Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กุ้งม้าลาย ช่วยทีครับ  (อ่าน 526 ครั้ง)
RedRoad ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 16/09/14, [23:16:31] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือมันชอบแอบแต่ในรูอะครับ ออกมาก็กินอาหารอย่างเดียว
อีกอย่างมันลอกคราบใช้เวลานานปะครับจะมีอะไรพอแนะนำมั่งครับ
ขอบคุณครับ cryingrun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/09/14, [10:02:16] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
SPM ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 17/09/14, [02:33:25] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไม่แปลกหรอกคับ กุ้งอินโดถ้าไม่ใช่ลูกใน มันคือกุ้งป่าคับ จับจากธรรมชาติ

ข้อดี ราคาถูก(เมื่อเทียบกับลูกใน) ตัวใหญ่ๆสีสวยๆก้ามสวยๆมาเลย เลือกตัวสวยๆได้เลยไม่ต้องลุ้นและที่สำคัญพร้อมผสมมาเลย(ลูกในก่าจะเลี้ยงมาถึงไซต์ผสม3-4" น่าจะมีร่วม2ปีคับ เพราะ อินโดโตช้า) แต่เลี้ยงควรใส่ใบไม้(หูกวาง) ขอนไม้ ท่อให้หลบเยอะหน่อยคับ เพราะ ถ้ามันไม่รู้สึกปลอดภัย จะเครียด อย่างดีก็สลัดก้ามทิ้ง อย่างร้ายก็ตายเลย

ข้อเสีย คือ ขี้กลัวมากกแอบอย่างเดียว จะออกมาเดินหาอาหารเฉพาะกลางคืน ให้อาหารเฉพาะกลางคืนก็ได้คับ กลางวันให้ไปก็ไม่ค่อยกิน-ไม่กินเลย เน่าเปล่าๆ  และเวลาเพาะกุ้งป่าต้องห้ามรบกวนเด็ดขาดเลยคับ โอกาศสลัดไข่สูงกว่ากุ้งเพาะเยอะคับ และที่สำคัญกุ้งป่ากินแต่ของสดนะคับ อาหารเม็ดไม่กิน

แต่นิสัยของกุ้งถ้าเราเลี้ยงระยะเวลานึงมันจะค่อยๆดีขึ้นคับ ทั้งเรื่องความขี้กลัว ไม่กินอาหารเม็ด  ฝึกได้คับ  แต่ไงก็ไม่มีทางเหมือนพวก เดส บลูเพิลหรอกคับ ถ้าเลี้ยงมาๆม่นานจริงๆ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์