เค้าก็รู้กันดี แต่เค้าก็มีทุนสายป่านที่พอจะไหว
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/09/14, [20:53:53] »

ประเด็นคือ เราไม่รู้ว่าจริงๆแล้วเจ๊แกเค้าเอาเงินไปใช้ผิดประเภท หรือ หมุนเงิน หรือ เอาเงินไปใช้อย่างอื่นรึป่าว อันนี้ไม่มีใครรู้จริง เพราะงั้นอย่าเดาไปเลย
อีกอย่างของซื้อขายมันเป็นสิ่งมีชีวิต มันมีความเสี่ยงเยอะอยู่แล้วครับ สมมุติรับของมา 10 ชิ้น ชิ้น 2,000   ทุน 20,000 ถ้าเอามาแล้วตายไปก่อนซะครึ่ง มันก็คือทุนนะครับ  อันนี้อยากให้มองอีกมุม

อย่างร้านในสวนหลายร้านเค้าก็มีความเสี่ยง เค้าก็รู้กันดี แต่เค้าก็มีทุนสายป่านที่พอจะไหว

มันถึงได้แปลกใจ แค่แสนเดียว ถึงขั้นยอมมีคดีติดตัว  เทียบความเสี่ยงกับร้าน แกก็ยังได้เปรียบเพราะไม่มีค่าเช่า
ส่วนตัวไม่คิดว่าเป็นเรื่องสั่งของมาแล้วตายหมด  แต่น่าจะเป็นเรื่องอื่นที่จนแต้มหมุนเงินไม่ทัน  รถก็เก่า บ้านก็โกหก
แต่สุดท้ายดันเอาช่องทางหากิน และความเชื่อถือลูกค้ามาเป็นทางออก

น่าจะตัดสินใจดีแล้วว่าจะโกงแล้วหนีทิ้งทวน ไม่กลับมาทางนี้อีกแล้ว [on_026]
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/09/14, [20:58:01] »

มันถึงได้แปลกใจ แค่แสนเดียว ถึงขั้นยอมมีคดีติดตัว  เทียบความเสี่ยงกับร้าน แกก็ยังได้เปรียบเพราะไม่มีค่าเช่า
ส่วนตัวไม่คิดว่าเป็นเรื่องสั่งของมาแล้วตายหมด  แต่น่าจะเป็นเรื่องอื่นที่จนแต้มหมุนเงินไม่ทัน  รถก็เก่า บ้านก็โกหก
แต่สุดท้ายดันเอาช่องทางหากิน และความเชื่อถือลูกค้ามาเป็นทางออก

น่าจะตัดสินใจดีแล้วว่าจะโกงแล้วหนีทิ้งทวน ไม่กลับมาทางนี้อีกแล้ว [on_026]

เงินสดแสนกว่า  ยังไม่รวมค่าของ ค่าปะการัง ที่ไปตัดล็อตมาอีกนะครับ
รู้สึกว่ามีอุปกรณ์อีกเป็นแสนๆ ค่าปะการังอีกหลายเจ้ารวมกัน เป็นแสนเช่นกัน

ถ้าเอาไปฝ่ากคนอื่นขาย หรือ ปลอมมาสมัครเป็นคนเลี้ยงขายของก็ได้หลายอยู่นา
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/09/14, [23:15:03] »

เงินสดแสนกว่า  ยังไม่รวมค่าของ ค่าปะการัง ที่ไปตัดล็อตมาอีกนะครับ
รู้สึกว่ามีอุปกรณ์อีกเป็นแสนๆ ค่าปะการังอีกหลายเจ้ารวมกัน เป็นแสนเช่นกัน

ถ้าเอาไปฝ่ากคนอื่นขาย หรือ ปลอมมาสมัครเป็นคนเลี้ยงขายของก็ได้หลายอยู่นา

ดูทรงแล้วคงไม่ ค่าประการังล๊อตสุดท้ายคงไม่มี ที่มีน่าจะของเก่า ป่านนี้เน่าตายคาตู้แล่ะ
อ่านๆมา ถ้าจะสั่งมามันต้องเงินไปก่อน
เมื่อเจ้าตัวหนีไปแล้ว คงยุ่งยากที่จะไปหาตู้ฝากหรือฝากใครเลี้ยงรอปล่อย
น่าจะเป็นพวกอุปกรณ์มากกว่าที่ปล่อยง่ายกว่า

