Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหน่อย  (อ่าน 3363 ครั้ง)
Guspoesidon ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 14/09/14, [00:15:50] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ตู้ขนาด ยาว 250 นิ้ว กว้าง 26 นิ้ว สูง 36 นิ้วครับ ควรใช้กระจกหนากี่มินครบขออภัยที่ลงผิดครับจะกับมาเเก้เน็ตก็ดันมาร่มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 15/09/14, [15:11:23] โดย Guspoesidon »
un_petit_garcon ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 14/09/14, [00:22:11] »

หน่วยความยาวหน่วยอะไรอ่าคับ เซ็นต์ นิ้ว??
chatkana ออฟไลน์
« ตอบ #2 เมื่อ: 14/09/14, [00:26:13] »

มีเงินกี่ล้านครับ

ต่อให้มีสิบล้าน ไม่เข้าใจ ก็ไม่รอดหรอกครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #3 เมื่อ: 14/09/14, [00:28:17] »

ถ้าตู้ขนาดใหญ่มากต้องใช้อคิลิกจะดีกว่าครับ
Destroyer1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 14/09/14, [06:14:24] »

มีเงินกี่ล้านครับ

ต่อให้มีสิบล้าน ไม่เข้าใจ ก็ไม่รอดหรอกครับ
ทำไมจะไม่รอดครับ จ้างคนที่เข้าใจเลี้ยงกับดูแลให้  มีเงินเยอะนิ
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/09/14, [07:15:30] »

ถ้าจะทำอควาเรียม ถ้าหน่วยเป็นนิ้ว สิ่งที่ต้องคิดนอกจากค่าตู้คือโครงสร้างของพื้นที่จะรับน้ำหนัก
เรื่องตัวตู้คงหนีไม่พ้นอครีลิค งานนี้เจ็ดหลักขึ้น ส่วนการวางระบบต้องศึกษาให้ดีและวางให้ดีตั้งแต่ทีแรก
ถ้าปลาล้วนไม่ยากมากแต่ถ้าเลี้ยงปะการังต้องออกแบบให้ดี เรื่องระบบไฟ สำรองไฟ ระบกรองต่างๆ การดูดตะกอน
การดูแลรักษา...ฯลฯ ถ้าพร้อมก็ลุยครับ  [เจ๋ง]
sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/09/14, [11:14:01] »

ถามจริง หรือเอาฮากันครับ
และทรงมันแปลกๆนะ  ตรง 26 อ่ะ
จากหน่วยที่บอกนะ
ถ้าเป็นเซนก็ไม่ใช่อควาเรี่ยมหรอก ตู้ธรรมดานี่แหล่ะ
ถ้าเป็นเมตรผมว่าใหญ่สุดในเมืองไทยเลยนะ
ถ้าเป็นนิ้วผมว่างบไม่ต่ำกว่า 10 ล้าน กระจกยิ่งหนาราคากระโดดมาก

ผมว่าตั้งล่อเป้า
freedomlife ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 14/09/14, [11:40:50] »

[เยี่ยว]
อู๋ @ ขอนแก่น ออฟไลน์
« ตอบ #8 เมื่อ: 14/09/14, [11:45:19] »

[on_019]
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #9 เมื่อ: 14/09/14, [15:10:50] »

[หมัดดาวหาง]
LlttleArm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 14/09/14, [19:20:13] »

กระทู้ล่อเป้ารึเปล่าครับนี่  [เอ๊ะ!!!] [on_009]
« ตอบ #11 เมื่อ: 14/09/14, [19:26:46] »

งงว่าล่อเป้ายังไง
ผมมองว่าจะตั้งหรือไม่ตั้ง มีงบหรือไม่มีงบ
คำถามที่ตั้งมาเป็นเพียงแค่ต้องการคำตอบ ว่าต้องทำอะไรยังไงบ้าง
มันก็เป็นคำถามที่ดีเพราะจะได้ช่วยกันดู ช่วยกันวางแผน สิ่งที่ต้องคำนึงถึงสำหรับระบบใหญ่ๆ
หากมีงบประมาณ และทำได้จริง ก็เป็นอะไรที่น่าสนใจมาก

sfish ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #12 เมื่อ: 14/09/14, [20:59:20] »

