Aqua.c1ub.net
*
  Fri 19/Apr/2024
หน้า: 1 2 [ทั้งหมด]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รีวิว แบคทีเรีย Enzbactor คุณภาพ(ตามนั้น) ดูให้จบ!!!!!!!  (อ่าน 9259 ครั้ง)
Pongsatorn35 ออฟไลน์
Club Brother
« เมื่อ: 11/09/14, [16:17:12] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=812908622073436&id=283453965018907
 เริ่มต้น  [on_066]

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=812908275406804&id=283453965018907  [on_018]

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=812908835406748&id=283453965018907  [on_055]

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=812942208736744&id=283453965018907  [on_008]

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=813463708684594&id=283453965018907  ้hahaha
(ดูให้จบ!!!!!!!)

https://m.facebook.com/story.php?story_fbid=814870025210629&id=283453965018907  asspain

คลิปผมได้ขออนุญาตแชร์จาก Like nemo farm แล้วนะครับขอบพระคุณอย่างสูงครับ

Cr.Like nemo farm

อันนี้เป็นกระทู้ขายของแบคทีเรียในคลิปครับ
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=262659.0
เรื่องต้องมีคำอธิบายจากผู้ผลิตและผู้ขายนะครับผมรอดูมาหลายวันแต่ก็เงียบ   [เยี่ยว]

สวัสดีครับ  [on_026]
slektich ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 11/09/14, [22:43:01] »

ผมก็เอามาทดสอบเหมือนกันครับ อะไรที่จะลดไนเตรดได้ผมทดสอบแม่มหมดทุกอัน  ผลก็เหมือนของคุณนีโม่ฟาร์มเลยครับ แต่ของผมเจอผลหนักกว่านั้นอีก555 เอาเป็นว่าหาวิธีอื่นต่อไป [on_055]
« ตอบ #2 เมื่อ: 12/09/14, [00:29:02] »

หนักกว่านี่คืออะไรหรอครับ
IceZash ออฟไลน์
« ตอบ #3 เมื่อ: 12/09/14, [09:49:08] »

ในฐานะผู้ขาย ไม่ได้รับผลิตภัณฑ์ตัวนี้เข้ามาขายแล้วครับ เนื่องจากเจ้าของผลิตภัณฑ์ อยู่ในช่วงทดลอง และปรับปรุง ทางผมเลยยกเลิกการขายผลิตภัณฑ์ตัวนี้ไปเลย ทั้งใน Aqua club และ FB
จึงขอเรียนมาเพื่อทีราบว่า ทางผม ไม่ได่้จำหน่ายแบคตัวนี้แล้วครับ
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #4 เมื่อ: 12/09/14, [10:56:03] »

อรุ๊ฟ [catgasp]
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #5 เมื่อ: 12/09/14, [12:53:25] »

อยากให้เพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน ช่วยกันวิเคราะห์ เปรียบเทียบ ระหว่างกระทู้นี้ จากการทดลองของทาง Like Nemo Farm กับ กระทู้นี้ http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=263813.0 ของคุณ longduza นะครับ
ว่าสรรพคุณ ของ ENZBacter เป็นข้อๆ ตามที่คุณ longduza ได้เขียนไว้ว่า

สรรพคุณข้างขวด (อันนี้ทีเด็ดเลย เปิดตัวแรงไปนิด กระแสตอบรับ เลยเยอะหน่อย)
• Removes Ammonia and nitrite / กำจัดแอมโมเนีย และไนไตร
• Anti-pathogens / ฆ่าเชื้อโรค
• PROMOTES the immunity of fish /ส่งเสริมภูมิคุ้มกันให้ปลา
• Swift purify water /น้ำบริสุทธิ์อย่างรวดเร็ว (คงแปลว่า ทำให้น้ำสะอาดขึ้น มั้ง)
ฺ• Decomposes harmful waste /สลายของเสียที่เป็นอันตราย
• Prevent algae from growing /ป้องกันไม่ให้เกิดการเจริญเติบโตของตะไคร่
• Long-term improvement of water quality /รักษาคุณภาพน้ำให้ดี ในระยะยาว
• To increase color of coral /เพิ่มสีของปะการัง

ว่าทำไมและอะไร ที่เป็นสาเหตุของการทำได้ และ ไม่ได้ ของผลิตภัณฑ์ ตัวนี้
ทั้ง2กระทู้ ล้วนไม่ได้มีส่วนได้ส่วนเสียกับเจ้าของผลิตภัณฑ์ทั้งคู่ แต่ทำไม บางอย่างจึงสรุปเหมือนกัน และ บางอย่างแตกต่างกัน

เพื่อเป็นกรณีศึกษานะครับ  ไม่เน้นการโจมตีเป็นรายบุคคล

อยากรับฟังความเห็นของสมาชิกทุกท่านนะครับ ไม่มีใครผิด-ถูกสำหรับทุกความเห็นครับ อย่ากลัวที่จะแสดงออกครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 12/09/14, [12:59:04] »

ลืม...  [on_026] [on_026]

ผมก็สรุปไว้แล้วเหมือนกัน แต่ ยังไม่ได้โพสต์นะครับ อาจจะสรุปผิดหรือถูกก็ได้ แต่ก็สรุปไว้แล้วเช่นกัน

ที่ยังไม่โพสต์ เดี๋ยวจะเป็นการชี้นำไปซะก่อน

และอยากรู้จริงๆว่าความเห็นแต่ละคนจะเป็นอย่างไร  ไม่มีใครผิด หรือ ถูกทุกอย่างนะครับ ช่วยๆกันวิเคราะห์กันเยอะๆนะครับ

สังคมของเราจะได้พัฒนาขึ้นไปอีกนิด สินค้าแบบนี้จะได้ไม่มีมาบ่อยๆ หากเรารู้จักวิเคราะห์บนพื้นฐานความจริงของตู้ทะเลครับ
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #7 เมื่อ: 12/09/14, [13:23:17] »

ขอตอบสั้นๆเรื่อง no3 ของตู้ตั้งใหม่ลดได้ไงนะครับมันเป็นไปตามกลไกระบบธรรมชาติของตู้ใหม่อยู่แล้ว

ผลที่ได้ว่า no3 ที่เกิดในช่วงแรกของตู้ตั้งใหม่ลดลงสามารถอธิบายได้ด้วยวงจร New Tank Cycle ครับมันเป็นรอบวงจรที่หายไปเองแล้วเมื่อถึงจุดจะบูมขึ้นมาอีก ถ้าจะให้การทดลองได้ผลชัดเจนว่าลดได้จริงหรือไม่ต้องใช้กับตู้เลี้ยงปกติที่กำลังมีปัญหา no3 สูงดูแล้ววัดค่าแบบจริงจังในสภาวะการเลี้ยงแบบปกติครับ
« ตอบ #8 เมื่อ: 12/09/14, [13:49:54] »

ขอตอบสั้นๆเรื่อง no3 ของตู้ตั้งใหม่ลดได้ไงนะครับมันเป็นไปตามกลไกระบบธรรมชาติของตู้ใหม่อยู่แล้ว

