Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: In My Place  (อ่าน 2054 ครั้ง)
Tpi_za ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 17/09/14, [09:32:55] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

อยากได้แนวแบบภูเขาวางไว้ในห้องนอนครับ พึ่งได้จัดหลังจากเลิกไปนานแล้ว นึกถึงบรรยากาศเก่าๆเวลาเพื่อนมาที่ห้อนแล้วมานั่งมองแต่ตู้ปลาของเรา ได้โอกาศจัดใหม่อีกครั้งหลังจากเพื่อนยกตู้เก่าให้มา เนื่องจากงบน้อยค่อยๆสะสมอาศัยเก๊บของไกล้ตัว กับ DIY ของเอง ที่หาไม่ได้ค่อยหาจากเพื่อนสมาชิกที่ตั้งขาย

หินหาเอาพอดีเค้าระเบิดหินทำอ่างเก๊บน้ำเลยเข้าไปเนียนเก๊บ เล่นซะปวดหลัง [on_007]
ลองวางเลย์เอ้า

ลงดิน

ทางเดินขึ้นเขา

ด้านข้าง

สอถามหน่อยครับตู้ 48 กระจก 2 หุน มีขอบบนแต่เกิดอุบัติเหตุ ทำคานแตก เวลาเติมน้ำจนเต๊มจะมีผลอะไรมั๊ยครับ [on_051]

อยากจะขอไอเดียเพื่อนๆ ลงต้นอะไรดีครับ
Near ออฟไลน์
C1ub Event Staff
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/09/14, [10:19:53] »

ถ้าคานเคยแตกมาแล้ว ผมว่าเสี่ยงไปนะถ้าจะใช้ต่อไปในสถาพนี้
ยังไงน่าจะปลอดภัยไว้ก่อนด้วยการเอาคานใหม่มาเสริมจะดีกว่าครับ

หินเนื้อนี้ เพื่อความชัวร์น่าจะลองเอามาราดน้ำส้มสายชูหรือกรดดูก่อนว่ามีแคลเซี่ยมไหม

ส่วนเรื่องต้นไม้ ด้วยทรงหินที่เป็นเหลี่ยม ลองเว้นช่องระหว่างหินไว้แล้วลงไม้ข้อตรงช่องว่า
พอไม้ข้อโดมามันจะปิดเหลี่ยมได้และถ้าเราตัดเป็นแนวให้ล้อไปกับแนวหินโดยรวมมันก็จะกลายเป็นภูเขาลูกใหญ่ได้ครับ
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 17/09/14, [12:14:54] »

กริ้ดไอดอล มาตอบเอง [เย้ะ] เดี๋ยวขากลับจากทำงานเวาะร้านกระจก หามาดามด่วน หินเค้าบอกว่าเป๊นหินแกรนนิค แต่เพื่อความชัวร์ผมเอาน้ำส้มสายชูไปราดแล้วครับไม่เกิดอะไรขึ้น [เจ๋ง] ขอบคุณครับที่ให้แนวทางการจัด
« ตอบ #3 เมื่อ: 17/09/14, [12:22:35] »

มีพี่คนนึง แกจ้างร้านเชื่อมเหล็กให้เอาเหล็กเส้นจิ๋วแล้วเชื่อมหัวท้ายด้วยแผ่นเหล็กสามเหลี่ยมจิ๋ว
แล้วครอบลงไปบนขอบตู้ก่อนเติมน้ำ ไว้ใช้เป็นรักษาระยะและรั้งกระจกตู้หน้าหลังเข้าไว้ด้วยกัน
ได้ผลดีมากเลยครับ กระจกตู้ไม่โก่ง แถมไม่บังแสงจากโคมเหมือนคานตู้ที่เป็นกระจกแผ่นด้วย
เพราะขนาดที่เล็กเลยแทบไม่รู้สึกว่ามันมีอยู่เลยครับ  

ปล.แต่รอยเชื่อมต้องชัวร์นะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/09/14, [13:04:45] โดย Near »
NiCoTiN ออฟไลน์
Club Leader
« ตอบ #4 เมื่อ: 17/09/14, [12:40:47] »

ดินบนพัมมิส ต้องหนานิดนึงนะฮับ ไม่งั้นปักต้นไม้ยาก

ปล.Near นั้นคือตู้ชิมิ 036
หละอ่อนดอย ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 17/09/14, [12:48:28] »

ดูจากคานซ้ายคงเป็นการเสริมไปทีหลังใช่ไหมครับเพราะปกติแล้วคานด้านซ้ายไม่น่าจะมีสองคานแบบนั้นแต่ถึงไม่มีคานดึงกลางก็มีคานทาบแนวยาวไว้อยู่น่าจะปลอดภัยอยู่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/09/14, [12:52:47] โดย หละอ่อนดอย »
« ตอบ #6 เมื่อ: 17/09/14, [13:05:37] »

ดินบนพัมมิส ต้องหนานิดนึงนะฮับ ไม่งั้นปักต้นไม้ยาก

asspain
S@n Aqua ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 17/09/14, [13:10:44] »

มีพี่คนนึง แกจ้างร้านเชื่อมเหล็กให้เอาเหล็กเส้นจิ๋วแล้วเชื่อมหัวท้ายด้วยแผ่นเหล็กสามเหลี่ยมจิ๋ว
แล้วครอบลงไปบนขอบตู้ก่อนเติมน้ำ ไว้ใช้เป็นรักษาระยะและรั้งกระจกตู้หน้าหลังเข้าไว้ด้วยกัน
ได้ผลดีมากเลยครับ กระจกตู้ไม่โก่ง แถมไม่บังแสงจากโคมเหมือนคานตู้ที่เป็นกระจกแผ่นด้วย
เพราะขนาดที่เล็กเลยแทบไม่รู้สึกว่ามันมีอยู่เลยครับ  

มันคือศิลปะ
เส้นสายสุดยอด
 ้hahaha
Club Member
« ตอบ #8 เมื่อ: 17/09/14, [22:29:11] »

ขอบคุณครับที่ให้แนวทางเพื่ม เดี๋ยวลองไปถามโรงกลึงปากซอยดู
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 18/09/14, [21:58:22] »

ดูจากคานซ้ายคงเป็นการเสริมไปทีหลังใช่ไหมครับเพราะปกติแล้วคานด้านซ้ายไม่น่าจะมีสองคานแบบนั้นแต่ถึงไม่มีคานดึงกลางก็มีคานทาบแนวยาวไว้อยู่น่าจะปลอดภัยอยู่ครับ
ขอบคุณที่ชี้แนะครับผม [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์