ช่วงนี้คงต้องสกรีนสุดๆ พวกของปล่อยจากหน้าม้า ราคาดี ไฟไฮดร้า2หมื่นขายหมื่น7+สตอรี่ดีๆ คนก็แย่งกันซื้อ
แล้วคงไม่ไปปล่อยที่เวปนั้นด้วย คงมาที่นี่เป็นหลัก
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #7 เมื่อ: 18/09/14, [13:44:59] »

คงไม่ใช่คำว่า "แสนกว่าๆ" หรอกครับ
เรื่องค้า-ขาย ถ้าไม่แข่งกันถูกอยู่ได้ครับ แต่เห็นหลายวงการแระ แข่งกันถูกเดวก็ดับ
(แต่ไม่ใช่ว่า แพงสุดกู่นะครับ ราคาต้องตั้งตามราคาพื้นฐาน อ้างอิงจากเวปนอกก็ได้)
แต่
ถ้าแข่งกันถูก พวกหัวแถวก็ต้องเก่งพอที่จะหาของใหม่ๆเข้ามาอัพราคากัน เช่น วงการกล้วยไม้ โกสน ว่าน ฯลฯ

[วิ่งชิลๆ]  บ่นไรหว่า.....ทำงานๆ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #8 เมื่อ: 19/09/14, [13:07:59] »

คงไม่ใช่คำว่า "แสนกว่าๆ" หรอกครับ
เรื่องค้า-ขาย ถ้าไม่แข่งกันถูกอยู่ได้ครับ แต่เห็นหลายวงการแระ แข่งกันถูกเดวก็ดับ
(แต่ไม่ใช่ว่า แพงสุดกู่นะครับ ราคาต้องตั้งตามราคาพื้นฐาน อ้างอิงจากเวปนอกก็ได้)
แต่
ถ้าแข่งกันถูก พวกหัวแถวก็ต้องเก่งพอที่จะหาของใหม่ๆเข้ามาอัพราคากัน เช่น วงการกล้วยไม้ โกสน ว่าน ฯลฯ

[วิ่งชิลๆ]  บ่นไรหว่า.....ทำงานๆ

แข่งกันถูกนี่แหละ ตัวพาเจ๊งกันเลย คิดแต่ว่าจะดึงลูกค้ามาซื้อแต่ไม่มองระยะยาว
« ตอบ #9 เมื่อ: 19/09/14, [13:57:50] »

ปัญหามันอยู่ตรงที่การตั้งราคานี่แหล่ะ  มันเป็นราคาพอใจกันหมด ไม่แย่งกันถูกเกินก็พังกันหมด
แต่ปล่อยให้โดนหลอกฟันกันจนหมดศรัทธาเลิกเลี้ยง ป่าวประกาศด่าวงการนี้กันเสียๆ ก็พังกันอีก

แต่เวปต้นเรื่อง  เวปนั้นสายตรงตู้ทะเล ผมเข้าใจว่าในกลุ่มเขาน่าจะพอมีเรทอ้างอิงอยู่บ้าง  
เช่นรูปแบบนี้ ประมาณพันกว่า แบบนี้3พันยังไหว+-กำไรไปพอควร  อันนี้แปลกจริง หมื่นนึงยังไม่แพง

***แต่ทางนั้นเขาก็เห็นราคาที่ลงขายที่นี่ หลายตัวมันเว่อร์ เพราะอาศัยที่ไม่ใช่เวปสายตรง
คนเล่นก็ใหม่ๆกัน แต่จากเหตุผลที่ทางนั้นลงไว้ เขาไม่อยากยุ่งข้ามเวป ก็เข้าใจ

แต่ประเภทว่าธรรมดาแต่ขึ้นแรห์แล้วไป7-8พัน จากกรณีหญิงเอก แรห์มันแทบทุกชิ้นทุกล๊อต
แถมมีสร้างภาพ ขายดิบขายดี มันเลยทำให้ไม่มั่นใจในราคาที่ต้องจ่าย แถมมารู้ทีหลังว่า ก็เพิ่งเลี้ยงมาพอๆกัน
แล้วที่ลงวิธีเลี้ยงไว้ มั่วป่าวว่ะ ซึ่งหลายตัวดูท่าจะเลี้ยงไม่รอดในระบบ
แล้วหลายคนที่ตามราคามาตราฐานหญิงเอกเห็นหลัก7-8พันตามๆกันมา มันสมเหตุผลหรือเป็นราคาพอใจ
ซื้อกันครั้งเดียวพอ