ลองดูขนาดที่เค้าถามครับ
แล้วลองวาดภาพตาม
โดยปกติต้องบอก  กว้าง x ยาว x สูง
ที่นี้ลองมาดูความสูงครับ 250
สมมติว่าเป็นเมตร สูงขนาดนี้ในโลกนี้ยังไม่มีใครทำได้
เป็นนิ้วหล่ะ ก็ยังบ้าอยู่ดีถ้าจะใส่ไว้ในบ้าน
แล้วเซนหล่ะ พอเป็นไปได้อยู่ แต่ลองมาดูความยาวดิ 26 เซน
แองเจิลใหญ่ยังว่ายกลับตัวไม่ได้เลย แล้วจะเรียกว่าอควาเรี่ยมเหรอครับ
สรุปแล้วรอเจ้าตัวมาตอบดีกว่า

« ตอบ #13 เมื่อ: 14/09/14, [21:35:39] »

ลองดูขนาดที่เค้าถามครับ
แล้วลองวาดภาพตาม
โดยปกติต้องบอก  กว้าง x ยาว x สูง
ที่นี้ลองมาดูความสูงครับ 250
สมมติว่าเป็นเมตร สูงขนาดนี้ในโลกนี้ยังไม่มีใครทำได้
เป็นนิ้วหล่ะ ก็ยังบ้าอยู่ดีถ้าจะใส่ไว้ในบ้าน
แล้วเซนหล่ะ พอเป็นไปได้อยู่ แต่ลองมาดูความยาวดิ 26 เซน
แองเจิลใหญ่ยังว่ายกลับตัวไม่ได้เลย แล้วจะเรียกว่าอควาเรี่ยมเหรอครับ
สรุปแล้วรอเจ้าตัวมาตอบดีกว่า

ถ้าเขาเรียงลำดับผิด ความสูง 26 นิ้วล่ะครับ ก็เหมือนทำบ่อทรงจตุรัสดีๆนี่เอง....
ส่วนบ่อผมแค่ 2*2 เมตร สูง 50 เซน ผมก็ยังใช้ชื่อ Puzzle aquarium

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14/09/14, [21:37:10] โดย Puzzle »
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #14 เมื่อ: 14/09/14, [21:39:54] »

อ่านกี่ที่ก็ไม่เห็นมีจุดล่อเป้าแค่คนถามอาจงงๆแล้วคนอ่านก็จับมาเป็นประเด็น... [เอ๊ะ!!!] ไร้สาระน่าไม่ตอบให้เป็นประโยชน์ก็เงียบๆกันไป๋
skinwalker ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #15 เมื่อ: 14/09/14, [21:43:07] »

ตามความเข้าใจของผมนะครับ อคอเรี่ยมในบ้านคงเป็นขนาด 2เมตร50เซนx26นิ้วx2เมตร50เซน น่าจะเป๋นไปได้มากสุด คงต้องใช้อะคีลิคไม่ต่ำกว่า2"แน่ๆ แต่ถ้าขนาดที่ผมคิดคงต้องบิ้วอินเป็นปูนกั้นแค่กระจกหน้าเป็นอะคีลิคคงดีกว่า ในเรื่องอุปกรณ์คงต้องให้วิศวะกรมาคำนวณน้ำหนักที่บ้านจะต้องรับ และระบบคงต้องให้ทีมมืออาชีพมาทำแต่ไม่ว่าเจ้าของกระทู้จะมีทรัพย์มากแค่ไหนก็ตามผมว่าการเลี้ยงถ้าไม่ได้ทำด้วยตนเองคงไม่สนุกแน่ๆและขนาดที่ใหญ่มากจนไม่อาจความคุมได้ด้วยตนเองคงไม่ดีแน่ๆ  [on_008]
LlttleArm ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 14/09/14, [21:55:40] »

ถ้าเขาเรียงลำดับผิด ความสูง 26 นิ้วล่ะครับ ก็เหมือนทำบ่อทรงจตุรัสดีๆนี่เอง....
ส่วนบ่อผมแค่ 2*2 เมตร สูง 50 เซน ผมก็ยังใช้ชื่อ Puzzle aquarium
มีดหตุผลครับ ถ้าผมเข้าใจผิดก็ขออภัยครับ  beg1
Destroyer1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #17 เมื่อ: 15/09/14, [05:36:30] »

