Aqua.c1ub.net
*
  Wed 24/Apr/2024
หน้า: 1   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย ! กุ้งเป็นอะไร ?  (อ่าน 558 ครั้ง)
Pawinyoo ออฟไลน์
Club Member
« เมื่อ: 02/09/14, [12:38:49] »
ตอบโดยอ้างถึงข้อความ

ผมซื้อกุ้งใหม่มา 2 ตัว ครั้งแรกเอาใส่รวมกัน ตู้ใหญ่ เค้าก็ดูร่าเริงเดินไปมากินอาหารบ้าง

ถัดมา 2 วันก็ไม่กินอะไรเลย จนผมย้ายตู้แบ่งคนละตู้ เค้าหลบแต่ในท่อกะขอนไม้ ให้อาหารเม็ดไม่กิน

ให้กุ้งฝอยก็ไม่กิน ให้หนอนก็ไม่กิน ให้ผลไม้ก็ไม่กิน แบบนี้จะตายไหมครับ

ซื้อมาอาทิตย์นึงแล้ว ไม่กินอะไรเลยครับ :(
ป๊ะป๋าดุ๊กดิ๊ก&น้องดริว&น้องดรีม ออฟไลน์
Shrimp Admin
« ตอบ #1 เมื่อ: 02/09/14, [21:21:18] »

ผมซื้อกุ้งใหม่มา 2 ตัว ครั้งแรกเอาใส่รวมกัน ตู้ใหญ่ เค้าก็ดูร่าเริงเดินไปมากินอาหารบ้าง

ถัดมา 2 วันก็ไม่กินอะไรเลย จนผมย้ายตู้แบ่งคนละตู้ เค้าหลบแต่ในท่อกะขอนไม้ ให้อาหารเม็ดไม่กิน

ให้กุ้งฝอยก็ไม่กิน ให้หนอนก็ไม่กิน ให้ผลไม้ก็ไม่กิน แบบนี้จะตายไหมครับ

ซื้อมาอาทิตย์นึงแล้ว ไม่กินอะไรเลยครับ :(

ลองดูซักพัก เค้าก็อาจจะเตรียมตัวลอกคราบก็ได้ครับ
Pawinyoo ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #2 เมื่อ: 03/09/14, [17:45:42] »

ลองดูซักพัก เค้าก็อาจจะเตรียมตัวลอกคราบก็ได้ครับ

วันนี้ผมเอาต้นไม้น้ำใส่ให้ทั้งคู่ ผลคือเค้าไม่แอบแล้ว แต่เปลี่ยนเป็นเกาะต้นไม้อยู่บนผิวน้ำแทนอ่าครับ
อาการนี้บ่งบอกถึงโรคหรือเป่าครับ ??
thender ออฟไลน์
Club Member
« ตอบ #3 เมื่อ: 04/09/14, [20:25:55] »

ถ้าพึ่งลงตู้อาจจะเป็นงี้แหละครับคือกลัวอยู่ ทำแบบที่ทำอยู่ดีแล้วครับ ตอนนี้ใช้ไฟหลอดเล็กๆแสงอ่อนๆไปก่อน
ไว้กุ้งปรับตัวได้เริ่มกินเก่งร่างเริงก็ค่อยเปิดไฟให้สว่างเป็นปรกติ ครับ
หน้า: 1   ขึ้นบน
พิมพ์