จะบอกว่าราคาพอใจ แต่ถ้ามารู้จริงๆที่หลังว่าซื้อแพงไปมากๆ มันจะหมดศรัทธากันเอา
ถ้าต่อไป จะซื้อก้นตู้อะไรแล้วเอาภาพมาลง ถามราคากลางๆ พ่อค้าเขาจะว่ามั้ย
จะกลายเป็นไม่แน่ใจราคา ก็ไม่ต้องซื้อแต่ไม่ต้องมาหาราคากลางให้ เสรือกกกกก อะไรประมาณนั้น

แต่นั่นน่าจะเป็นทางออกที่ดีนะ  หรือไม่ก็ต้องให้ใครเก่งๆสักคนทำราคากลางก้นตู้ แบบปักหมุดราคากลางปลาทะเล
เอาแบบดีเทลนิดหน่อย ถ้าแบบนี้สีไหนถึงเป็นธรรมดา สีไหนถึงหายาก

ถ้ามีอ้างอิงนิดหน่อย เดี๋ยวมันจะเกิดเป็นราคากลางในตลาดจริงๆขึ้นมา [on_018]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/09/14, [14:00:00] โดย Lolicon »
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #10 เมื่อ: 19/09/14, [16:02:48] »

ผมเป็นคนนึงที่พยายามรักษาสิทธิให้ผู้บริโภคไม่ว่าจะเป็นการตั้งกฎการขาย-บังคับใช้-ไล่ลบกระทู้ผิดกฎ
แต่เรื่องราคานี่ขอพูดแบบเป็นกลางไม่เข้าข้างใครนะครับสินค้าประเภทปลายังพอจะกำหนดราคากลางได้
แต่ปะการังมันคงเป็นไปได้ยากไม่ว่าจะเป็นการใช้อ้างอิงราคาจากเวปต่างประเทศก็เถอะเพราะมันมีปัจจัยอื่น
ในตลาดประเทศเราๆเช่น เรื่องกฎหมาย การขนส่งขายต่อ ฯลฯ มันเป็นปัจจัยต้นทุนที่พูดไม่ได้ (อันนี้เฉพาะผู้นำเข้านะ)
แล้วเราจะกำหนดได้ยังไงผมยังนึกไม่ออก ลองนึกเทียบง่ายๆ"ผลมะม่วง"เราสามารถกำหนดราคากลางต่อกิโลได้
แต่ผมก็ยังไม่เคยเห็นการกำหนดราคากลาง"ต้นมะม่วง"ในตลาดเลยเพราะอะไร? เพราะมันหาเกณฑ์มาตรฐาน
เพื่อกำหนดราคาไม่ได้ครับ เช่นกันเรากลับมาว่ากันเรื่องปะการัง-มันก็เหมือนต้นมะม่วงเราจะหาเกณฑ์มาตรฐานได้ยังไง?
ขนาด? สีสัน? สายพันธุ์? ฯลฯ
อ่านความเห็นผมมาอย่างงี้คนใหม่ๆที่ไม่รู้จักผมดีคงคิดว่าผมพูดเข้าข้างคนขาย ในขณะที่คนขายก็เกลียดผมชิบหาย
เพราะโดนไล่บี๋ลบกระทู้บังคับใช้กฎมันทุกวัน [on_026] บ่นมาพอล่ะเอาว่าผมจะพยายามดูแลการขายให้แต่เรื่องราคา
ขอออกความเห็นแต่เพียงเท่านี้ นานาจิตตัง อ่ะนะโค๊กแก้วละ 10 กว่าบาทไปอยู่หน้าโรงหนังกลายเป็นเกือบ 100 ก็เห็นมีถมไปเนอะอยู่ที่เราจะซื้อหรือเปล่า?
« ตอบ #11 เมื่อ: 19/09/14, [18:24:57] »

ถ้ามีห้องกุรุฟันธง  ในกรณีราคาสูงมาก ใครอยากถามราคา ความเห็น ให้ส่งภาพเข้ามาให้ดู ให้คนที่มีเครดิตจริงๆลงความเห็น
หมื่นนึงไม่แพง ก็แล้วแต่เงินใครละกัน เหมือนมีคนช่วยดู  แต่ถ้าเจอแปลกจากจตุจักรไปแรห์ที่สนามหลวง2 อันนั้นก็แฉกันไปเลย
 [on_066]

