Aqua.c1ub.net
*
  Sat 27/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอความรู้จากผู้รู้ครับ รบกวนช่วยให้ความรู้ผมหน่อยครับ  (อ่าน 1320 ครั้ง)
คิดถึง_ปะทิว ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 14/09/14, [12:57:33] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

คือผมเพิ่งเริ่มเลี้ยงปลาทะเลนะครับ  และอยากเลี้ยงก้นตู้มากๆ
แต่เกิดมีข้อสงสัยขึ้นมา  แค่เรื่องเดียวครับแต่เป็นเรื่องที่ยุ่งยากมากสำหรับมือใหม่อย่างผม จึงอยากขอผู้รู้ช่วยให้ความรู้กับผมด้วยนะครับ     สิ่งที่ผมอยากรู้
คือ   ชนิดของก้นตู้หรือปะการังแบบไหนบ้างที่ผมสามารถเลี้ยงได้อย่างถูกต้องตามกฏหมายครับ ผมอยากได้ทั้งภาพและชื่อชนิดนั้นๆด้วยนะครับ  ขอความกรุณาผู้รู้ทุกๆคนด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆครับ
ohhotopo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/09/14, [13:46:44] »

เท่าๆที่อ่านมานะครับ กฎหมายไทยน่าจะเลี้ยงได้แค่กระดุมกับเห็ด นอกนั้นผิดหมดครับ
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/09/14, [13:49:01] »

http://www.atriumtech.com/cgi-bin/hilightcgi?Home=/home/InterWeb2000&File=/home2/searchdata/Forums/http/www.pantip.com/cafe/jatujak/topic/J1992195/J1992195.html
slektich ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/09/14, [22:17:25] »

อย่างอื่นไม่ทราบครับ มีแต่เห็ดที่เคยเห็นว่ามีการส่งเสริมให้เกษตรกรเพาะเลี้ยงไว้ขายเป็นสัตว์ทะเลสวยงามโดยกรมประมง
โดยส่วนตัวคิดว่าอีกไม่นานคงมีการส่งเสริมให้เพาะเลี้ยงก้นตู้ตัวอื่นๆตามมาครับ แต่ไม่รู้อีกนานแค่ไหน คนไทยมีแต่เก่งๆทั้งนั้นเพาะก้นตู้ได้เกือบทุกสายพันธุ์ ถ้ามีการส่งเสริมนี่คงรุ่งน่าดู เงินที่ได้จากการเพาะพันธุ์ปะการังส่งออกไปต่างประเทศปีนึงคงเยอะอยู่ แล้วยังทำให้คนไปเคาะปะการังจากธรรมชาติน้อยลงด้วย น่าเสียดาย [on_013]
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/09/14, [01:50:01] »

ขอบพวกพี่ๆมากเลยครับ ที่ให้ความรู้กับผม
แล้วจะมีความเป็นไปได้มั้ยครับ ถ้าพวกเราที่เป็นกลุ่มคนเลี้ยง รวบรวมรายชื่อกัน เพื่อขอให้ยกเลิกกฏหมายนี้ เพื่อที่จะได้เลี้ยงอย่างถูกกฏหมาย ให้เป็นสัตว์เศรฐกิจเนี่ย จะได้มั้ยครับ เพราะเท่าที่เห็นทุกคนก็พยามศึกษาเรื่องอย่างเป็นจริงเป็นจังกันทั้งนั้น
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #5 เมื่อ: 15/09/14, [05:28:10] »

ขอบพวกพี่ๆมากเลยครับ ที่ให้ความรู้กับผม
แล้วจะมีความเป็นไปได้มั้ยครับ ถ้าพวกเราที่เป็นกลุ่มคนเลี้ยง รวบรวมรายชื่อกัน เพื่อขอให้ยกเลิกกฏหมายนี้ เพื่อที่จะได้เลี้ยงอย่างถูกกฏหมาย ให้เป็นสัตว์เศรฐกิจเนี่ย จะได้มั้ยครับ เพราะเท่าที่เห็นทุกคนก็พยามศึกษาเรื่องอย่างเป็นจริงเป็นจังกันทั้งนั้น

จากการที่ผมถามไถ่ เพื่อนๆและรุ่นพี่ ที่เลี้ยงกันมานาน เขาได้มีการผลักดันกันอยู่บ้างครับแต่ก็เหลว ตอนนี้ผมกับพี่ๆเพื่อนๆและน้องๆ ก็กำลังเก็บและรวบรวมข้อมูลเพื่อส่งเรื่องเพื่อผลักดันแก้กฎหมายอีกครั้ง ผลจะออกมายังไงก็ยังไม่รู้แต่ก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย หะหะ ได้เรื่องยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ  [on_055]
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 15/09/14, [06:32:50] »

จากการที่ผมถามไถ่ เพื่อนๆและรุ่นพี่ ที่เลี้ยงกันมานาน เขาได้มีการผลักดันกันอยู่บ้างครับแต่ก็เหลว ตอนนี้ผมกับพี่ๆเพื่อนๆและน้องๆ ก็กำลังเก็บและรวบรวมข้อมูลเพื่อส่งเรื่องเพื่อผลักดันแก้กฎหมายอีกครั้ง ผลจะออกมายังไงก็ยังไม่รู้แต่ก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลย หะหะ ได้เรื่องยังไงจะแจ้งให้ทราบอีกทีครับ  [on_055]