อ่านกี่ที่ก็ไม่เห็นมีจุดล่อเป้าแค่คนถามอาจงงๆแล้วคนอ่านก็จับมาเป็นประเด็น... [เอ๊ะ!!!] ไร้สาระน่าไม่ตอบให้เป็นประโยชน์ก็เงียบๆกันไป๋
นั้นสิครับ มัวแต่จะกัด
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #18 เมื่อ: 15/09/14, [10:34:56] »

อ่านแล้วเพลีย  036

ยังไงก็ใช้ข้อความที่Softลงกว่านี้หน่อยก็ดีนะครับ
เจตนาอาจจะไม่ได้แรงขนาดนั้น แต่ ผมอ่านแว๊บๆ แล้วรู้สึกว่าบางคำบางคอมเมนท์มันก็แรงไป ...  [on_051]

วนมาที่คำถาม
ขนาดTank = 250*250*26 คงเป็นนิ้ว (เพราะถ้าสูง26เซน คงเตี้ยมากๆ)

คำตอบก็หลายๆท่านตอบไว้แล้ว
คุณ Romeo_Pop บอกไว้ว่าใช้ อคริลิค ดีกว่ากระจก
คุณ Puzzle ให้คำนึงถึงความแข็งแรงของโครงสร้างบริเวณที่ต้องรับน้ำหนัก
คุณ skinwalker แนะว่าใช้เป็นปูน และ ส่วนที่เป็น Display ใช้คลิริค

ถ้าตอบตามคำถาม ผมก็แนะนำให้ใช้เป็น อคริลิคเหมือนกัน เพราะดูดี .. 555
ส่วนดูดียังไง ให้ดู "DSPS Tank" ของเฮียชิง (low profile)ครับ
http://www.siamreefclub.com/forums/index.php?/topic/18321-low-profiles-dsps-tank-project-ii/
เป็น Tank ในความฝันของผม (และอีกหลายๆคน)

ดูไว้เป็นตัวอย่างและแรงบันดาลใจนะครับ
ภาพบางภาพอาจจะหายไป (เนื่องด้วยTankนี้ตั้งไว้นานแล้ว) แต่ข้อความต่างๆยังคงอยู่และน่าจะเป็นประโยชน์ในการสร้าง Tank ใหญ่ๆนะครับ
Nava Coral Reef ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #19 เมื่อ: 15/09/14, [13:33:36] »

ที่ จขกท.บอกมาน่าจะมีหน่วยวัดเป็น เซนติเมตร 26 น่าจะเป็นความสูง คำว่าอวาเลี่ยมในบ้าน สูง 26 เซ็น ไม่เห็นจะแปลก ตู้แฟรก ก็สูงประมาณนี้ เพียงแค่ กว้าง-ยาว เป็นสี่เหลี่ยมจตุรัส (แต่ก็คิดว่าเตี้ยไป)

ว่าแต่....จขกท.หายไปไหน มาช่วยแจงให้กระจ่างหน่อยครับ

ปล. บางคนอาจไม่รู้ บางคนอาจพิมพ์ผิด บางคนอาจเข้าใจผิด อย่าใช้คำพูดที่สอดเสียดกันเลยครับ เรื่องวุ่นวายในวงการปลาทะเล มีมาเยอะพอแล้ว สามัคคีกันไว้เน้อ  [on_066]
« ตอบ #20 เมื่อ: 15/09/14, [14:18:57] »

ผมไม่ได้เลี้ยงด้วยตัวเองหรอกครับจะจ้างเขาทำระบบส่วนขนาด 250ยาว กว้าง 26 นิ้ว ส่วนสูงผมลงผิดขออภัยครับ36ครับ ไม่เลี้ยงประการังจะเป็นปลาล้วน
กับหินเป็น เท่านั้นคับผมเเค่อยากรู้ขนาดมินเท่านั้นครับว่าต้องหนาดขนาดไหนถึงจะรับน้ำหนักน้ำได้รอความคิดเห็นกับพวกพี่พี่ก่อนถ้ามันดูเเลเบื่องต้นยากก้อจะเปลี่ยน
« ตอบ #21 เมื่อ: 15/09/14, [14:25:46] »

อ่านแล้วเพลีย  036

ยังไงก็ใช้ข้อความที่Softลงกว่านี้หน่อยก็ดีนะครับ
เจตนาอาจจะไม่ได้แรงขนาดนั้น แต่ ผมอ่านแว๊บๆ แล้วรู้สึกว่าบางคำบางคอมเมนท์มันก็แรงไป ...  [on_051]