ไม่ก็มีปักหมุด ก้นตู้แบบทั่วไปเป็นยังไงสีสันรูปทรงยังไง   ผิดจากนี้แรห์จริงปลอม ค่อยว่ากัน
นี่ก็เพิ่งไปเจอกระดุมแรห์(อีกแล่ะ) มี่3ดอก ดูยังไงมันก็ตัวเดียวกะที่มีในตู้ ตอนซื้อมากันก้อนละ300

อ่านๆดูในเวปนั้นบางทีมันก็จุกๆนะเห็นว่ามีคนโก่งราคาเว่อร์ในนี้แต่เขาไม่อยากยุ่งด้วย
เราๆคงต้องช่วยลุ้นกันเอง
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #12 เมื่อ: 19/09/14, [19:57:04] »

ถ้ามีก็เอามาโชว์สิครับ...ผมก็อยากรู้ว่าตัวไหน เอ่ยมาแบบนี้ไม่ระบุมันก็กระทบหลายๆคน
อย่าพูดลอยๆครับ
« ตอบ #13 เมื่อ: 19/09/14, [20:10:33] »

ก็ไม่ได้อยากเข้ามายุ่ง ดูอยู่สักพัก แต่มาแบบนี้แล้ว
ในฐานะคนขายก็พูดแทนหลายๆร้าน
มีค่านำเข้า ค่าเก็บรักษา ค่าเลี้ยงดู เขาไม่ได้ไปเอามากันทีละสิบ ยี่สิบชิ้น เขาเอามาเป็นร้อยๆ
ก้อนสวยๆก็ขายได้ราคา ก้อนที่ไม่สวยทำไง ของมาตายไปทำไง...???
ยิ่งช่วงที่ผ่านมาเอาของเข้ากันไม่ได้ ค่าใช้จ่ายต่างๆก็สูงขึ้น....ขายไม่ได้ เอาเข้าไม่ได้
แต่ค่าเช่าร้าน ค่าไฟ ค่ารถมาเปิดร้าน ค่าใช้จ่ายส่วนตัวยังมีอยู่ แยกให้ออกนะครับ ทำเป็นอาชีพ
กับงานอดิเรกมันต่างกัน ขายเพื่อเลี้ยงชีวิต กับขายเอามันส์ มันต่างกัน
ของราคาแพง..มันก็อยู่ที่ความพอใจ แต่ก็เข้าใจเรื่องความสมเหตุสมผล
เอาตัวดีๆแพงๆไป พอทำได้หน่อย ทำขายกัน ขายไม่ได้ตัดราคาซะงั้น
คนที่นำเข้ามาคิดไง เปล่าเลย ไม่ได้คิดอะไร แค่งงว่าทำไปเพื่ออะไร...
แล้วต่อไปก็คงไม่คิดอยากเอาเข้ามา เอามา ทำไปทำมา ราคาเสียเอามาทำไม
ลงราคาดูเหมือนถูกจังเลย เอามาให้คนอื่นมาดั๊มราคา ฆ่าตัวเองทำไม เอาเข้ามาเองแท้ๆ
ต้นทุนรู้ๆกันอยู่ถูกหรือแพง...ของมาจากที่ไหน หายาก หาง่าย ปั่นไม่ปั่น หรือดั๊มราคาเพื่ออะไร...????
« ตอบ #14 เมื่อ: 19/09/14, [21:30:33] »

ถ้ามีห้องกุรุฟันธง  ในกรณีราคาสูงมาก ใครอยากถามราคา ความเห็น ให้ส่งภาพเข้ามาให้ดู ให้คนที่มีเครดิตจริงๆลงความเห็น
หมื่นนึงไม่แพง ก็แล้วแต่เงินใครละกัน เหมือนมีคนช่วยดู  แต่ถ้าเจอแปลกจากจตุจักรไปแรห์ที่สนามหลวง2 อันนั้นก็แฉกันไปเลย
 [on_066]

ไม่ก็มีปักหมุด ก้นตู้แบบทั่วไปเป็นยังไงสีสันรูปทรงยังไง   ผิดจากนี้แรห์จริงปลอม ค่อยว่ากัน
นี่ก็เพิ่งไปเจอกระดุมแรห์(อีกแล่ะ) มี่3ดอก ดูยังไงมันก็ตัวเดียวกะที่มีในตู้ ตอนซื้อมากันก้อนละ300