ผลที่ได้ว่า no3 ที่เกิดในช่วงแรกของตู้ตั้งใหม่ลดลงสามารถอธิบายได้ด้วยวงจร New Tank Cycle ครับมันเป็นรอบวงจรที่หายไปเองแล้วเมื่อถึงจุดจะบูมขึ้นมาอีก ถ้าจะให้การทดลองได้ผลชัดเจนว่าลดได้จริงหรือไม่ต้องใช้กับตู้เลี้ยงปกติที่กำลังมีปัญหา no3 สูงดูแล้ววัดค่าแบบจริงจังในสภาวะการเลี้ยงแบบปกติครับ

admin ของเรามาแล้วครับ.. [เจ๋ง]

แต่ผมมีข้อสังเกตุอยู่ 1 จุด คือจากการรีวิวของคุณ longduza ที่ใช้ตู้ทดลองขนาด 14นิ้ว (ปริมาณน้ำคงไม่เกิน50ลิต)
วันแรกละลายเกลือ ใส่อาหารปลาไปจำนวนนึง
วันที่3 NO2 และ NO3 พุ่งขึ้นแบบสูงและรวดเร็วมาก และได้ทำการใส่แบคฯ เข้าไปในวันนี้
วันที่่6 ของการทดลอง ปรากฎว่า ทั้ง NO2 และ NO3 ลดต่ำลงอย่างน่าใจหาย  036 ซึ่งขัดแย้งกับรีวิวของ Like Nemo Farm
อะไรบ้างที่น่าจะเป็นสาเหตุ ของ เรื่องนี้

เพื่อนๆท่านใดพอมีข้อสังเกตุ หรือ ข้อมูล ที่จะช่วยชี้แจงเพิ่มเติมได้บ้างหรือเปล่าครับ
OctoCore ย่อมดีกว่า SingleCore (แปลไทยได้ว่า หลายหัวย่อมดีกว่าหัวเดียว)  [on_007]
Romeo_Pop ออฟไลน์
Level 5 Moderator
« ตอบ #9 เมื่อ: 12/09/14, [14:15:38] »

ลักษณะการไหลเวียนของน้ำครับถ้าน้ำได้สัมผัสอากาศเยอะ no2 จะลดลงอย่างรวดเร็วส่วน no3 ยังไม่มีการสะสมของค่าของเสียที่แปลงจาก no2>no3 มากนักตามระบบวงจรตู้ใหม่จึงหายไป . . . ผมถึงชี้ประเด็นว่าต้องลองกับตู้เลี้ยงปกติที่มีปัญหาดูครับ
Mixzer ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #10 เมื่อ: 12/09/14, [14:35:04] »

ไปดู Review มาล่ะ

ง่ายเลยถ้าสรุปจากรูป ถ้ามันลดได้จริง ตะไคร่จะงอกงามขนาดนั้นรึ

ดูได้ตั้งแต่รูปแรกยังสุดท้าย เห็นการเติบโตของตะไคร่ ขึ้นทุกสิ่ง ทั้งกระจก ทั้งหิน

ตะไคร่สังเคราะห์แสงสนุกสนานจนกระทั้งจะคายฟองนั่นนะ ควรจะเตรียมล้างได้แล้ว

เห็นว่าหยุดขายแล้วเอาไปพัฒนาใหม่ ไม่ตอบอะไรมากล่ะกัน รู้สึกว่าคนขายกับคนพัฒนาคนล่ะคนกัน

ผมเป็นกำลังใจให้คนพัฒนานะ  แต่กับคนขาย มาขายของ แล้วผลุบๆ โผล่ๆ กระทู้ที่ตั้งขายไว้ก็ไม่เข้าไปตอบ

Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #11 เมื่อ: 12/09/14, [14:36:30] »

คือพวกพ่อค้าขี้โกง เอาของไม่ได้เรื่องมาขายใช่มั้ย หลอกไปพันคนซื้อ10คนก็ได้ตัง

ตรงๆไม่ต้องอ้อม  ไม่มีอะไรต้องเกรงใจกับคนขี้โกง  โกหกเพื่อจะเอาเงิน
คล้ายๆกับพ่อค้าแย่ๆห้องไม้น้ำเลย  วิธีการโปรโมตแบบชอบอ้างว่าผลงานนักวิชาการไทย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/09/14, [14:39:35] โดย Lolicon »
« ตอบ #12 เมื่อ: 12/09/14, [18:11:17] »

น่าเสียดายที่ผมทดสอบแต่ไม่ได้ถ่ายรีวิวไว้ ตู้ผมน้ำประมาณ400กว่าลิตร ใส่แบคทีละ5เม็ด  ไนไตร์ 0  ไนเตรทเกือบร้อยตลอด เปลี่ยนสกิม ใส่ไบโอเพเลท ทำทุกทางก็ไม่ลด เปลี่ยนน้ำมันทุกอาทิตย์ก็ลดลงแค่3วันแรก
สาเหตุคงเนื่องมาจากเลี้ยงปลาค่อนข้างเยอะ นับแต่ปลาใหญ่ๆก็มีตระกูลแท็งค์ปาเข้าไป6ตัว บลูแท็งค์กับออร์เล้นเกือบเท่าฝ่ามือ ที่เหลือก็ยอ่มลงมาไม่มาก  แองเจิลใหญ่อีก2เบิ้มๆ ปลาเล็กปลาน้อยรวมๆ32ชีวิต ให้อาหารกันเมามันส์ ยิ่งบลูแท็งค์กับเจิ้ลใหญ่ กินอย่างกะเททิ้ง ระบบกรองทำงานเต็มกำลัง สกิมเมอร์ตัวใหญ่3000ลิตร เสริมตัวเล็ก700ลิตรอีกตัว ทำให้ไนไตร์ไม่ขึ้น แต่ไนเตรดแดงมาตลอด
ใส่แบ็คครั้งแรก 5 เม็ด รู้สึกสกิมปั่นฟองได้เร็วขึ้น นึกว่าเอาละวา เหมือนที่โฆษณาเลย ครบอาทิตย์ ตะกอนฟุ้งเหมือนเดิม
ที่มีตะกอนทับถมสังเกตตลอด ไม่หายไปไหนเลย เอาวะวัดน้ำดู ไนไตร์ 0  ไนเตรดแดงแป้ดเหมือนเดิม [on_007]
เอาอีกไม่ยอมแพ้ เปลี่ยนน้ำ 20% ใส่แบคเพิ่มอีก5เม็ด ครบอาทิตย์ที่2 เหมือนเดิม ใส่แบคอีก5เม็ด ไม่เปลี่ยนน้ำมันละ กะว่าให้แบ็คอยู่ในระบบเยอะๆ กลางอาทิตย์ ก้นตู้เริ่มมีปัญหา ไอ้ที่เคยบานล้อไนเตรดเริ่มหุบยุบ ละลายภายใน3วัน  อันนี้จริงๆก็ไม่อยากโทษแบคครับ ซีเนียค่อนข้างชอบไนเตรด ไนเตรดแดงแต่ตะกูลซีเนียในตู้ทั้งบานทั้งลามทั้งปั้มกันเมามัน อยู่กันมาครึ่งปีลามไปเกือบครึ่งตู้ อยู่ๆเหี่ยวหายไปเกือบครึ่งนึง ไม่โทษครับ แต่แค่เลิกใช้ เปลี่ยนน้ำด่วนครึ่งตู้ ที่ละลายก็หยุดลามเริ่มบานพริ้วไหวอีกที 
สาเหตก็น่าจะมาจาก สารเคมีในน้ำเปลี่ยนกระทันหันมั้ง แต่ผมไม่มีตัววัด ไม่รู้จะวัดอะไรดี เลยช่างมัน
การจะลองอะไรใหม่ๆก็ต้องยอมรับการสูญเสียเป็นธรรมดา
เท่านี้แหละครับที่ผมบอกว่าหนักกว่าหน่อย อาจจะไม่เกี่ยวกับแบคจริงๆก็ได้ อันนี้ต้องลองกันดูเองครับ
aquamedical_fraghouse ออฟไลน์
Sponsor
« ตอบ #13 เมื่อ: 12/09/14, [20:05:32] »