วนมาที่คำถาม
ขนาดTank = 250*250*26 คงเป็นนิ้ว (เพราะถ้าสูง26เซน คงเตี้ยมากๆ)

คำตอบก็หลายๆท่านตอบไว้แล้ว
คุณ Romeo_Pop บอกไว้ว่าใช้ อคริลิค ดีกว่ากระจก
คุณ Puzzle ให้คำนึงถึงความแข็งแรงของโครงสร้างบริเวณที่ต้องรับน้ำหนัก
คุณ skinwalker แนะว่าใช้เป็นปูน และ ส่วนที่เป็น Display ใช้คลิริค

ถ้าตอบตามคำถาม ผมก็แนะนำให้ใช้เป็น อคริลิคเหมือนกัน เพราะดูดี .. 555
ส่วนดูดียังไง ให้ดู "DSPS Tank" ของเฮียชิง (low profile)ครับ
http://www.siamreefclub.com/forums/index.php?/topic/18321-low-profiles-dsps-tank-project-ii/
เป็น Tank ในความฝันของผม (และอีกหลายๆคน)

ดูไว้เป็นตัวอย่างและแรงบันดาลใจนะครับ
ภาพบางภาพอาจจะหายไป (เนื่องด้วยTankนี้ตั้งไว้นานแล้ว) แต่ข้อความต่างๆยังคงอยู่และน่าจะเป็นประโยชน์ในการสร้าง Tank ใหญ่ๆนะครับ
ขอคุณครับพี่ เเละขอโทษที่ลงขนาดผิดครับเเค่ต้องการความยาวเท่านั้นครับ
« ตอบ #22 เมื่อ: 15/09/14, [15:09:02] »

อะไรคือตั้งล่อเป้าครับงงครับจะต้องล่อเป้าเพื่ออะไรครับผมถามเพื่อหาความรู้ครับผมไม่ได้เก่งถึงขนาดคิดเองได้ครับผมมีอะไรสงสัยผมก็มาถามพี่พี่ในเว็ปเอาครับเท่านั้นครับดีกว่า.   ตู้ยาว 250 นิ้ว หน้ากว้าง 26.  นิ้วสูง  36. นิ้ว ผมลงผิดครับพอจะกลับมาเเก้เน็ตก็ดันมาร่มครับผมอยู่ ต่างจังหวัดครับเน็ตร่มผมกลับมากรุงเทพก็เพิ่งมาเปิดครับ ส่วนงบมาจากหลายคนในบ้านช่วยกันครับเเค่ผมคนเดียวตายครับทำไม่ได้หรอกเงินทำทุกคนก็ช่วยกันเก็บมาเป็นปีปีเหมือนกันครับผมไม่ได้รวยเเค่ต้องขยันเก็บครับถ้าทำตู้เเล้วก็ต้องรอลงระบบอีกนานเลยครับกว่าจะลงระบบจะทำทั่งทีก็เเค่อยากให้มันดีเท่านั้นครับ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #23 เมื่อ: 15/09/14, [15:13:50] »

อย่าซีเรียส แค่สื่อสารกันผิดเท่านั้นเอง

« ตอบ #24 เมื่อ: 15/09/14, [15:37:29] »

ไม่ได้เครียจหรอกครับพี่ผมเเค่อยากให้เข้าใจกันบางครับบ้านผมมันเป็นบ้านสวนครับสัญญาณมันห่วยเเละสงสัยว่ารอเป้าคืออะไรเท่านั้นครับพี่ผมสบายสบาย
Oob. ออฟไลน์
« ตอบ #25 เมื่อ: 15/09/14, [21:12:24] »

ตู้ขนาด ยาว 250 นิ้ว กว้าง 26 นิ้ว สูง 36 นิ้วครับ ควรใช้กระจกหนากี่มินครบขออภัยที่ลงผิดครับจะกับมาเเก้เน็ตก็ดันมาร่มครับ

ช่วยคำนวณจากเว็บนี้ครับ
http://www.theaquatools.com/building-your-aquarium

Safety Factor ที่ 2.5 (น่าจะพอใช้แต่ถ้าให้ปลอดภัยควรใช้มากกว่านี้ครับ)
ความหนากระจกอย่างน้อย 19 mm.
น้ำหนักกระจก 1,000 kg.
น้ำหนักรวมน้ำ 4,821 kg. (ถ้าน้ำทะเลเพิ่มอีกนิดหน่อย)
น้ำหนักประมาณ 5 ตัน ลองถามผู้รู้ดูครับว่าต้องตอกเสาเข็มหรือเปล่า