อ่านๆดูในเวปนั้นบางทีมันก็จุกๆนะเห็นว่ามีคนโก่งราคาเว่อร์ในนี้แต่เขาไม่อยากยุ่งด้วย
เราๆคงต้องช่วยลุ้นกันเอง

กระดุมผมว่าสีมันคล้ายกัน  ถ้าคนที่เลี้ยงจริงๆ เค้าดูจะรู้เลย  

อย่างเร้ดฮอเน็ต ที่ดอกละ 1000  มันก็มีอีกตระกูลที่ใกล้เคียง ต่างกันตรงหนวดตรงปากอะครับ  

ถ้าอยากรู้ว่าต่างกันตรงไหนลองถ่ายรูปที่ตู้ แล้วมาเทียบเลยจะรู้ครับ

อย่างถ้าพูดถึงวงการกระดุมที่เค้าเลี้ยงกันมานาน ถือว่าเป็นผู้บุกเบิกกระดุมเลยก็ว่าได้ ก็มีคุณตั้ม puzzle และคุณคุง Prapats ครับ  2 คนนี้เค้าเลี้ยงกระดุมนานเป็น 10 ปีแล้ว  เอากระดุม 2 คนนี้มารวมกัน นี่สุดๆไปเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19/09/14, [21:37:52] โดย anitt »
« ตอบ #15 เมื่อ: 19/09/14, [21:43:58] »

กระดุมผมว่าสีมันคล้ายกัน  ถ้าคนที่เลี้ยงจริงๆ เค้าดูจะรู้เลย  

อย่างเร้ดฮอเน็ต ที่ดอกละ 1000  มันก็มีอีกตระกูลที่ใกล้เคียง ต่างกันตรงหนวดตรงปากอะครับ  

ถ้าอยากรู้ว่าต่างกันตรงไหนลองถ่ายรูปที่ตู้ แล้วมาเทียบเลยจะรู้ครับ

อย่างถ้าพูดถึงวงการกระดุมที่เค้าเลี้ยงกันมานาน ถือว่าเป็นผู้บุกเบิกกระดุมเลยก็ว่าได้ ก็มีคุณตั้ม puzzle และคุณคุง Prapats ครับ  2 คนนี้เค้าเลี้ยงกระดุมนานเป็น 10 ปีแล้ว  เอากระดุม 2 คนนี้มารวมกัน นี่สุดๆไปเลย

ของพี่บอยฝากผมไว้จะข้ามปี จะเป็นก้อนแม่อยู่แล้ว 555
« ตอบ #16 เมื่อ: 19/09/14, [21:57:52] »

ของพี่บอยฝากผมไว้จะข้ามปี จะเป็นก้อนแม่อยู่แล้ว 555

ตู้เพิ่งเข้าที่อะสิครับ ตะไคร่เริ่มไม่มี ครอรอไลน์เริ่มขึ้น   ลูกค้าดันไม่จ่ายเงิน หลายตังค์อยู่

เดี๋ยวรอรับเงินแล้วจะรีบไปเอา   อย่าลืมไมอามี่ ด้วยนะครับ 
« ตอบ #17 เมื่อ: 19/09/14, [22:01:45] »

ตู้เพิ่งเข้าที่อะสิครับ ตะไคร่เริ่มไม่มี ครอรอไลน์เริ่มขึ้น   ลูกค้าดันไม่จ่ายเงิน หลายตังค์อยู่

เดี๋ยวรอรับเงินแล้วจะรีบไปเอา   อย่าลืมไมอามี่ ด้วยนะครับ 

พี่จ่ายตังค์ให้ผมแล้วนิ....
sao ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #18 เมื่อ: 20/09/14, [00:11:08] »

ผมไม่ซื้อนะ แต่ขอ
note_Chonburi ออฟไลน์
« ตอบ #19 เมื่อ: 20/09/14, [00:54:49] »

ผมไม่ซื้อนะ แต่ขอ

ตู้ใหม่เสร็จยังพี่เสาร์
Ebi - Esann ออฟไลน์
« ตอบ #20 เมื่อ: 20/09/14, [15:12:06] »

ของอย่างนี้อยู่ที่จิตสำนึกคนขายครับ อีกอย่างปะการังมันมีช่องโหว่เยอะ เช่น บางตัวแปลกใหม่มากสำหรับมือใหม่ๆ