ต้มมาม่ารอเลย
longduza ออฟไลน์
« ตอบ #14 เมื่อ: 13/09/14, [00:24:12] »

เข้ามาอ่านกระทู้นี้ คึกคักจังเลยครับ  ได้ความรู้ใหม่เข้ามาเยอะเลย

การที่ผมตั้งตู้เล็กๆ มันอาจจะมีปัจจัยอื่นที่ทำให้ no3 หายไป เดี๋ยวลองทดสอบกับตู้เลี้ยงจริงดูครับ ว่าผลจะเป้นยังๆไง

ส่วนตัวผมมีความเชื่อว่า ถ้าแบคทีเรีย มันลด NO3 ได้ สกิมแพงๆ หรือ อุปกรณ์ระบบแพงๆ คงขายไม่ได้หรอก
พอทดสอบแล้ว No3 มันหายไป ผมเลยตกใจไงครับ
แต่ในกระทู้นั้นคือ ผมถ่ายภาพ เก็บข้อมูลตามที่ได้ทดสอบครับ และยืนยันว่าเป็นการทดสอบจริง

ปล. ถ้าดูคลิปของ Like Nemo จนจบจะเข้าใจว่าทำไมNo2 No3 มันหาย (ผมไม่ได้มั่วนะเออ.... ออกตัวใว้ก่อน 55+)

โหลแรก ไม่เติมอ็อคซิเจน NO2 No3 หายเกลี้ยง
อีกโหล เติมอ็อคซิเจน No2 หาย แต่ No3 ยังเหมือนเดิม

ใว้เดี่ยวผมจะเทสกับตู้เลี้ยงปรกติแล้ว อัพเดทในกระทู้อีกทีนะครับ ฝากติดตามผลการทดสอบด้วยนะครับ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=263813.msg3028138#msg3028138

หลังจากที่ไปดูคลิป จาก like nemo แล้ว ทำให้ผมเข้าใจ ว่าทำไม การทดสอบของผม NO2 NO3 ถึงหาย

เหตุเพาะที่ผมเทส คือตู้กรองแขวนเล็กๆ อ็อคซิเจนต่ำ ทำให้แบคทีเรียกลุ่มที่ใช้อ็อคซิเจนต่ำ ทำงานได้ดี
แต่สำหรับตู้ทะเล โดยปรกติแล้ว เป็นตู้ที่มีอ็อคซเจนสูง จากกรองล่าง หรือสกิมเมอร์ ทำให้แบคตัวนี้ทำงานได้ไม่ดี จึงไม่สามารถ ลดไนเตรทได้ จากตู้เลี้ยงปรกติ

แต่ว่าผมจะลองทดสอบกลับตู้เลี้ยงอีกทีนะครับ เพราะแบคยังเหลืออยู่ 12แคปซุล จะได้ชัดเจนไปเลย ถ้าลดได้ ไม่ได้ยังไง เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังครับผม  (นี่เกือบสั่งมาใช้เพิ่มแล้ว ดีที่เห็น คลิปของ Like nemo ก่อน งั้นขอลองเรื่อง No3 ใหม่ก่อนครับ เอาชัว)[เจ๋ง]

สังคมทะเลน่าอยู่  เพราะมีอะไรเราก็แชร์กันครับ  

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/09/14, [03:02:50] โดย longduza »
« ตอบ #15 เมื่อ: 13/09/14, [01:15:03] »

ไปดู Review มาล่ะ

ง่ายเลยถ้าสรุปจากรูป ถ้ามันลดได้จริง ตะไคร่จะงอกงามขนาดนั้นรึ

ดูได้ตั้งแต่รูปแรกยังสุดท้าย เห็นการเติบโตของตะไคร่ ขึ้นทุกสิ่ง ทั้งกระจก ทั้งหิน

ตะไคร่สังเคราะห์แสงสนุกสนานจนกระทั้งจะคายฟองนั่นนะ ควรจะเตรียมล้างได้แล้ว

เห็นว่าหยุดขายแล้วเอาไปพัฒนาใหม่ ไม่ตอบอะไรมากล่ะกัน รู้สึกว่าคนขายกับคนพัฒนาคนล่ะคนกัน

ผมเป็นกำลังใจให้คนพัฒนานะ  แต่กับคนขาย มาขายของ แล้วผลุบๆ โผล่ๆ กระทู้ที่ตั้งขายไว้ก็ไม่เข้าไปตอบ

เรื่องตะไคร่ตู้นี้ มีมาตั้งแต่ตั้งตู้เลยครับ เพราะผมไม่ได้ใช้สัตว์ควบคุมตะไคร่
และNO2 NO3 ของผมมัน ต่ำ อยู่แล้ว ก่อนที่จะทดสอบ แบคนะครับ

คลิปนี้อัพเมื่อวันที่ 20 ส.ค. ครับ หลังการทดสอบ เพราะมีคนถามผมว่า ไนเตรท 0 จริงหรอ ทำไมตะไคร่เยิ้มเลย
<a href="http://www.youtube.com/v/vcRjbydWyX0" target="_blank">http://www.youtube.com/v/vcRjbydWyX0</a>

อันนี้ภาพหลังจากผมลงหอยไป1 ตัว  1อาทิตย์ตะไคร่ไม่เหลือครับ

#จากที่ทดลองใช้ ถ้าหวังลดตะไคร่ หรือกำจัดตะไคร่ ผมว่า ซื้อหน้าผี หรือหอย ใวกว่าครับ ห๊ะๆ

ส่วน NO2- No3 เดี๋ยวผม ทดสอบกับตู้เลี้ยงจริงอีกตู้ ที่มี ไนเตรท สุงปรี๊ดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/09/14, [03:06:35] โดย longduza »
REEFBONES ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #16 เมื่อ: 13/09/14, [01:48:27] »

แบคทีเรียตัวที่ใช้อ๊อกซิเจนต่ำคือแบคจำพวกที่อยู่ในหินเป็นรึปล่าวครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจ ไม่เก่งเลยจริงๆ

