Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนไฟ กระดุมเปลี่ยนสี มันจะมีผลถาวรมั้ย  (อ่าน 1227 ครั้ง)
Lolicon ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 12/09/14, [14:42:24] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ไฟt5hoเดิมมีหลายสี แต่ตัวใหม่เอาแค่ขาวกับฟ้า  ทุกอย่างโต ลามดี แต่สีกระดุมกลายเป็นน้ำตาลหมดเลย
ถ้าอนาคตเปลี่ยนไป LEDฟูลสเป็คตรัม มันจะกลับมาหลายสีเหมือนเดิมมั้ยครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #1 เมื่อ: 12/09/14, [14:51:52] »

ไฟt5hoเดิมมีหลายสี แต่ตัวใหม่เอาแค่ขาวกับฟ้า  ทุกอย่างโต ลามดี แต่สีกระดุมกลายเป็นน้ำตาลหมดเลย
ถ้าอนาคตเปลี่ยนไป LEDฟูลสเป็คตรัม มันจะกลับมาหลายสีเหมือนเดิมมั้ยครับ
ขอตัดเรื่องปัจจัยเกี่ยวกับ Parameter ของน้ำออกไปนะครับ คงเหลือแต่เรื่องของไฟล้วนๆ คำตอบคือ

ควรจะดีกว่าปัจจุบันครับ (สีน้ำตาล)

แต่จะดีกว่าแบบไหน เป็นแบบที่ซื้อมาใหม่ๆ หรือ สีแตกต่างจากตอนที่ซื้อมาใหม่ๆ อันนี้ต้องลุ้นเอาครับ เพราะตอนซื้อมาใหม่ๆผู้แฟรกฯก็ใช้ไฟที่แตกต่างกันย่อมมีโอกาสที่ได้กระดุมเหมือนหรือใกล้เคียงจากตอนแรกๆที่ซื้อมาครับ
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/09/14, [17:37:51] »

ตู้ที่ซื้อใช้mh ไฟบลูครับ  แต่โคมเดิม4หลอด4สี เอาอยู่ สีเหมือนเดิมมาเกือบปี จนมาเปลี่ยนหลอดใหม่
กลายเป็นน้ำตาลไปเลย
PryfahWaankaew ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/09/14, [23:09:29] »

ของผมกระดุมยักเขียว ตอนแรกอยู่อีกตู้ไฟ LED ของมารีน+ แสงเบาๆ จากสีเขียวเป็นน้ำตาล แต่พอย้ายมาอีกตู็ที่ใช้ไฟt5 54*4
ไฟฟ้า2ขาว2 กระดุมเปลี่ยนเป็นสีเขียวครับ [on_065]
longduza ออฟไลน์
« ตอบ #4 เมื่อ: 13/09/14, [03:15:53] »

ถ้าเปลี่ยนLED แนะนำให้หาโคมที่มี หลอด UV ด้วยนะครับ

หรือถ้าเป็นโคม DIY ก็ให้เค้าจัด หลอด UV ลงไปในโคมด้วยนะครับ

เพราะหลอด LED สีทั่วไป (ขาว ฟ้า แดง อืานๆ) ไม่มี รังสี ยูวีครับ จึงต้องเสริม หลอด UV เข้าไปเพื่อให้คลื่นแสงครบถ้วน
pingz21 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #5 เมื่อ: 14/09/14, [06:57:00] »

อยากทราบเช่นกันครับ สีสันของปะการังขึ้นอยู่กับไฟที่ใช้เหรอครับ มันไม่เกี่ยวกับซูซานเทอรี่เหรอครับที่ทำให้ปะการังมีสีสัน
Destroyer1 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #6 เมื่อ: 14/09/14, [09:05:10] »

อยากทราบเช่นกันครับ สีสันของปะการังขึ้นอยู่กับไฟที่ใช้เหรอครับ มันไม่เกี่ยวกับซูซานเทอรี่เหรอครับที่ทำให้ปะการังมีสีสัน
ขึ้นอยู่กับทั้งตัวปะการังและไฟครับ.  ไฟมีส่วนช่วยในเรื่องการขับสีให้มันเด่นขึ้นจากสีจริง ส่วนสีจากตัวปะการังจริงๆจะเป็นขบวนการต่อต้านแสงuvโดยการผลิตเม็ดสีเพื่อป้องกันครับ. แต่หลักๆเลยขึ้นอยู่กับไฟครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #7 เมื่อ: 15/09/14, [10:05:12] »