พ่อค้าบอก rare item มือใหม่ไม่เคยศึกษาในเวปนอกเวปอื่นๆ อันนี้ผู้ซื้อจะตกเป็นเหยื่อได้ง่ายๆ

ผมเองก็เข้าใจนะบางที่ปะการังชนิดเดียวกัน มาต่างเวลากันพ่อค้าคนเดิม แต่ราคาแพงขึ้น เค้าก็บอกตรงๆ ล๊อตนี้มาแพง

ถ้าปะการังที่พักนานๆ รับประกันดีๆ แพงกว่าหน่อยผมก็ยอมจ่ายเพิ่มนะ เพราะถ้าเล่นจริงๆจะรู้ โอกาสเสียเงินก้อนจะ

น้อย ถ้าปะการังแข็งแรง และต้นทุนที่พ่อค้าต้องเสี่ยงพักของก่อน มีแน่นอน ไม่ใช่เปิดกล่องขายๆ ผมเข็ดแระ โอกาสรอดน้อย

ยิ่งถ้าโดนฟันที่ร้านนะผมว่าเคสนั้นคงเสียความรู้สึกหลายอย่าง ซื้อขายในเวปคงควบคุมได้ดีที่สุดล่ะครับ....เหนื่อยแทน ผู้ดูแล

sao ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #21 เมื่อ: 20/09/14, [19:28:58] »

ตู้ใหม่เสร็จยังพี่เสาร์
ตู้หลัก กรองล่างพร้อมล่ะเหลือเดินท่อครับ
« ตอบ #22 เมื่อ: 20/09/14, [20:15:24] »

มัวแต่ทำโคมไฟ....!!!!
sao ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #23 เมื่อ: 20/09/14, [22:23:10] »

มัวแต่ทำโคมไฟ....!!!!

5555 ได้แค่โคมเดียวแหละ ทำมากเด่วเขาจะขายกันไม่ได้...
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #24 เมื่อ: 23/09/14, [20:32:50] »

ถ้าพูดถึงเรื่องราคา ไม่มีหรอกครับ ที่จะมาเป็นกูรูฟันธงว่าราคานั้นราคานี้ ของพวกนี้เป็นงานอดิเลก เป็นของเลี้ยงที่ซื้อมาสนองความชอบ ราคาแพง แต่คุณชอบ คุณก็ตัดสินใจเอา ซื้อก็ได้ ไม่ซื้อก็ไม่มีใครว่าอะไร

ก่อนที่จะมาตั้งราคา คนซื้อต้องมีแนวทางเดียวกันก่อน ต้องเห็นพ้องกันก่อน ว่าของแบบนี้มันแพงนะ มันแพงไป ไม่ซื้อถ้าราคาแบบนี้ ... ถ้าคนซื้อเห็นแบบนี้ทุกคน ของก็ขายไม่ได้ และมันก็เข้าสู่กลไกลราคา คือ เมื่อขายไม่ได้เขาก็ต้องลดราคา หรือ ไม่นำเข้าชนิดนั้นมาอีก แต่ถ้าคนขายตั้งราคาสูง แต่ขายได้  จะทำยังไงล่ะ ในเมื่อมีคนที่พร้อมจะซื้อความชอบด้วยเงินจำนวนนั้น

เรื่องราคาในความเห็นผมเองไม่ซีเรียสเลย ถ้าแพงก็ไม่ซื้อ แค่นั้นเอง
mai2610 ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 24/09/14, [19:15:29] »

ถ้าพูดถึงเรื่องราคา ไม่มีหรอกครับ ที่จะมาเป็นกูรูฟันธงว่าราคานั้นราคานี้ ของพวกนี้เป็นงานอดิเลก เป็นของเลี้ยงที่ซื้อมาสนองความชอบ ราคาแพง แต่คุณชอบ คุณก็ตัดสินใจเอา ซื้อก็ได้ ไม่ซื้อก็ไม่มีใครว่าอะไร