ยังไงก็เอาใจช่วยผู้พัฒนาครับ
ถ้าไม่เคยล้ม ความสำเร็จมันคงไม่หอมหวานเท่าไหร่นัก
เอาใจช่วยครับ นักประดิษฐ์ไทย คนล้มผมไม่อยากข้าม..
« ตอบ #17 เมื่อ: 13/09/14, [02:59:16] »

เข้ามาอ่านกระทู้นี้ คึกคักจังเลยครับ  ได้ความรู้ใหม่เข้ามาเยอะเลย

การที่ผมตั้งตู้เล็กๆ มันอาจจะมีปัจจัยอื่นที่ทำให้ no3 หายไป เดี๋ยวลองทดสอบกับตู้เลี้ยงจริงดูครับ ว่าผลจะเป้นยังๆไง

ส่วนตัวผมมีความเชื่อว่า ถ้าแบคทีเรีย มันลด NO3 ได้ สกิมแพงๆ หรือ อุปกรณ์ระบบแพงๆ คงขายไม่ได้หรอก

แต่ในกระทู้นั้นคือ ผมถ่ายภาพ เก้บข้อมูลตามที่ได้ทดสอบครับ และยืนยันว่าเป็นการทดสอบจริง

ใว้เดี่ยวผมจะเทสกับตู้เลี้ยงปรกติแล้ว อัพเดทในกระทู้อีกทีนะครับ ฝากติดตามผลการทดสอบด้วยนะครับ

http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=263813.msg3028138#msg3028138

หลังจากที่ไปดูคลิป จาก like nemo แล้ว ทำให้ผมเข้าใจ ว่าทำไม การทดสอบของผม NO2 NO3 ถึงหาย

เหตุเพาะที่ผมเทส คือตู้กรองแขวนเล็กๆ อ็อคซิเจนต่ำ ทำให้แบคทีเรียกลุ่มที่ใช้อ็อคซิเจนต่ำ ทำงานได้ดี
แต่สำหรับตู้ทะเล โดยปรกติแล้ว เป็นตู้ที่มีอ็อคซเจนสูง จากกรองล่าง หรือสกิมเมอร์ ทำให้แบคตัวนี้ทำงานได้ไม่ดี จึงไม่สามารถ ลดไนเตรทได้ จากตู้เลี้ยงปรกติ

แต่ว่าผมจะลองทดสอบกลับตู้เลี้ยงอีกทีนะครับ เพราะแบคยังเหลืออยู่ 12แคปซุล จะได้ชัดเจนไปเลย ถ้าลดได้ ไม่ได้ยังไง เดี๋ยวมาเล่าให้ฟังครับผม  (นี่เกือบสั่งมาใช้เพิ่มแล้ว ดีที่เห็น คลิปของ Like nemo ก่อน งั้นขอลองเรื่อง No3 ใหม่ก่อนครับ เอาชัว)[เจ๋ง]

สังคมทะเลน่าอยู่  เพราะมีอะไรเราก็แชร์กันครับ  

แบคทีเรียสามารถกำจัดได้จริง การเลี้ยงปลาทะเลสำเร็จครั้งแรกเกินจาก2ผัวเมียนำหินเป็นมาใส่ตู้จึกเกิดเป็นระบบดังปัจจุบันไปหาอ่านเอา ส่วนสกิมช่วยตัดวงจรนี้ออกไปคือกำจัดที่ต้นเหตุ ลงของได้เยอะขึ้นทำให้น้ำสะอาดมากขึ้น
เลี้ยงสัตว์ที่ต้องการความสะอาดสูงบางพวก ลดภาระระบบง่ายๆ
« ตอบ #18 เมื่อ: 13/09/14, [03:16:18] »

แบคทีเรียตัวที่ใช้อ๊อกซิเจนต่ำคือแบคจำพวกที่อยู่ในหินเป็นรึปล่าวครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจ ไม่เก่งเลยจริงๆ

ยังไงก็เอาใจช่วยผู้พัฒนาครับ
ถ้าไม่เคยล้ม ความสำเร็จมันคงไม่หอมหวานเท่าไหร่นัก
เอาใจช่วยครับ นักประดิษฐ์ไทย คนล้มผมไม่อยากข้าม..
คนล่ะอย่างครับ

คนไทยผลิตแน่นอนครับผมอยากใช้ ทุกคนพร้อมสนับสนุน

แต่ตอนเปิดตัวผมแย้งไปแล้วนะว่า ว่าการโฆษนาแบบนี้มันมันล่อเป้า   คิดว่าแบคตัวนี้ทำได้จริงอย่างที่เขียนหรอ ผู้ผลิตเถียง

และแย้งด้วยข้อมูล ซึ่งผมขอดูหลักฐานบอกเพียงแต่ว่า ไม่ได้ความลับ  ไดเจสแบคทีเรียที่ดีสุดแบรนใหญ่สุดข้อมูลที่ผมขอเค้า

ก็เปิดเผยนะ แล้วก็ใช้พวกตัวเองมาช่วยกันแสดงข้อมูลผิดๆ และพอหลายคนที่ไม่ได้รู้เรื่องคิดเพียงสนุกปาก มาพูดกันสนุกปาก

ว่าผมนั้นไปดิสเครดิทเค้า และยังพูดต่ออีกว่าผมนั้นชอบไปสร้างปัญหาให้คนนู้นคนนี้ เรื่องจริงก็เป็นแบบนั้นจริงยอมรับแต่

ขอโทษครับ ย้อนดูไหนแต่ล่ะคนที่ผมไปแย้งนั้นทำอะไรกันมาบ้าง สุดท้ายก็เงิบกันตลอดไม่เคยมีใครมาขอโทษไม่เคนมีใคร

พูดถึงตอนด่าผมตอนแรก  

แล้วไอพวกที่เห็นดีเห็นงามด้วยผมรู้ว่า ตอนนี้พวกคนกลุ่นนั้นก็เห็นโพสนี้นะ ร่วมถึงตัวผู้ผลิตด้วยทำไมไม่ออกมาแก้ต่างเหมือน

ตอนแรกในกลุ่มตัวเองตัวเองล่ะ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/09/14, [03:33:36] โดย Pongsatorn35 »
« ตอบ #19 เมื่อ: 13/09/14, [03:20:02] »

คนล่ะอย่างครับ

คนไทยผลิตแน่นอนครับผมอยากใช้ ทุกคนพร้อมสนับสนุน
แต่ตอนเปิดตัวผมแย้งไปแล้วนะว่า ว่าการโฆษนาแบบนี้มันมันล่อเป้า   คิดว่าแบคตัวนี้ทำได้จริงอย่างที่เขียนหรอ ผู้ผลิตเถียงและแย้งด้วยข้อมูล ซึ่งผมขอดูหลักฐานบอกเพียงแต่ว่า ไม่ได้ความลับ  ไดเจสแบคทีเรียที่ดีสุดแบรนใหญ่สุดข้อมูลที่ผมขอเค้าก็เปิดเผยนะ แล้วก็ใช้พวกตัวเองมาช่วยกันแสดงข้อมูลผิดๆ และพอหลายคนที่ไม่ได้รู้เรื่องคิดเพียงสนุกปาก มาพูดกันสนุกปาก

