Aqua.c1ub.net
*
  Sat 20/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ก่อนลอกคราบ  (อ่าน 545 ครั้ง)
dayz ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/09/14, [22:53:15] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ก่อนจะลอกคราบเราสามารถสังเกตอะไรได้บ้างครับ
เคยได้ยินว่าดูจุดบนหัว มันเป็นอะไรหน้าตายังไงครับ
เเล้วถ้าเลี้ยงหลายตัวต้องเเยกขังหรือว่าให้หาที่หลบเองในตุ้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03/09/14, [08:28:49] โดย ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊กกับลูกสาวมุจิ๊จอมแก่น »
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 03/09/14, [08:29:29] »

ก่อนจะลอกคราบเราสามารถสังเกตอะไรได้บ้างครับ
เคยได้ยินว่าดูจุดบนหัว มันเป็นอะไรหน้าตายังไงครับ
เเล้วถ้าเลี้ยงหลายตัวต้องเเยกขังหรือว่าให้หาที่หลบเองในตุ้ครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับผม

ส่วนใหญ่กุ้งจะหาที่หลบซ่อน , สีเข้มขึ้น และ รอยต่อระหว่างหัวกับตัว บางครั้งจะพบว่า

จะเริ่มมีรอยแยกออกมาครับ
dayz ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 04/09/14, [09:11:15] »

pH ในตุ้ลดเหลือ6นิด เพิ่มไงได้บ้างคับ
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #3 เมื่อ: 07/09/14, [09:31:21] »

pH ในตุ้ลดเหลือ6นิด เพิ่มไงได้บ้างคับ

- ต้องดูว่าเกิดจากอะไรอ่ะนะครับ ถ้าน้ำเป็นกรดมากๆ ปกติ ใช้การเปลี่ยนถ่ายน้ำหน่อย pH ก็น่าจะปรับขึ้นแล้วครับ

เพราะว่าปกติแล้ว น้ำจะค่อยๆเป็นกรดขึ้นเรื่อยๆ เมื่อเลี้ยงสัตว์น้ำครับ

ทางเคมี ก็อาจจะใช้พวกน้ำยาเพิ่มค่า pH หรือ ปูดินบางประเภท ที่จะทำให้ pH สูงขึ้นได้ แต่ลองวิธีแรกนี่ก่อนก็ได้ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์