ก่อนที่จะมาตั้งราคา คนซื้อต้องมีแนวทางเดียวกันก่อน ต้องเห็นพ้องกันก่อน ว่าของแบบนี้มันแพงนะ มันแพงไป ไม่ซื้อถ้าราคาแบบนี้ ... ถ้าคนซื้อเห็นแบบนี้ทุกคน ของก็ขายไม่ได้ และมันก็เข้าสู่กลไกลราคา คือ เมื่อขายไม่ได้เขาก็ต้องลดราคา หรือ ไม่นำเข้าชนิดนั้นมาอีก แต่ถ้าคนขายตั้งราคาสูง แต่ขายได้  จะทำยังไงล่ะ ในเมื่อมีคนที่พร้อมจะซื้อความชอบด้วยเงินจำนวนนั้น

เรื่องราคาในความเห็นผมเองไม่ซีเรียสเลย ถ้าแพงก็ไม่ซื้อ แค่นั้นเอง

มันมองได้ 2 มุมนี่ซิครับ ตัดสินลำบาก
มุมคนซื้อก็อยากได้ของถูก [โห่..ฮี้..โห่]
มุมคนขายก็อยากขายได้ราคาดีๆ [รวย]

แต่ในมุมผมนะ
อยากให้มีราคามาตรฐาน + - นิดหน่อย
เพราะว่า คนซื้อซื้อมา เวลาเพาะได้ โตดี ก็อยากขาย เอาเงินไปซื้ออย่างอื่นมาเลี้ยงใหม่
ยกตัวอย่างนะ
 [ไอ้แว่น]กระดุม Sunny D ตอนนี้ 1,000 /polyp ซื้อมาเลี้ยงวันนี้ อีก 3 เดือนโต 4 polyp ก็ 4,000 เห็นม่ะ ได้กำไร 3000 ไปหาอย่างอื่นได้อีก ไปอัพเกรดอุปกรณ์ เอาเงินไปซื้อของเจ้าใหม่ จ่ายค่าเทอมเด็กๆ
ถ้า  036  .... ซื้อวันนี้ 1000 อีก 3 เดือนแข่งกันลดเหลือ 250/polyp คนซื้อไปอีกทีเหลือเต็มแฟรก 300 สถานะก็จะฝืดกันไปเรื่อย  angry(...)

ปล.มะก่อนมีโอกาส ทำงานกะพวกจัดซื้อ ผมแก้ปัญหาพวกนี้ด้วยการจัดโปรโมชั่นนะ
ของเวลามันลดแล้วมันขึ้นยาก
แต่จัดโปรฯอ่ะ ขึ้นได้

[เดะแว๊น] บ่นไปเรื่อย.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/09/14, [19:20:29] โดย mai2610 »
« ตอบ #26 เมื่อ: 24/09/14, [19:55:53] »

Sunny delight เอาเข้ามาดอกละ 2600 เอามาดอกเดียว สองปีที่แล้ว
ลองไล่ดูไหมครับใครเอาเข้ามา....ใครทำราคาเสีย
อยากได้ของใหม่เลี้ยงแต่ไม่ให้ส่วนต่างคนนำเข้ามา
แล้วจะเอาทุนที่ไหนไปลงทุนไปหาซื้อของใหม่มาให้เลี้ยงกัน...????

ราคาเฉลี่ยต่อดอก
Red hornet 2300
My clementine 2300
Blue hornet 1800

ที่ราคาสูงเพราะค่าขนส่ง ขนส่งข้ามรัฐจากฟาร์ม มาเก็บไว้อีกรัฐ
จากนั้นหิวขึ้นเครื่องมาสามสิบชั่วโมง

อย่าเทียบราคาเมืองนอกปัจจุบัน ขอให้เทียบจากราคาเมื่อสองปีที่แล้ว
ยังไม่รวมค่าเครื่องบิน ของน้องที่หิ้วมาให้....

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/09/14, [20:06:27] โดย Puzzle »
« ตอบ #27 เมื่อ: 24/09/14, [20:17:26] »

นี่คือ mail กรณีสั่งของมาจากที่นู่น ขั้นต่ำ ฟลอริด้า 500 ดอก ค่าขนส่ง 700-900$
ดูเหมือนราคาถูกแต่เอาจริงๆ ดอกเล็กมีไม่กี่สีอยากได้ครบต้องสั่งเยอะ
เอาเข้ามา 92 ดอก หกสิบกว่าสี กะเอามาขยายพันธุ์มีน้องที่เรียนอยู่อเมริกา
สะสมทีละดอกสองดอกจนได้ครบ ดอกละพันกว่า ถึงหลายพัน ไม่รวมค่าส่ง เอากลับมาเองรอดไม่ถึง 50%
ปัจจุบันตายหมด แล้วคนนำเข้าคนอื่นๆอีกล่ะครับ...หมดกันไปเท่าไหร่ ...????