ว่าผมนั้นไปดิสเครดิทเค้า และยังพูดต่ออีกว่าผมนั้นชอบไปสร้างปัญหาให้คนนู้นคนนี้ เรื่องจริงก็เป็นแบบนั้นจริงยอมรับแต่

ขอโทษครับ ย้อนดูไหนแต่ล่ะคนที่ผมไปแย้งนั้นทำอะไรกันมาบ้าง สุดท้ายก็เงิบกันตลอดไม่เคยมีใครมาขอโทษไม่เคนมีใคร

พูดถึงตอนด่าผมตอนแรก 

แล้วไอพวกที่เห็นดีเห็นงามด้วยผมรู้ว่า ตอนนี้พวกคนกลุ่นนั้นก็เห็นโพสนี้นะ ร่วมถึงตัวผู้ผลิตด้วยทำไมไม่ออกมาแก้ต่างเหมือน

ตอนแรกในกลุ่มตัวเองตัวเองล่ะ

5555+  วันนั้นผมอยู่ในเหตุการครับ เปิดตัวมา ครอบจักรวาลมาก และผมเห็นท่าน สอบถามเกี่ยวกับข้อมุล ถามไป ถามมา แอดมินเพจลงมติขับออกจากกลุ่มซะงั้น ผมก็เลยข้องใจ และขอทดลองว่าทำได้จริงหรอ นี่คือจุดเริ่มต้นเลย บ่องตง [on_026]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/09/14, [04:08:35] โดย longduza »
« ตอบ #20 เมื่อ: 13/09/14, [03:27:40] »

5555+  วันนั้นผมอยู่ในเหตุการครับ เปิดตัวมา ครอบจักรวาลมาก และผมเห็นท่าน สอบถามเกี่ยวกับข้อมุล ถามไป ถามมา แอดมินเพจลงมติขับออกจากกลุ่มซะงั้น ผมก็เลยข้องใจ และขอทดลองว่าทำได้จริงหรอ นี่คือจุดเริ่มต้นเลย บ่องตง [on_026]

การกระทำแบบนั้นไม่แมนมากๆ ถ้าตรงไปตรงมาต้องตอบทุกประเด่นไม่ใช่อันไหนตอบไม่ได้เลี่ยง พอจนมุมไล่ออก
« ตอบ #21 เมื่อ: 13/09/14, [03:31:57] »

อีกอย่างครับที่ข้องใจการทดลองของคุณคือผมสังเกตเห็นว่า มันมีเหมือนรา ขาวๆจากตอนแรกที่ใส่ไปและดูเหมือนจะเยอะขึ้นด้วย

เห็นทุกตู้ที่ใส่ไปไม่รู็ว่ามันหายไปในกี่วันหรอครับ และอีกอย่างตู้ที่ใส่แบคไปน้ำก็ขุ่นเห็นทุกตู้นะครับที่ลอง ที่เห็นมากว่า4ตู้ แล้วมัน

ที่เห็น3วันถึงจะเริ่มดูดีขึ้น แต่ราขาวก็ยังเพิ่มเติม
« ตอบ #22 เมื่อ: 13/09/14, [03:42:23] »

อีกอย่างครับตู้ที่เลี้ยงปะดารังที่ลอง ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือก่อนหน้านี้ใส่แบคทีเรียตัวอื่นไปด้วยนิ่ครับ

ผมว่ามันการทดลองแบบนี้มันเหมือนกันใช้เสริมกัน2ตัวนะ เพราะแบคแบรนอื่นที่มันดังและดีเพราะมันเพราะได้หลายรุ่น

และการตั้งตู้มันสามารถเกินแบคทีเรียที่จำเป็นต่อระบบได้ด้วย ผมว่าการทดลองแบบนี้มันไม่ค่อยเห็นผลนะ

ต้องเฉพาะทางไปเลยหรือให้คนที่ความมีเครืองหมายเครื่องมือพร้อมตรวจกันไปเลย แต่เค้าคงไม่ทำแล้วแหละ

ส่วนตัวผู้ผลิตเองผมพึ่งรู้วันนี้ว่าเค้าจะไม่ขายแล้ว(มั้ง)จะไปพัฒนาต่อคงอีกสักพักคงพัฒนามาใช้กันถึงวันนั้นถ้ามันไม่เกินจริงและ

ใช้ได้ผลจริง

ผมก็พร้อมใช้นะ
« ตอบ #23 เมื่อ: 13/09/14, [03:48:20] »

อีกอย่างครับที่ข้องใจการทดลองของคุณคือผมสังเกตเห็นว่า มันมีเหมือนรา ขาวๆจากตอนแรกที่ใส่ไปและดูเหมือนจะเยอะขึ้นด้วย

เห็นทุกตู้ที่ใส่ไปไม่รู็ว่ามันหายไปในกี่วันหรอครับ และอีกอย่างตู้ที่ใส่แบคไปน้ำก็ขุ่นเห็นทุกตู้นะครับที่ลอง ที่เห็นมากว่า4ตู้ แล้วมัน

ที่เห็น3วันถึงจะเริ่มดูดีขึ้น แต่ราขาวก็ยังเพิ่มเติม

ราขาวๆหรอ.... เอผมเองไม่ได้สังเกตุเห็นนะครับ แต่จะมี เปลือกของแคบซูลอ่ะครับ เป็นสีขาว ละลายยากมาก 2-3 วัน ส่วนชิ้นเล็ก ชิ้นน้อยยังมีให้เห็นครับ

นึกได้ครับ ขอเพิ่มข้อความ ที่เห้นขาวๆในภาพนั้นตะไคร่คายฟองนะครับ ผมเปิดไฟแหลกราน บางวัน10ชม บางวัน12 ชม ก็มี ไม่ได้ตั้งเวลาน่ะครับ ตั้งตู้ในห้องทำงาน นั่งดูทั้งวัน 555+
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/09/14, [04:00:38] โดย longduza »
« ตอบ #24 เมื่อ: 13/09/14, [03:55:15] »

อีกอย่างครับตู้ที่เลี้ยงปะดารังที่ลอง ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือก่อนหน้านี้ใส่แบคทีเรียตัวอื่นไปด้วยนิ่ครับ

ผมว่ามันการทดลองแบบนี้มันเหมือนกันใช้เสริมกัน2ตัวนะ เพราะแบคแบรนอื่นที่มันดังและดีเพราะมันเพราะได้หลายรุ่น

และการตั้งตู้มันสามารถเกินแบคทีเรียที่จำเป็นต่อระบบได้ด้วย ผมว่าการทดลองแบบนี้มันไม่ค่อยเห็นผลนะ

ต้องเฉพาะทางไปเลยหรือให้คนที่ความมีเครืองหมายเครื่องมือพร้อมตรวจกันไปเลย แต่เค้าคงไม่ทำแล้วแหละ