ไม่รู้ว่าเป็นเหมือนกันไม๊ ระหว่าง SPS กับปะการังอ่อนหรือLPS
แต่ในปะการังมีซูซานฯแน่ๆครับ เพียงแต่ปริมาณมากหรือน้อยแค่ไหน และในปริมาณมากหรือน้อยที่มีในตัวมันเพียงพอที่จะสามารถสร้างอาหารให้ตัวปะการังเพียงพอหรือไม่
ถ้ามีซูฯมาก ปะการังก็คงมีสีที่คล้ำขึ้น(เนื่องจากสีของซูฯ)
ถ้ามีซูฯน้อย ปะการังก็น่าจะแสดงสีของตัวมันจริงๆ แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ปริมาณซูฯที่มีน้อยก็ต้องสามารถสร้างอาหารให้ตัวปะการังได้เพียงพอด้วย

ในกลุ่ม SPS จึงใช้ไฟแรงๆ เพื่อให้ปะการังขับซูฯส่วนที่มากเกินความจำเป็นออกไป ทำให้มีซูฯน้อยในตัวแต่สามารถสร้างอาหารได้เพียงพอกับความต้องการ  เมื่่อซูฯ มีน้อยก็เป็นส่วนนึงที่ทำให้สีสรรของปะการังไม่คล้ำครับ

ดังนั้นผมขอเดาว่าไม่ใช่ก็ใกล้เคียงครับ ระหว่าง SPS - LPS - SoftCoral เพียงแต่ในกลุ่ม SPS มีสีสันที่หลากหลายกว่าในกลุ่มอื่นๆ จึงสังเกตุเห็นได้ชัดเจนกว่า
ยกตัวอย่างกลุ่มซีเนียที่เลี้ยงด้วยไฟที่แตกต่างกัน ทั้งความแรงและชนิดของไฟ ทำให้ได้สีที่แตกต่างกัน ไล่ไปตั้งแต่สีเข้มๆน้ำตาลคล้ำๆ ไปจนถึงสีขาวอมชมพู ขาวอมฟ้าครับ

แต่ไม่นับรวมถึงการใช้ไฟเพื่อหลอนสายตานะครับ เอาแต่เรื่องสีจริงๆที่ตัวปะการังมีจริงๆ
Bulioapq ออฟไลน์
Club Veteran
« ตอบ #8 เมื่อ: 15/09/14, [20:07:13] »

ไฟมีผลอย่างมากคับ ถ้าไม่นับเรื่องแร่ ธาตุในน้ำน่ะคับ อย่าง แร่ธาตุ K มีส่วนช่วยในสีแดง ของปะการัง

ที่ว่าซื้อไฟมาเปลี่ยนแล้วเป็น สีน้ำตาลนั้น เพราะไฟตัวนั้น ไม่มีย่านแสงครบทุกย่านสี
ผมคิดว่า นี่และสาเหตุ ไม่งั้น ไฟLED เทพๆแพงๆดี เค้าจะมีทำไม สีแดง สีม่วง สีเขียว uv อะไรเงี่ย
อ่อ ผมรบกวนสอบถามน่อยน่ะคับ เผื่อเป็นกรณีศึกษา ้hahaha กระดุมที่ว่านี้ ก่อนจะเปลี่ยน มันมีสีอะไรคับ แล้วก่อนเปลี่ยนไฟ
ได้เติมอะไรไม ได้เปลี่ยนน้ำไม เปลี่ยนเยอะแค่ไหน? ขอบคุนฮะ [ปิ๊งๆๆ]
Puzzle ออฟไลน์
« ตอบ #9 เมื่อ: 15/09/14, [20:47:28] »

เปิดไฟขาวน้อยหน่อย สักพักสีก็กลับมา...
« ตอบ #10 เมื่อ: 16/09/14, [20:43:20] »

เปิดไฟขาวน้อยหน่อย สักพักสีก็กลับมา...

กำลังคิดว่าจะเอาหลอดม่วงของเก่ามาใช้ดูอยู่เหมือนกันครับ

กระดุมที่ซื้อมามีหลากสีครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์