สุดยอดเลยครับ พวกพี่ๆนี้เป็นฮีโร่ลยนะครับเนี่ย แต่ถ้ารวมตัวรวมรายชื่อกันเยอะๆแล้วไปพร้อมกัน น่าจะเห็นผลไวขึ้นมั้ยครับ หรือว่ามีผลเท่ากันครับ  ผมอยากให้ผ่านเร็วๆจัง เพราะในความรู้สึกผม คนที่เลี้ยงก้นตู้นั้น ถ้าไม่รักก็ไม่เลี้ยงกันหรอก เพราะการที่จะเลี้ยงนั้นไม่ใช่ง่ายๆ พวกเราพยามศึกษาทำความเข้าใจก้นตู้เหล่านี้ ไม่ได้น้อยไปกว่าหน่วยงานของรัฐด้วยซ้ำ แถมยังต้องลำบากกว่าด้วยเพราะเราไม่มีงบประมาณมาศึกษาเหมือนพวกเขา อุปกรณ์ทุกอย่าง ที่ลงทุนไปก็มาจากเงินจากน้ำพักน้ำแรงเราทั้งนั้น  เราทำด้วยใจจริงๆ    สาธุ...... ขอให้ได้เลี้ยงเถอะครับ
slektich ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #7 เมื่อ: 15/09/14, [09:32:15] »

มีคนผลักดันก็มีคนต่อต้านครับ พวกต่อต้านก็ต่อต้านหัวชนฝายกเหตุผลร้อยแปดพันเก้าโดยไม่หันมาศึกษาซักนิดว่ามีผลดีผลเสียยังไง ส่วนใหญ่คนที่เห็นด้วยกับการแก้กฏหมายจะเป็นพวกเราเท่านั้นแหละครับ เพราะรักที่จะเลี้ยงจึงศึกษา เพราะศึกษาจึงรู้ว่าการเพาะพันธุ์มันไม่ยากอย่างที่คิด และเพราะเริ่มเพาะพันธุ์จึงรู้ว่าคนไทยเพาะพันธุ์ปะการังเก่งโคตร ขนาดเพาะในบ้านตัวเองยังเพาะมาได้เป็นร้อยๆพันๆ แล้วถ้าตั้งเป็นฟาร์มล่ะจะขนาดไหน แล้วถ้าทำการขอบริจาคจากฟาร์มต่างๆปีละครั้งเพื่อนำปะการังคืนสู่ทะเลล่ะจะได้เยอะขนาดไหนคืนปะการังสู่ทะเลก็ไม่ได้ยากเหมือนคืนปลาการ์ตูนสู่ธรรมชาติด้วย(คิดว่านะ)
แต่พวกต่อต้านก็ไม่เคยหันมามองหรือศึกษาเรื่องพวกนี้แหละครับ รู้แต่ว่าถ้าแก้กฏหมายจะทำให้ปะการังในธรรมชาติถูกทำลาย
ไม่ดูเลยว่าทุกวันนี้ก็โดนทำลายอยู่แล้วเฮ้อๆๆ  ถ้าไม่อยากถูกทำลายก็ปิดแหล่งท่องเที่ยวทางทะเลให้หมดเลยดิ ทำได้มะ
แทนที่จะส่งเสริมให้เพาะได้ ไม่เอาอ่ะขอต้านไว้ก่อน นี่แหละครับประเทศไทยของเรา
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #8 เมื่อ: 15/09/14, [21:56:19] »

เพิ่งรู้นะเนี่ยว่าเห็ดกับกระดุมนี่ถูกกฎหมายด้วย 5555

คิดว่าการผลักดันให้เป็นเรื่องถูกกฎหมายนี่น่าจะยากครับ เพราะคนที่มีส่วนได้เสียจากการที่มันผิดกฎหมายกลับกลายเป็นผู้มีอำนาจทำให้มันถูกกฎหมายได้

จะโดนเรียกรายงานตัวไหมเนี่ย 5555

โดยส่วนตัว คิดว่าการจะเพาะก้นตู้หรือปะการังสู่ธรรมชาติ ไม่น่าจะเป็นเรื่องแค่พอเพาะได้แล้วก็ปล่อยนะ คงต้องมีการศึกษาเรื่องเกี่ยวกับผลกระทบทางระบบนิเวศน์ด้วย เพราะก้นตู้ที่เราๆ เลี้ยงกัน ส่วนมากไม่ได้มาจากในทะเลไทย และเรายังไม่รู้ว่า ก้นตู้บางตัวมีผลกระทบทางระบบนิเวศน์ในทะเลบ้านเรามากน้อยแค่ไหน

อีกอย่าง ผมรู้สึกว่า ธรรมชาติทำหน้าที่นี้ได้ดีกว่าเรานะ 555 ปะการังเติบโตในทะเลได้สมบูรณ์กว่าในตู้เราอยู่แล้วครับ และที่สำคัญ การเพาะเลี้ยงในตู้ในฟาร์มแบบเราๆ ต้องเสียพลังงานและทรัพยากรมากมาย ในขณะที่ในทะเล ธรรมชาติทำงานของมันเองโดยไม่ต้องเสียพลังงานและไม่ก่อมลภาวะเลย แม้เราจะสร้างสรรค์มันได้ แต่การสร้างสรรค์ของเราอาจกลายเป็นการทำลายมันทางอ้อมได้ครับ นี่คือสิ่งที่ต้องระวัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/09/14, [22:07:44] โดย un_petit_garcon »
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์