ส่วนตัวผู้ผลิตเองผมพึ่งรู้วันนี้ว่าเค้าจะไม่ขายแล้ว(มั้ง)จะไปพัฒนาต่อคงอีกสักพักคงพัฒนามาใช้กันถึงวันนั้นถ้ามันไม่เกินจริงและ

ใช้ได้ผลจริง

ผมก็พร้อมใช้นะ

ใช่ครับ ตอนตั้งตู้ใหม่ แม้จะตั้งด้วยหินตาย แต่ผมเคย ใช้แบคตัวอื่น แบคราคาถูกนะครับ แบบผง เดิมทีผมใช้กับตู้ปลาน้ำจืด แต่ตอนจะรันตู้ผมไม่ได้เตรียมแบคใว้ แล้วผมคิดด้วยว่า ค่อยๆรันไป เดี่ยวแบคมันก็มาเอง เลยไม่ได้ หาแบคน้ำ มาใส่ครับ

นี่แบคที่ผมใช้ตอนตั้งตู้ครับ

ยินดีให้ข้มูลทุกอย่างนะครับ ผมโปร่งใส ตรงไปตรงมาครับ ช่วยๆกับวิเคราะห์ครับ

(แต่เรื่องวิชาการผมไม่ถนัดนะ T-T ผมแค่ชอบเลี้ยง ห๊ะๆ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13/09/14, [04:13:15] โดย longduza »
« ตอบ #25 เมื่อ: 13/09/14, [09:20:15] »

การกระทำแบบนั้นไม่แมนมากๆ ถ้าตรงไปตรงมาต้องตอบทุกประเด่นไม่ใช่อันไหนตอบไม่ได้เลี่ยง พอจนมุมไล่ออก

[on_026] [on_026]
Admin ทางนั้น อาจจะว่าคุณเกรียนก็ได้
 [on_026] [on_026]

ไล่ออกซะเลย จะได้ไม่ต้องมีคนมานั่งถามคำถามยากๆ คำถามที่ตอบไม่ได้

คงเหลือเพียงคนที่ไม่มีคำถาม หรือ คนที่ไม่รู้คำตอบ

036
« ตอบ #26 เมื่อ: 13/09/14, [12:27:41] »

มีใครทดสอบอีกมั่งครับ อยากทราบว่าคนอื่นได้ผลเป็นไงมั่ง
ตอนดูรีวิวของไลค์นีโม่ยังไม่จบนี่ ผมใจหายวาบๆเลย เฮ้ยทำไมเค้าลดไนเตรทได้แต่ของเราไม่ได้วะ 555
ดีที่มีเขียนเตือนไว้นะครับว่า ดูให้จบ ไม่งั้นผมอาจจะคว้าแบคที่เหลือโยนลงตู้ไปทั้งขวดทั้งฝาแล้ว ้hahaha
« ตอบ #27 เมื่อ: 13/09/14, [16:32:02] »

ใครต้องการ ตัวอย่างไปทดสอบ บอกได้นะครับ ขงผมเหลือ 12แคบซูล สามารถแบ่งให้ได้ 5แคบซูลครับ EMS ให้ฟรี!

เพราะผมจะเหลือ7 แคบซุลใว้ทดสอบกับอีกตู้ที่ไนเตรทสูงๆ เพื่อทดสอบการลดไนเตรทครับ
« ตอบ #28 เมื่อ: 27/09/14, [08:41:59] »

อัพเดทผลทดสอบการลด ไนเตรท จากตู้เลี้ยงจริง 1อาทิตย์ ครับ

เริ่มต้นทดสอบ วัด No3 ทะลุ 100
<a href="http://www.youtube.com/v/jryYM2yRVKU" target="_blank">http://www.youtube.com/v/jryYM2yRVKU</a>

ผ่านไป1 อาทิตย์ ใช้ไป12 แคปซูล รู้เรื่องเลยครับ ยืนยันผลในคลิปนะครับ   [on_026]
<a href="http://www.youtube.com/v/XqIIDT1x0Cw" target="_blank">http://www.youtube.com/v/XqIIDT1x0Cw</a>

ข้อมูลโดยละเอียด ดูได้จากกระทู้นี้นะครับ (เรป2 ล่างๆ ครับ)
http://aqua.c1ub.net/forum/index.php?topic=263813.0
« ตอบ #29 เมื่อ: 27/09/14, [11:30:08] »

สรรพคุณข้างขวด (อันนี้ทีเด็ดเลย เปิดตัวแรงไปนิด กระแสตอบรับ เลยเยอะหน่อย)
• Removes Ammonia and nitrite / กำจัดแอมโมเนีย และไนไตร
• Anti-pathogens / ฆ่าเชื้อโรค
• Promotes the immunity of fish /ส่งเสริมภูมิคุ้มกันให้ปลา
• Swift purify water /น้ำบริสุทธิ์อย่างรวดเร็ว (คงแปลว่า ทำให้น้ำสะอาดขึ้น มั้ง)
ฺ• Decomposes harmful waste /สลายของเสียที่เป็นอันตราย
• Prevent algae from growing /ป้องกันไม่ให้เกิดการเจริญเติบโตของตะไคร่
• Long-term improvement of water quality /รักษาคุณภาพน้ำให้ดี ในระยะยาว
• To increase color of coral /เพิ่มสีของปะการัง

