Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องอาหารปลาตระกูลแทงก์ครับ  (อ่าน 1155 ครั้ง)
savagepong ออฟไลน์
Club Veteran
« เมื่อ: 07/09/14, [19:30:32] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

สวัสดีครับ ผมมีเรื่องสงสัยครับ คือปลาตระกูลแทงก์ เช่น บลูแทงก์ พาวเดอร์บราวน์ พวกนี้มันเป็นปลากินพืช(herbivore) แต่อาหารปลาส่วนใหญ่ที่มีขาย ก็จะเป็นแบบที่ผสมปลาป่น หรือคริลป่น ซึ่งมันเป็นเนื้อสัตว์ แล้วมันจะส่งผลต่อปลาเรายังไงมั้ยครับ หรือว่าพี่ๆมีอาหารที่ทำจากพืชเป็นหลักเพื่อให้ปลาตระกูลนี้โดยเฉพาะกันครับ

ขอบคุณที่แนะนำครับ
moorish idol ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #1 เมื่อ: 07/09/14, [19:41:14] »

hikari seaweed คับบบบซองที่มี เยลโล่แทงค์ข้างหน้า สาหร่ายเต็มๆ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
BizKeTz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 07/09/14, [21:01:25] »

hikari seaweed คับบบบซองที่มี เยลโล่แทงค์ข้างหน้า สาหร่ายเต็มๆ [เจ๋ง] [เจ๋ง]
ใช้ตัวนี้เช่นกันครับผม  [เจ๋ง]
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/09/14, [21:20:40] »

หาซื้อทางไปรษณีย์ได้ที่ร้านไหนครับ ผมอยู่ต่างจังหวัด ไม่สะดวกเข้าสวนครับ
Monjar ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #4 เมื่อ: 07/09/14, [21:28:38] »

หืม มันให้อาหารเม็ดทั่วไปไม่ได้หรอคับ

ที่ผมใช้ยี่ห้อ Marine S ทีส่วนผสมของเนื้อปลาด้วย

บลูแท้งกินไม่ได้หรอคับ  n032
Puzzle ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #5 เมื่อ: 07/09/14, [21:32:45] »

กินได้หมดครับอาหารปลา ขอให้มันเริ่มกินเม็ด
อาหารปลาซากุระมันก็กินคับ แต่พวกแท๊งค์ถ้าตู้มีตะไคร่มีสาหร่ายขึ้นก็งดให้อาหารปลา
ให้มันกินตะไคร่บ้างก็ได้ครับ
« ตอบ #6 เมื่อ: 07/09/14, [21:46:44] »

The Powder Brown Tang, also known as the Powder Brown Surgeonfish, Japan Surgeonfish, and White-faced Surgeonfish, has a brown body with a white mark on the cheek between the mouth and eyes. The pectoral, anal, and dorsal fins are dark brown with light blue highlights at the tip. The dorsal fin also has an orange stripe present. The tail is blue with a yellow vertical bar. Yellow striping runs along the body, against the anal and dorsal fins, forming a wishbone-shaped marking.

A 125 gallon or larger aquarium is necessary to provide plenty of swimming room. It is a very passive fish that will have trouble with other aggressive tangs. Keep only one per tank.

Although Tangs will eat meaty foods along with the other fish in the aquarium, it is important that they are offered plenty of marine based seaweed and algae. This will strengthen their immune system, reduce aggression and improve their overall health. Offer dried seaweed tied to a rock or use a veggie clip, and feed at least 3 times per week. Sea Veggies, Seaweed Salad and Ocean Nutritionare all ideal products and are very easy to use.

ในเวป liveaquaria บอกถึงข้อดีของการให้อาหารที่ทำจากพืชไว้เยอะเลยนะครับ ย่อหน้าสุดท้ายอ่ะครับ
kookkaii ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #7 เมื่อ: 09/09/14, [11:00:02] »

เบบี้ เยลโล่ บลูแทงก์

ของผมให้ ทั้งสาหร่ายพวงองุ่น คีโต ผักกาด อาหารเม้็ด tetra bit ของปอม ก็ซัดเรียบหมดครับ
Blue_Knight ออฟไลน์
Club Follower
« ตอบ #8 เมื่อ: 10/09/14, [12:24:26] »

กินได้หมดครับอาหารปลา ขอให้มันเริ่มกินเม็ด
อาหารปลาซากุระมันก็กินคับ แต่พวกแท๊งค์ถ้าตู้มีตะไคร่มีสาหร่ายขึ้นก็งดให้อาหารปลา
ให้มันกินตะไคร่บ้างก็ได้ครับ

เห็นด้วยกับคุณ Puzzle ครับ  [เจ๋ง]
gapbyjung ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #9 เมื่อ: 11/09/14, [22:55:30] »

บลูแทงค์กับวามิงกิ ให้กินฮิคาริมาริน s อาหารปลาดุกและกุ้งฝอยครับ ปลาอ้วนมากครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์