Aqua.c1ub.net
*
  Thu 25/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยครับ มันคืออะไร  (อ่าน 751 ครั้ง)
vippop ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 08/09/14, [23:12:41] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

1.ช่วยด้วยครับ สีขาวๆมันคืออะไร แล้วมีผลยังไงบ้างครับ มันลามไปเต็มตู้เลยครับ จะแก้ยังไง มันเป็นฟองน้ำใช่มั้ย แล้วมันลามได้อย่างไรครับ ตัวอะไรกินมั้ยครับ

2.อีกเรื่องผมว่าจะซื้อหอยมาใส่ตู้ ดูระหว่างหอยนมสาว กับหอนเป๋าฮื้อครับ แบบใหนกินตะไคร่ดีกว่ากัน แล้วเห็นบางคนบอกอย่าใส่หอยเลย เดี๋ยวมันไข่ ออกลูกเยอะแล้วจะลำคาญ เดินเต็มตู้ เอาออกยากจริงมั้ยครับ แล้วเป๋าฮื้อ พอโตแล้วเอามากินได้มั้ยครับ

3.ผมอยากเลี้ยงหอยมุก หาซื้อแบบเป็นๆได้ที่ไหนครับ เอาแค่ตัวเดียว แล้วจะเลี้ยงรอดมั้ยครับ ผมคิดว่าแร่ธาติต่างๆในน้ำมันก็โอเคมันก็น่าจะเลี้ยงได้ซิ่ครับ พอนานๆมีค่าด้วย เอาให้แม่ก็ยังได้
We_lovejj ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #1 เมื่อ: 08/09/14, [23:53:07] »

1. พวกฟองน้ำถ้ารำคาญก็ขัดออกได้ครับ ของผมตอนแรกๆก็เยอะนะ แต่หลังๆมันหายไปไหนหมดก็ไม่รู้ แต่มีไว้ก็ไม่เสียหายครับมันกินตะกอนแขวนลอยในตู้

2. ถ้าถามว่าใครกินตะไคร่ดี ผมว่าหอยนมสาวนะ ทนกว่าด้วย แต่มันอาจจะเข้าซอกเข้ามุมไม่เก่งเท่าไหร่ และอาจจะเดินชนของในตู้ได้

3. พวกนี้นอกจากแร่ธาตุแล้ว ต้องมีแพลงตอนและตะกอนแขวนลอยให้มันด้วยนะครับ
bill2517 ออฟไลน์
Club Champion
« ตอบ #2 เมื่อ: 09/09/14, [12:31:32] »

1. ฟองน้ำ ชอบขึ้นบริเวณกระแสน้ำเบาๆ กรองตะกอนเป็นอาหาร ไม่มีโทษ ขัดออกได้
2. เป๋าฮื้อกินสะอาดกว่า ออกหากินกลางคืนส่วนมาก ถ้ามีกุ้งพยาบาลอาจจะโดนกุ้งกินได้ครับ
3. หอยมุุก เดาเอาว่าคงกินอาหารและแพลงตอนที่ลอยมากับน้ำ คงเลี้ยงในระบบปิดยากครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์