Aqua.c1ub.net
*
  Fri 26/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องปลาหางนกยูง japan blue grass หน่อยครับ  (อ่าน 738 ครั้ง)
boat&noina ออฟไลน์
Club Follower
« เมื่อ: 05/09/14, [12:52:46] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเลี้ยง japan blue grass  เผือกตาแดงอย่างเดียว เลี้ยงมาประมาณห้าปี และไม่ได้หาปลาพันธุ์เดียวกันมาเพิ่ม
อ่างแรก ปลาที่เลี้ยง อยู่ดีๆก็มีตัวสีปกติออกมา ไม่แน่ใจว่ามีคนแอบเอามาใส่หรือมันกลายพันธุ์ และลูกที่ออกมาบางตัวมีสีแดง
อ่างที่สอง ปลาไม่มีสีปกติ แต่มีปลาตัวเมียที่มีหางที่แดง ปลาในอ่างทั้งสองมาจากพ่อแม่คู่เดียวกัน

ปลาเผือกมีโอกาศที่ปลาผสมพันธุ์แล้วออกมาให้ลูกเป็นตัวสีปกติบ้างมั้ยครับ และปลาพันธุ์นี้มีโอกาศที่ลูกจะออกมาหางแดงบ้างมั้ยครับ
parasall ออฟไลน์
Club Brother
« ตอบ #1 เมื่อ: 06/09/14, [08:54:23] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมเลี้ยง japan blue grass  เผือกตาแดงอย่างเดียว เลี้ยงมาประมาณห้าปี และไม่ได้หาปลาพันธุ์เดียวกันมาเพิ่ม
อ่างแรก ปลาที่เลี้ยง อยู่ดีๆก็มีตัวสีปกติออกมา ไม่แน่ใจว่ามีคนแอบเอามาใส่หรือมันกลายพันธุ์ และลูกที่ออกมาบางตัวมีสีแดง
อ่างที่สอง ปลาไม่มีสีปกติ แต่มีปลาตัวเมียที่มีหางที่แดง ปลาในอ่างทั้งสองมาจากพ่อแม่คู่เดียวกัน

ปลาเผือกมีโอกาศที่ปลาผสมพันธุ์แล้วออกมาให้ลูกเป็นตัวสีปกติบ้างมั้ยครับ และปลาพันธุ์นี้มีโอกาศที่ลูกจะออกมาหางแดงบ้างมั้ยครับ

ผมเคยถามท่านหนึ่งที่เคยซื้อมาจากเค้านะครับว่า Blue grass สามารถ ออกเป็น Red Grass ได้ครับ และผมก็ลองดูแล้วเป็นจิงๆด้วย..ผมเลี้ยงมาสองปีตู้โล่งน้ำในตู้ไม่เยอะเท่าไร แปปเดียวครับเต็มตู้เลยและก็ออกจริงๆครับ Red Grass  ถ้าเกี่ยวกับกรรมพันธุ์รอผู้รู้ครับเสริมครับ  [เจ๋ง]
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์