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 24/09/14, [20:28:39] โดย Puzzle »
« ตอบ #28 เมื่อ: 24/09/14, [20:42:06] »

กระดุมผมว่าถ้าพอจับทางถูก ไม่ต้องใช้เวลาถึงสามเดือนนะ

อย่างเรดฮอเน็ต ตอนเอามามีแค่ 4 ดอก เลี้ยงไม่ถึงสองเดือนก็โผล่มาเป็น 8 โพลิป เมื่อสองสามอาทิตย์ก่อนโดนโกลด์เฟรกกินไป 2 โพลิป

เลี้ยงๆไปมาเมื่อวันก่อนไปนั่งนับใหม่ มีงอกมาเป็น 9 โพลิปแระ
« ตอบ #29 เมื่อ: 24/09/14, [20:45:29] »

กระดุมผมว่าถ้าพอจับทางถูก ไม่ต้องใช้เวลาถึงสามเดือนนะ

อย่างเรดฮอเน็ต ตอนเอามามีแค่ 4 ดอก เลี้ยงไม่ถึงสองเดือนก็โผล่มาเป็น 8 โพลิป เมื่อสองสามอาทิตย์ก่อนโดนโกลด์เฟรกกินไป 2 โพลิป

เลี้ยงๆไปมาเมื่อวันก่อนไปนั่งนับใหม่ มีงอกมาเป็น 9 โพลิปแระ

ปล่อยให้กินให้หมดเลยนะ จะได้มาซื้อใหม่....!!!
« ตอบ #30 เมื่อ: 24/09/14, [20:57:54] »

ปล่อยให้กินให้หมดเลยนะ จะได้มาซื้อใหม่....!!!

เดี๋ยวจะไปเอา my clementine แระ 5555
sao ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #31 เมื่อ: 25/09/14, [10:17:43] »

อาหารเสริมที่ใช้กับคนบางชนิดสามารถใช้กับปะการังได้ดีนะครับ ให้แล้วอ้วนอวบโตเร็ว แบ่งตัวเร็ว ^^ และที่สำคัญหาซื้อได้ทั่วไปราคาไม่แพง
« ตอบ #32 เมื่อ: 25/09/14, [10:29:41] »

อาหารเสริมที่ใช้กับคนบางชนิดสามารถใช้กับปะการังได้ดีนะครับ ให้แล้วอ้วนอวบโตเร็ว แบ่งตัวเร็ว ^^ และที่สำคัญหาซื้อได้ทั่วไปราคาไม่แพง
แนะนำหน่อยครับพี่  อยากได้แระ ^^
note_Chonburi ออฟไลน์
« ตอบ #33 เมื่อ: 25/09/14, [11:15:36] »

แอมเ..ได้ไหมพี่ 555

ที่บ้านมีเยอะมากกกกกกกกกกกกก
sao ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #34 เมื่อ: 25/09/14, [12:05:33] »

หลังไมค์ครับ ไม่อยากเป็นประเด็นร้อน^_^
« ตอบ #35 เมื่อ: 25/09/14, [13:48:12] »

หลังไมค์ครับ ไม่อยากเป็นประเด็นร้อน^_^

งั้นขอข้อมูลหลังไมค์ด้วยครับพี่  ขอบคุณมากครับ ^^
« ตอบ #36 เมื่อ: 25/09/14, [15:35:35] »

อยากรู้เหมือนกัน เอาหน้าไมค์นี่แหล่ะ  ถ้าเป็นสินค้านอกไลน์ในเวป ไม่น่ามีอะไร จะได้ช่วยกันดู
sao ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #37 เมื่อ: 25/09/14, [16:24:55] »

แอมเ..ได้ไหมพี่ 555

ที่บ้านมีเยอะมากกกกกกกกกกกกก
ยาคูลย์ไงครับคุณโน๊ต หาง่าย อร่อย ราคาไม่แพง อิอิ
« ตอบ #38 เมื่อ: 25/09/14, [19:57:34] »

ยาคูลย์ไงครับคุณโน๊ต หาง่าย อร่อย ราคาไม่แพง อิอิ

กำ  sho01
หน้า: 1 2 [ทั้งหมด]   ขึ้นบน
พิมพ์