อยากให้ทำผมเอาใจช่วยครับ

« ตอบ #26 เมื่อ: 15/09/14, [23:08:45] »

ช่วยคำนวณจากเว็บนี้ครับ
http://www.theaquatools.com/building-your-aquarium

Safety Factor ที่ 2.5 (น่าจะพอใช้แต่ถ้าให้ปลอดภัยควรใช้มากกว่านี้ครับ)
ความหนากระจกอย่างน้อย 19 mm.
น้ำหนักกระจก 1,000 kg.
น้ำหนักรวมน้ำ 4,821 kg. (ถ้าน้ำทะเลเพิ่มอีกนิดหน่อย)
น้ำหนักประมาณ 5 ตัน ลองถามผู้รู้ดูครับว่าต้องตอกเสาเข็มหรือเปล่า

อยากให้ทำผมเอาใจช่วยครับ

ขอบคุณมากครับพี่ พี่สุดยอดทำเสร็จเเล้วผมจะหัยพี่เห็นคนเเรกเลยครับ
un_petit_garcon ออฟไลน์
« ตอบ #27 เมื่อ: 16/09/14, [00:22:13] »

ไลค์ๆๆๆ ตู้ใหญ่สะใจดี

เชียร์ๆๆๆ ทำเสร็จแล้ว มาโชว์ให้ดูด้วยนะ ^^

โดยส่วนตัว ถ้าถูกหวยและรวยพอ อยากทำตู้สัก 72 - 84 นิ้ว แต่กว้างน้อยๆ สัก 18 นิ้ว สูงสัก 22 นิ้ว เป็นผนังกั้นระหว่างห้องเหมือนกัน มองเห็นตู้ปลาได้จาก 2 ห้อง เหมือนเรามีตู้ปลา 2 ที่ ในตู้เดียวกัน

ถ้ารวยขึ้นมาอีก จะทำตู้ปลาล้วนกับตู้ทะเล+ก้นตู้ อยู่ในตู้เดียวกัน แล้วแยกส่วนไม่ให้ปลาที่กินก้นตู้มากินก้นตู้ ด้วยกระจกกั้นตามแนวยาว 2 แผ่นสลับกันยกขึ้นมาทำความสะอาดได้

แต่คงได้แค่ฝันไป และรอดูความสำเร็จของคนอื่น 55555
freedomlife ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #28 เมื่อ: 16/09/14, [08:05:07] »

เอิ่มคุณun_ pertitไม่คิด เอาเฟอร์นิเจอร์อื่นเข้าบ้านเลยหรอครับ [on_026]
« ตอบ #29 เมื่อ: 16/09/14, [09:33:53] »

ไลค์ๆๆๆ ตู้ใหญ่สะใจดี

เชียร์ๆๆๆ ทำเสร็จแล้ว มาโชว์ให้ดูด้วยนะ ^^

โดยส่วนตัว ถ้าถูกหวยและรวยพอ อยากทำตู้สัก 72 - 84 นิ้ว แต่กว้างน้อยๆ สัก 18 นิ้ว สูงสัก 22 นิ้ว เป็นผนังกั้นระหว่างห้องเหมือนกัน มองเห็นตู้ปลาได้จาก 2 ห้อง เหมือนเรามีตู้ปลา 2 ที่ ในตู้เดียวกัน

ถ้ารวยขึ้นมาอีก จะทำตู้ปลาล้วนกับตู้ทะเล+ก้นตู้ อยู่ในตู้เดียวกัน แล้วแยกส่วนไม่ให้ปลาที่กินก้นตู้มากินก้นตู้ ด้วยกระจกกั้นตามแนวยาว 2 แผ่นสลับกันยกขึ้นมาทำความสะอาดได้

แต่คงได้แค่ฝันไป และรอดูความสำเร็จของคนอื่น 55555
ที่จะทำประมานนี้เเหละครับ จะกั้นห้องโทรทัศ กับบาร์ครับมองเห็นได้ทั้ง2ฝั่งเลยครับเป็นมินิบาร์ครับตอนนั้งกินเหล้าก็มองปลาทะเลไปด้วยครับ  เสร็จเเล้วเก๋าจะเอามาอวดน๊าาาาา
หน้า: 1 2  ทั้งหมด   ขึ้นบน
พิมพ์