ขอแจกแจงให้ฟังอีกทีนะครับ เอาแบบความเข้าใจในระบบการเลี้ยงตู้ทะเลแบบพื้นฐานที่นักเลี้ยงทั่วไปควรจะรู้ ไม่อ้างอิง-ลากลิงค์ใดมาเพราะขี้เกียจ
• Removes Ammonia and nitrite / กำจัดแอมโมเนีย และไนไตร --- อันนี้ปกติครับ ถึงแม้ไม่ใส่สินค้านี้มันก็มีเองตามธรรมชาติอยู่แล้ว เพียงแต่หากเริ่มตั้งตู้หรือถ่ายน้ำตามปกติอาจจะมีปริมาณไม่พอ-ลดลง ก็เติมเข้าไป แบคฯยี่ห้อไหนก็ทำได้เหมือนกันครับ รวมถึงยี่ห้อนี้ด้วย
• Anti-pathogens / ฆ่าเชื้อโรค --- ผมแปลเป็นต่อต้านเชื้อโรค  [on_026] อันนี้ผมไม่เคลียร์ เพราะไม่รู้ว่ามันต่อต้านยังไงหรือฆ่ายังไง เพราะตัวมันเองก็เป็นเชื้อโรค   รึจะฆ่าตัวตาย อันนี้ไม่ทราบแน่ชัดครับ
• Promotes the immunity of fish /ส่งเสริมภูมิคุ้มกันให้ปลา --- น่าจะเป็น Indirect มากกว่า คือเมื่อสภาพน้ำมีความเป็นพิษน้อย สุขภาพปลาย่อมดี  ทำได้ทุกยี่ห้อครับ รวมถึงยี่ห้อนนี้ด้วย
• Swift purify water /น้ำบริสุทธิ์อย่างรวดเร็ว (คงแปลว่า ทำให้น้ำสะอาดขึ้น มั้ง) --- แสดงว่าใช้กูเกิ้ลแปล เพราะผมก็แปลได้แบบนี้ตามกูเกิ้ล รึผมให้กูเกิ้ลแปล เริ่มงงงง... [on_007]  เอาเป็นว่า น้ำสะอาดขึ้นแน่นอนถ้าในความหมายของการลดแอมโมเนียและไนไตร์ท  แต่ไม่ได้หมายความถึงตะกอนลดลง(ซึ่งกลายเป็นเพิ่มขึ้นตามรีวิวอีกอัน)หรือไนเตรทลดลง
และส่วนของคำว่ารวดเร็ว ไม่รู้ว่าเร็วแค่ไหน แต่ดูจากรีวิวทั้ง2ประกอบกัน ผมว่าเร็วแบบปกติทั่วไป เร็วพอๆกันทุกยี่ห้อครับ
ฺ• Decomposes harmful waste /สลายของเสียที่เป็นอันตราย --- ชัวร์เลยครับ ใช้กูเกิ้ลแปลเหมือนผมเป๊ะ  [on_026]  ความรู้สึกที่อ่านแล้ว ผมรู้สึกได้ว่าเริ่มซ้ำซ้อนและเริ่มวกวน เอาเป็นว่าอ่านด้านบนๆคงรู้สึกว่ามันเหมือนกัน
• Prevent algae from growing /ป้องกันไม่ให้เกิดการเจริญเติบโตของตะไคร่ --- อันนี้ไม่ฟันธงให้ครับว่าใช้ได้ และควรลดสรรพคุณนี้ออกไป เนื่องจาก สามารถลด แอมโมเนียและไนไตร์ทได้ แต่ยังคงไว้คือไนเตรทที่ลดไม่ลง ซึ่งยังไม่รวมถึงฟอสเฟต เมื่อมี ไนเตรท(N) และ ฟอสเฟต(P) ก็คือมีปุ๋ยให้ตะไคร่2ตัวแล้ว ดังนั้นสรรพคุณนี้ ไม่ผ่านครับ
•Long-term improvement of water quality /รักษาคุณภาพน้ำให้ดี ในระยะยาว --- ไม่เชิงครับ เพราะไนเตรทกดไม่ลง เพราะฉะนั้นยังต้องสู้กันอีกยาวๆครับ
• To increase color of coral /เพิ่มสีของปะการัง --- หากลดได้แค่ แอมโมเนียและไนไตร์ท น่าจะมุ่งประเด็นของสรรพคุณไปในเรื่องของการเลี้ยงปลาล้วนมากกว่าปะการัง เพราะไนเตรทยังไม่ลด สีปะการังคงยังไม่ดี (ไม่นับรวมถึงฟอสเฟตและอีกหลายๆปัจจัยที่ส่งผลกับสีของปะการัง) หากเปลี่ยนเป็นเพิ่มสีสันให้ปลาสวยสด น่าจะไพเราะเสนาะหูกว่า

อันนี้เห็นมีเสริมฟังชั่น จากในกระทู้ด้วยครับ
คุณสมบัติ
1.เพื่อรักษาคุณภาพน้ำในตู้
2.ลดตะกอนและเศษผงต่างๆ ภายในตู้
3.ช่วยเสริมการทำงานของสกิมเมอร์ในการกำจัดของเสีย
4.ช่วยเพิ่มสีปะการังและสิ่งมีชีวิตในตู้
5.เสริมสร้างภูมิคุ้มกันของปะการังและสิ่งมีชีวิตในตู้

ซ้ำกันครับ ความเห็นจึงไปอ่านด้านบนตามสรรพคุณข้างขวด จะได้คำตอบจากสรรพคุณในกระทู้การขาย ไม่อยากคีย์ซ้ำครับ

ปล......
สิ่งที่ทำให้ผมยังคงวนเวียนตามไม่เลิก นั่นคือ
1. การผลิตสินค้าที่ยังทำไม่ได้ตามสรรพคุณข้างขวด  หมายถึง เมื่อคุณผลิตสินค้าขึ้นมา1ตัว เป็นสิ่งที่ดีแต่สรรพคุณข้างขวดเป็นสิ่งที่ต้องสำนึกไว้เช่นกัน ว่า เมื่อเขียนได้ ต้องทำได้ครับ    หลังจากมีผลทดสอบ เจ้าของผลิตภัณฑ์เอากลับไปทบทวนและพัฒนาใหม่ สำหรับผมมีความหมายว่า เรากลายเป็นหนูทดลองไปตั้งแต่เมื่อไหร่
2. การกล่าวอ้างถึงสถาบันและนักวิจัยต่างๆ ซึ่งไม่ทราบว่าใครเป็นผู้อ้าง ระหว่างเจ้าของผลิตภัณฑ์หรือผู้จำหน่าย  แต่การกล่าวอ้างเช่นนั้นเป็นการลดระดับความน่าเชื่อถือของสถาบัน/นักวิจัยไปพร้อมๆกันว่าผลิต/วิจัยอะไรออกมา  ด้วยความคิดง่ายๆของผู้กล่าวอ้าง  ซึ่งสถาบัน/นักวิจัยนั้นๆอาจจะไม่มีอยู่จริง หรือมีจริงแต่ไม่ทราบว่ากำลังโดนกล่าวอ้างอยู่  ถ้ามั่นใจในสินค้าจริงไม่ต้องกล่าวอ้างครับ สินค้าดีมีคนยอมรับแน่นอน   อย่าลืมนะครับว่า
ขายสินค้านะครับ ไม่ได้ขายงานวิจัย  สินค้าต้องขายตัวมันเองให้ได้ก่อน  อย่างอื่นเป็นเรื่องรองครับ
3. ถ้าปล่อยให้มีแบบนี้ แล้วซักพักก็ลืม  อีกไม่นานก็มีผลิตภัณฑ์เทพๆแบบนี้มาอีก มาหลอกล่อขายกันอีก  ซึ่งเมื่อก่อนก็มีแต่พอเงียบๆก็มีตัวอื่นมาแทน  แต่สิ่งนึงที่มั่นใจได้คือ ถ้ามีสินค้าเทพๆแบบนี้อีก คงมีอีกหลายๆคนช่วยกันสอดส่องแน่นอนครับ
Lolicon ออฟไลน์
« ตอบ #30 เมื่อ: 27/09/14, [16:47:25] »

