Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษารูปแบบในการกั้นกรองล่างแต่ละช่องและเรื่องOverflow Glassค่ะ  (อ่าน 974 ครั้ง)
jiffy ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 13/09/14, [16:50:30] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

กำลังจะทำกรองล่าง ขนาด 30*15*15 นิ้ว แบ่งเป็น 3 ช่อง หาข้อมูลดูเห็นมีการกั้นช่อนหลายแบบ ตามรูปด่านล่าง
อยากปรึกษาว่าแต่ละรูปแบบมีข้อดีเสียอย่างไร และแต่ละท่านใช่แบบไหนกันอยู่ค่ะ รูปแบบสามารถแนะนำเพิ่มเติมได้นะค่ะ

ขอถามอีกขอนะค่ะ พอดีไปเห็นตู้ในร้าน Atlantis เป็นตู้ 48" แต่ใช้ Overflow Glass ของพี่ผมยาว ถามพี่เจ้าของร้านบอกใช่กับปั้ม 2500 มาหลายปีแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่จากที่เคยอ่านมาบอกเหมาะกับตู้ไม่เกิน 24" มีใครเคยใช้ Overflow Glass กับตู้ใหญ่บ่างไหมค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกความคิดเห็นค่ะ
เด็กสุพรรณบุรีเลี้ยงปลาทะเล ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 13/09/14, [19:00:25] »

คำถามน่าสนใจดีนะคับ เพราะเราก็ใช่ตู้ 24* เหมือนกันคับแต่ก็เพิ่งศึกษาเหมือนกัน ยังไงรอ กูรู ท่านอื่นมาตอบนะคับ ให้กำลังใจในการถามทุกคำถามนะคับ สู้ๆๆ [เจ๋ง]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 15/09/14, [09:51:37] »

เดา (อีกแล้ว)
แบบที่1
ข้อดี - ฝ้าผิวน้ำมีน้อย ทำความสะอาดง่าย
ข้อเสีย - มีฟอง  กับ  มีเสียงจากการตกกระทบของน้ำ+ผิวน้ำ 

แบบที่2
ข้อดี - ฝ้าผิวน้ำมีน้อย ไม่มีฟอง ไม่มีเสียง
ข้อเสีย - ทำความสะอาดยาก ช่องมันแคบและหลายช่อง

แบบที่3
ข้อดี - ไม่มีเสียง ทำความสะอาดง่าย ไม่มีฟอง
ข้อเสีย - ฝ้าจะเยอะกว่าแบบอื่น

แบบที่4
ข้อดี - ฝ้าน้อย เสียงและฟองไม่ค่อยมี  การหมุนเวียนและทิศทางการไหลของน้ำดี
ข้อเสีย - ทำความสะอาดยากนิดนึงตรงระหว่างแผ่นกั้น

ทั้งนี้ทั้งนั้น ฝ้าผิวน้ำและทิศทางการไหลของน้ำรวมถึงระดับความสูงของน้ำ จะขึ้นอยู่กับอีกช่องนึงของการกั้นด้วยครับ
ส่วนกั้น3ช่อง ต้องคิดเผื่อเรื่องของขนาดช่องกรองแต่ละช่อง ว่าจะวางอะไรในช่องไหน  อีกทั้ง ต้องคิดเรื่องความสูงระดับน้ำในแต่ละช่องให้เหมาะสมกับอุปกรณ์ที่ใช้ในแต่ละช่องด้วยครับ

ส่วน OverFlowGlass ของพี่ผมยาว ไม่เคยเห็นของจริงครับ แต่เดาจากขนาดของปั๊ม2500L น่าจะไม่มีปัญหา
ส่วนจะสามารถรองรับการหมุนเวียนของน้ำที่มากกว่านี้ได้หรือไม่ต้องดูที่ขนาดของปั๊มเป็นหลักครับ
ถ้าตู้กรองขนาด30นิ้ว ต้องถามต่อว่าตู้หลักขนาดไหน และเลือกใช้ปั๊มหลักขนาดกี่ลิตร/ชั่วโมง จึงค่อยเลือกดูขนาดของOverFlowหรือขนาดท่ออีกทีครับว่าความเหมาะสมอยู่ที่ตรงไหนครับ
jiffy ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #3 เมื่อ: 15/09/14, [14:35:05] »

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นค่ะ

ตู้หลักขนาด 36*18*18 น้ำไนระบบประมาณ 300 ลิตร ว่าจะใช้ปั้มหลักเป็น sicce 3.0 ค่ะ
ขนาดของ OverFlowGlass ของพี่ผมยาวเหมือนจะมีแค่ขนาดเดียวหรือป่าวไม่แน่ใจ
Longhairguy ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #4 เมื่อ: 15/09/14, [14:48:50] »

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นค่ะ

ตู้หลักขนาด 36*18*18 น้ำไนระบบประมาณ 300 ลิตร ว่าจะใช้ปั้มหลักเป็น sicce 3.0 ค่ะ
ขนาดของ OverFlowGlass ของพี่ผมยาวเหมือนจะมีแค่ขนาดเดียวหรือป่าวไม่แน่ใจ

ตอนนี้มีขนาดเดียวครับ แต่มีแผนจะผลิตขนาดใหญ่กว่าเดิมคือขนาดท่อ 30mm ด้วย

แต่คงอีกพักใหญ่นะ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์