ปล......
สิ่งที่ทำให้ผมยังคงวนเวียนตามไม่เลิก นั่นคือ
1. การผลิตสินค้าที่ยังทำไม่ได้ตามสรรพคุณข้างขวด  หมายถึง เมื่อคุณผลิตสินค้าขึ้นมา1ตัว เป็นสิ่งที่ดีแต่สรรพคุณข้างขวดเป็นสิ่งที่ต้องสำนึกไว้เช่นกัน ว่า เมื่อเขียนได้ ต้องทำได้ครับ    หลังจากมีผลทดสอบ เจ้าของผลิตภัณฑ์เอากลับไปทบทวนและพัฒนาใหม่ สำหรับผมมีความหมายว่า เรากลายเป็นหนูทดลองไปตั้งแต่เมื่อไหร่
2. การกล่าวอ้างถึงสถาบันและนักวิจัยต่างๆ ซึ่งไม่ทราบว่าใครเป็นผู้อ้าง ระหว่างเจ้าของผลิตภัณฑ์หรือผู้จำหน่าย  แต่การกล่าวอ้างเช่นนั้นเป็นการลดระดับความน่าเชื่อถือของสถาบัน/นักวิจัยไปพร้อมๆกันว่าผลิต/วิจัยอะไรออกมา  ด้วยความคิดง่ายๆของผู้กล่าวอ้าง  ซึ่งสถาบัน/นักวิจัยนั้นๆอาจจะไม่มีอยู่จริง หรือมีจริงแต่ไม่ทราบว่ากำลังโดนกล่าวอ้างอยู่  ถ้ามั่นใจในสินค้าจริงไม่ต้องกล่าวอ้างครับ สินค้าดีมีคนยอมรับแน่นอน   อย่าลืมนะครับว่า
ขายสินค้านะครับ ไม่ได้ขายงานวิจัย  สินค้าต้องขายตัวมันเองให้ได้ก่อน  อย่างอื่นเป็นเรื่องรองครับ
3. ถ้าปล่อยให้มีแบบนี้ แล้วซักพักก็ลืม  อีกไม่นานก็มีผลิตภัณฑ์เทพๆแบบนี้มาอีก มาหลอกล่อขายกันอีก  ซึ่งเมื่อก่อนก็มีแต่พอเงียบๆก็มีตัวอื่นมาแทน  แต่สิ่งนึงที่มั่นใจได้คือ ถ้ามีสินค้าเทพๆแบบนี้อีก คงมีอีกหลายๆคนช่วยกันสอดส่องแน่นอนครับ
[/quote]

คนที่เคยเล่นไม้น้ำ จะฮาๆกับ3ข้อนี้นะครับ มันเดจาวูไงไม่รุ๊
คิดค้นโดยนักวิชาการไทย แต่ไม่กล้าบอกสำนัก ไม่ระบุชื่อตำแหน่ง แต่คนไทยด้วยกันต้องช่วยกัน
ไม่ได้ผลตามที่โม้คือคุณลืม12ขั้นตอน ก่อนใช้สินค้าเรา  ถ้าทำได้ผลมันต้องออกมาดีแน่ๆ
อะไรที่เป็นข้อผิดพลาดของสินค้าก็หน้าม้าแก้ตัวมันเข้าไป เรื่องธรรมดาอย่าไปสนใจ  นี่แหล่ะจุดเด่นของเรา

ถ้ามันลดได้จริงๆ ผมก็คงต้องยอมหน้าแหกซื้อมาใช้บ้าง แต่ถ้าแค่อยากลองคงไม่เสียตังสั่งซื้อ [on_065]
cryingrun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/09/14, [14:48:09] โดย Lolicon »
« ตอบ #31 เมื่อ: 27/09/14, [17:38:10] »

ปล......
1. การผลิตสินค้าที่ยังทำไม่ได้ตามสรรพคุณข้างขวด  หมายถึง เมื่อคุณผลิตสินค้าขึ้นมา1ตัว เป็นสิ่งที่ดีแต่สรรพคุณข้างขวดเป็นสิ่งที่ต้องสำนึกไว้เช่นกัน ว่า เมื่อเขียนได้ ต้องทำได้ครับ    หลังจากมีผลทดสอบ เจ้าของผลิตภัณฑ์เอากลับไปทบทวนและพัฒนาใหม่ สำหรับผมมีความหมายว่า เรากลายเป็นหนูทดลองไปตั้งแต่เมื่อไหร่
2. การกล่าวอ้างถึงสถาบันและนักวิจัยต่างๆ ซึ่งไม่ทราบว่าใครเป็นผู้อ้าง ระหว่างเจ้าของผลิตภัณฑ์หรือผู้จำหน่าย  แต่การกล่าวอ้างเช่นนั้นเป็นการลดระดับความน่าเชื่อถือของสถาบัน/นักวิจัยไปพร้อมๆกันว่าผลิต/วิจัยอะไรออกมา  ด้วยความคิดง่ายๆของผู้กล่าวอ้าง  ซึ่งสถาบัน/นักวิจัยนั้นๆอาจจะไม่มีอยู่จริง หรือมีจริงแต่ไม่ทราบว่ากำลังโดนกล่าวอ้างอยู่  ถ้ามั่นใจในสินค้าจริงไม่ต้องกล่าวอ้างครับ สินค้าดีมีคนยอมรับแน่นอน   อย่าลืมนะครับว่า
ขายสินค้านะครับ ไม่ได้ขายงานวิจัย  สินค้าต้องขายตัวมันเองให้ได้ก่อน  อย่างอื่นเป็นเรื่องรองครับ
3. ถ้าปล่อยให้มีแบบนี้ แล้วซักพักก็ลืม  อีกไม่นานก็มีผลิตภัณฑ์เทพๆแบบนี้มาอีก มาหลอกล่อขายกันอีก  ซึ่งเมื่อก่อนก็มีแต่พอเงียบๆก็มีตัวอื่นมาแทน  แต่สิ่งนึงที่มั่นใจได้คือ ถ้ามีสินค้าเทพๆแบบนี้อีก คงมีอีกหลายๆคนช่วยกันสอดส่องแน่นอนครับ

คนที่เคยเล่นไม้น้ำ จะฮาๆกับ3ข้อนี้นะครับ มันเดจาวูไงไม่รุ๊
คิดค้นโดยนักวิชาการไทย แต่ไม่กล้าบอกสำนัก ไม่ระบุชื่อตำแหน่ง แต่คนไทยด้วยกันต้องช่วยกัน
ไม่ได้ผลตามที่โม้คือคุณลืม12ขั้นตอน ก่อนใช้สินค้าเรา  ถ้าทำได้ผลมันต้องออกมาดีแน่ๆ
อะไรที่เป็นข้อผิดพลาดของสินค้าก็หน้าม้าแก้ตัวมันเข้าไป เรื่องธรรมดาอย่าไปสนใจ  นี่แหล่ะจุดเด่นของเรา

ถ้ามันลดได้จริงๆ ผมก็คงต้องยอมหน้าแหกซื้อมาใช้บ้าง แต่ถ้าแค่อยากลองคงไม่เสียตังสั่งซื้อ [on_065]

ข้อ3 นึกภาพออก ลางๆเลยครับ  [on_026]
megamind69 ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #32 เมื่อ: 15/02/15, [03:53:47] »

กะทู้นี้มีสาระมากๆคับ...ตอนนี้กำลังหาข้อมูลการเลี้ยงปลาทะเลอยู่คับ ขอบคุณสำหรับสาระดีๆนะคับ
หน้า: 1 2 [ทั้งหมด]   ขึ้นบน
พิมพ์